CNS หุ้นที่มีอะไรดีๆซ่อนอยู่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
BPT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมได้ไปดูงบของ CNS มา เจออะไรน่าสนใจอยู่ เลยเอามาลองเสนอกันดู ช่วยกันคิด ช่วยกันวิจารณ์นะครับ

1. สิ้นปี เดือนสิงหา 03 CNS มี เงินสดกับเงินฝากรวม 1,400 ล้านบาทหรือประมาณ 20 บาทต่อหุ้น มีเงินลงทุึนในหลักทรัพย์ 1,600 ล้านบาท ซึ่งกว่า 1,500 ล้านบาทเป็นเงินลงทุึนระยะสั้น นี่ก็อีก 21 บาทต่อหุ้น รวมแค่นี้ก็ 41 บาทต่อหุ้นแล้ว ราคาเทรดอยู่ที่ 58 บาท
เมื่อเปรียบเทียบกับโบรกเกอร์อื่นๆ KGI มี 1,400 กับ 1,200 ล้าน คิดเป็น 1.43 บาทต่อหุ้น (ราคาเทรดอยู่ที่ 5.30), TNITY มี 300 กับ 600 ล้านคิดเป็น 6.47 บาทต่อหุ้น (ราคาเทรดอยู่ที่ 35 บาท)

2. วอลุ่มเทรด CNS ก็อยู่ประมาณอันดับ 4-5 ใกล้เคียงกับ KGI คือ market share ประมาณ 4-5% จัดได้ว่าเป็นบริษัทที่มีฐานลูกค้าหนาแน่นมากที่เดียว เพราะถัดจากกลุ่ม top5 แล้วที่เหลือวอลุ่มจะกระจายกันมากคือคนละ 1-3% เท่านั้นเอง

3. ที่ราคาปัจจุบัน market cap ของ CNS เท่ากับ 4,157 ล้าน เชื่อหรือไม่ว่ายังถูกกว่า TNITY (4,875 ล้าน) ซะิอีก ส่วนตัวอื่นๆ ไม่ต้องพูดถึง KGI 9,687 ล้าน, ZMICO 5,719 ล้าน, AST 9,154 ล้าน

ถ้าเอาส่วนในข้อ 1 ออกไปจากทุกบริษัท ก็จะเห็นได้ว่า CNS ยังราคาถูกกว่าบริษัทอื่นอยู่มากเมื่อเทียบกับฐานธุรกิจที่มีอยู่คือ Market share และฐานลูกค้า ซึ่งจะเป็นสิ่งที่เป็นมูลค่าของกิจการประเภทนี้

เพื่อนๆในห้องนี้ ซึ่งชื่นชอบการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลองศึกษารายละเอียดกันดู แล้วมาถกกันดีมั้ยครับ
BPT

โพสต์ที่ 2

อีกอย่างหนึ่งคือ CNS ไม่มีพวก warrant ให้สับสนในการคำนวณด้วย ในขณะที่ KGI มี warrant ซึ่งจะทำให้มูลค่าต่อหุ้นไดลูทลงได้อีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ผมคงไม่แสดงความเห็นเกี่ยวกับข้อมูลเชิงคุณภาพของ 3 บริษัทหรอกครับเพราะไม่มีความรู้พอแค่อยากบอกว่าจะดูจากฝั่งสินทรัพย์อย่างเดียวคงไม่ได้มั้งครับ เพราะเงินสด หลักทรัพย์อะไรต่างๆในฝั่งสินทรัพย์อาจจะใช้เงินกู้มาก้อได้ คงต้องเอาหนี้มาหักออกจากสินทรัพย์ก่อนจึงจะเป็นส่วนที่เหลือของผู้ถือหุ้น

อีกอย่างสินทรัพย์ที่มีอยู่ก้อไม่ได้หมายความว่าทำให้เกิดรายได้นะครับ ต้องระวังไว้ด้วย

ไม่ได้มีความเห็นอะไรว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยหรอกครับ แค่บอกตามหลักทั่วๆ ไปเท่านั้นเอง
variable

มีปัจจัยเสี่ยงอื่นอีกมั้ยครับ

โพสต์ที่ 4

:) มีปัจจัยเสี่ยงอื่นอีกมั้ยครับ เช่น Vol การซื้อขายลดลง
variable

CNS ลงทุนในหลักทรัพย์อะไรบ้าง ราคาทุนเท่าไร

โพสต์ที่ 5

:D CNS ลงทุนในหลักทรัพย์อะไรบ้าง ราคาทุนเท่าไร (เงินลงทุน 1777)
เราจะทราบได้มั้ย
หนี้ 598 ส่วนผู้ถือหุ้น 3526 ล้านบาท ณ Q3
BPT

โพสต์ที่ 6

แหม ช่วยๆกันดูงบหน่อยสิครับ เล่นถามลูกเดียว คนไปค้นข้อมูลก็เหนื่อยแย่สิครับ

เรื่องหนี้สินนั้นในงบสิ้นปี (สิงหา) มีแต่ securities payable กับ account with securities companies ซึ่งเป็นรายการปรกติที่จะต้องมีในการเป็นโบรกเกอร์ ซึ่งฝั่งสินทรัพย์ก็จะมีรายการแบบเดียวกันคือ securites receivable สองรายการนี้เกิดขึ้นจากการที่นักลงทุนอย่างเราๆสั่งซื้อแต่ยังไม่จ่ายเงินไงละ่ครับ กว่าจะจ่ายเงินก็วันที่ 3 ดังนั้นก็เลยมีรายการเจ้าหนี้ ลูกหนี้เกิดขึ้น ซึ่งผมมองว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร ดังนั้นส่วนของเงินสดและเงินลงทุนจึงเป็นส่วนที่ปลอดหนี้ ซึ่งแน่นอนบางส่วนคงต้องเก็บไว้เป็นสภาพคล่อง แต่เมื่อดูจากเปอร์เซนต์ เมื่อเทียบกับโบรกอื่นๆ แล้ว ผมค่อนข้างมั่นใจว่า CNS มีเงินสดและเงินลงทุนมากกว่าที่จะใช้ในการดำเนินธุรกิจปรกติ

