ธุรกิจซื้อมาขายไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีปัญหาอยากถามครับ

ธุรกิจที่มีการสั่งสินค้ามาเพื่อจำหน่ายโดยไม่มีการผลิต ซื้อมาขายไป การดำเนินงานของธุรกิจนี้เป็นอย่างไร มีจุดดี จุดด้อยอย่างไรบ้างครับ เท่าที่ผมเห็น จุดดี น่าจะเป็นไม่ต้องลงทุนในสินทรัพย์ ส่วนจุดด้อย เห็นว่า มีการก่อหนี้ค่อนข้างสูง และมีกำไรน้อยมากครับ รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เกือบลืมครับ แล้วในตลาดเรามีบริษัทอะไรบ้างครับที่ทำธุรกิจดังกล่าว เอาที่เด่นๆ นะครับ ขอบคุณครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 2

^O-O^    

U                                    |
  (((   | \                                |
 ___ /   |_________                 |    O
 \______________/=======  |  O ===================  ====== =                                           |
                                             |   O    
                                             | o
                                             /\
                                            /o \
                                          / \  / \
                                             \/
                                           /WG\
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

ดังสุดในนี้ก็ WG มังครับ  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

จับได้แล้ว   ___________________
             /                               |
           /\                                |    
      :B / /  )))                          /\
       U                                   /o \
  (((  | \                               / \  / \
___ /   |__________                  \/
 \______________/===           /WG\                                          
=========================
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

วาดนานมั้ยเนี่ย  :wink:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

ดร. โหน่งสุดยอดจริงๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com

โพสต์ที่ 7

[quote="สุมาอี้"]วาดนานมั้ยเนี่ย
"Winners never quit, and quitters never win."
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

จริงๆแล้ว  WG ก็ไม่ถึงกับซื้อมาแล้วส่งขายได้ทันที

เพราะต้องการผสมเคมีภัณฑ์ต่างๆก่อนจึงส่งขายให้ลูกค้าแต่ละรายได้ครับ

เช่น  ต้องนำเคมีภัณฑ์ A จากบริษัท X  ผสมกับเคมีภัณฑ์ B จากบริษัท Y  แล้วเป็น เคมีภัณฑ์ 1  เพื่อขายให้แก่บริษัท ก.

ส่วนจุดด้อย

ผมว่า WG ไม่น่าจะด้อยน่า  หนี้ก็ไม่มี  สัดส่วนกำไรก็ไม่น้อยนะ  ROE ที่ฮิตอยู่ช่วงหนึ่ง  ก็เกิน 10% แล้วนะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
niyom_value

โพสต์ที่ 9

ขอบคูณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
อยากจะขอคำชี้แจงเพิ่มเติมเกี่ยวกับจุดดี จุดด้อยของธุรกิจดังกล่าว เพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าเป็นอย่างไร ไม่ต้องอิงกับบริษัทไหนนะครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

เข้ามาชื่นชมความพยายามดร.โหน่งฮะ
_________

โพสต์ที่ 11

ได้อีกตัว
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

อุตส่าห์ทำปลาเป็นสีเขียวซะด้วยนะครับ คุณ HVI  :lol:

โพสต์ที่ 13

[quote="สุมาอี้"]อุตส่าห์ทำปลาเป็นสีเขียวซะด้วยนะครับ คุณ HVI
niyom_value

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณ คุณ HVI มากครับผม
โพสต์โพสต์