เรื่องวอลุ่มเทรด เมื่อปีที่แล้วมีวอลุ่ม 7-8 พันล้าน ก็ดีใจกันแย่แล้ว มาช่วงครึ่งหลังปีนี้ เห็นวอลุ่ม 3 หมื่นล้านกันเป็นว่าเล่น บางวันเข้าไปตั้ง 5-6 หมื่นล้าน พอหุ้นตกไป 2-3 อาทิตย์ วอลุ่มตกไปเป็น 2 หมื่นกว่าล้านกลับเริ่มห่วงว่าวอลุ่มน้อยแล้วธุรกิจจะแย่ ผมว่า 2 หมื่นล้านก็พอแล้วครับ อิ่มหมีพีมันแล้ว ยิ่งบริษัทที่มีฐานลูกค้าแน่น จะยิ่งได้เปรียบ ที่สำคัญขอให้มีวอลุ่ม รายย่อยจะขาดทุนหรือกำไร โบรกไม่เกี่ยว รับลูกเดียว

ส่วนเรื่องที่ว่าเงินลงทุนลงในอะไรบ้างนั้น ผมยังไม่ได้ไปดูรายละเอียดงบ แต่เข้าใจว่าหากเป็นการลงทุนระยะสั้น ไม่จำเป็นต้องเปิดเผยว่า่ถืออะไรบ้าง แต่ก็มักจะ mark to market คือลงตามราคาซื้อขายในตลาด และอย่าลืมว่าช่วงสิงหาถึงพฤศจิกามานี้ set ขึ้นไปเท่าไร แม้ว่าอาทิตย์ที่แล้วจะตกลงมาเยอะ แต่ถ้าเทียบกับเมื่อเดือนสิงหาก็ยังนับว่าขึ้นมามากอยู่ดี ดังนั้นมูลค่าเงินลงทุนน่าจะเพิ่มขึ้นพอสมควร

หากใครมีรายละเอียดเรื่องเงินลงทุน ก็เชิญเข้ามาแชร์กันนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับทุกฝ่าย
tp146

โพสต์ที่ 7

ตัวนี้เป็นตัวโปรดของผมตัวนึงครับ อาจจะผ่าเหล่าจาก ธุรกิจที่ VI นิยมไปนะครับ แต่ตาม cyclical ระยะ 3-5 ปีได้เลยนะครับ โดยเฉพาะช่วงนี้เป็นต้นไปครับ ผมเคยดูงบเมื่อนานมาแล้ว แล้วถือไว้นานแล้วเหมือนกัน มีจุดเด่นคือการจ่ายปันผลเกือบ 100% นะครับ ปีนี้จ่าย 1.70 จากกำไร 1.71 ครับ แต่ระยะหลังๆ เสีย market share ไป เกือบ 1% ทีเดียวนะครับ โดน โบรกใหม่ๆแย่งshareไป แต่ผมก็มีข้อสงสัยเหมือนกันนะครับว่า เค้าจะไม่เปิดสาขาใหม่ๆ เลยบ้างหรือไงครับ ถ้าเสีย mkt shre ไปอีก ก็ต้องพิจารณาเหมือนกันครับ
----------------------------------------
"Life is full of surprises, you cannot trust the time, Life is a way of achievement, and we are trapped in a life game"
BPT

โพสต์ที่ 8

ปิดสมุดบัญชีผู้ถือหุ้น เพื่อรับปันผลวันที่ 1 ธันวา ก็ต้อง XD 3 วันล่วงหน้า พยายามเข้าไปดูใน www.set.or.th แต่เข้าไม่ได้เลย แต่ก็น่าจะเป็นวันพุธนี้ หลัง xd ราคาคงตกลงไปตามจำนวนคือ 1.70 บาท แต่ถ้าราคาไม่ตกก็เท่ากับรับปันผลมาฟรีๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 9

cns คงมีจดอ่อนเรื่อง IB และ Underwrite นะครับ

ในขณะที่บริษัทอื่นๆมีจดแข็งทั้งสองเรื่องนี้ ทำให้ ROE ของบริษัทอื่นจึงสงกว่า ราคาห้นเมื่อเทียบกับเงินสดและส่วนผ้ถือห้นจึงแพงกว่าครับ

ผมว่าเรื่องค่าธรรมเนียมในการซื้อขายห้นนั้น เป็นธรกิจที่ไม่น่าสนใจ เนื่องจากมีการแข็งขันกันสง กำไรก็น้อย

เมื่อเทียบกับธรกิจที่ปรึกษาและรับประกันการจำหน่ายห้น ซึ่งมีกำไรที่ดีกว่ามาก แต่ต้องใช้บคคลากรที่มีความสามารถและ Connection ที่ดี
BPT

โพสต์ที่ 10

อาจจะขยับตัวช้ากว่าคนอื่น แต่ก็เริ่มๆมาแล้ว
ล็อคหัวข้อ