INSIDE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

INSIDE

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นคนบ้านนอกทำให้ผมค่อนข้างจะเป็นกบในกะลา  สำหรับข้อมูลinside ที่VIเมืองกรุงสัมผัสได้โดยตรง  
เมื่อ2ปีก่อนผมพลาดในโรงพยาบาลบางตัว ที่ผมชอบและงบที่ดูดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ด้วยความที่ตอนนั้นได้ตั้งกฏไว้ว่า จะไม่ซื้อบริษัทที่เราไม่เคยสัมผัสผลิตภัณฑ์หรือบริการของเขา
เมื่อผมรู้ว่าผมพลาดไปแล้วกับผลประกอบการที่ดีมากของโรงพยาบาลนั้น ผมเลยสรุปว่ากฎนั่นเป็นกฎที่โง่เขลาเอามาก

จากนั้นผมก็เปลี่ยนกฎและจะใช้วิธีที่เราสามารถกระทำได้ทุกๆทางแทนการสัมผัสสินค้าหรือบริการของธุรกิจนั้นแทน แต่ผมก็เห็นความโง่ของตัวเองอีกครั้งหลังจากได้ไปเดิน HMPRO  และยอมรับด้วยใจเลยว่า การได้ข้อมูลinsideนั้นมีประโยชน์มากมายจริงๆ ดั่งเช่น อาจารย์ผมเคยบอกว่า การอธิบายให้ปลาฟังเกี่ยวกับการเดินบนพื้นดินเป็นปีๆ ก็ไม่ดีชัดเจนเพียงนาทีเดียวของปลาถ้ามีเท้ามาเดินได้จริงๆ

ผมได้มีโอกาสไปเดินดู โฮมโปร สาขาขอนแก่น เมื่อวานนี้ หุ้นตัวนี้ผมก็เห็นตั้งแต่3-4บาท แต่คิดว่า ร้านวัสดุก่อสร้างจะมีจุดแข็งได้อย่างไร ซิเมนต์ไทยโฮมมาร์ทก็มีครอบคลุมทั่วประเทศ  และทำไมมี margin ที่สูงมาก จะเป็นไปได้ไง  กับธุรกิจที่ต้องพึ่งกับการสร้างบ้าน ประเภทนี้ สงกรานต์และเมื่อ2ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสผ่าน ที่จริงอยากจะแวะชม แต่อีกใจก็คิดไปว่า เดี๋ยวลูกเมียจะรำคาญเอา มาเที่ยวทั้งทียังจะมาทำงานอีก ก็เลยไม่แวะ

ผมคิดผิดที่ผมไม่แวะ ผมคิดผิดตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ โฮมโปรไม่ใช่ร้านวัสดุก่อสร้าง แต่เป็นร้านขายวัสดุตกแต่งบ้านต่างหาก จุดขายและ positioning เขาโดดเด่นจริงๆ สมกับราคาที่วันนั้นมาถึงวันนี้  ผมพูดกับตัวเองว่า ถ้าวันนั้นผมม๊โอกาสได้ไปสัมผัสโดยตรง กับโฮมโปร ผมคงไม่พลาดกับหุ้นตัวนี้แน่นอนครับ

เมื่อผมก็ถึงบางอ้อของความเขลาของตัวผมเอง :wall: ผมจึงเตือนตัวเองและอยากจะบอกกับนักลงทุนที่อยู่บ้านนอกเช่นผมว่า ถ้ารักจะลงทุนแนวจริงๆ จงอย่าลืมINSIDEให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: INSIDE

โพสต์ที่ 2

naris เขียน:
ถ้ารักจะลงทุนจริงๆ จงอย่าลืมINSIDEให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ครับ
เห็นมีหลายคนบอกว่า "in-naris" ชัวร์กว่า :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

INSIDE

โพสต์ที่ 3

Inside หรือจะสู้ Insight
naris

INSIDE

โพสต์ที่ 4

CK เขียน:Inside หรือจะสู้ Insight
จริงชัวร์เลยพี่ ที่จริงต้องใช้ INSIGHT ถึงจะถูกนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

INSIDE

โพสต์ที่ 5

จริงครับ คุณนริศ ผมเห็นด้วย เราทำกำไรในตลาดได้จากสิ่งที่ตลาดโดยรวมยังไม่รู้ อะไรที่รู้แล้่วไม่มีประโยชน์
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

INSIDE

โพสต์ที่ 6

ภาษาอังกฤษวันละสองคำ

เค้าถึงว่า ตาดูไม่เท่ามือคลำ ได้สัมผัสซะหน่อย

อารมณ์ยิ่งเกิด พออารมณ์เกิด ความอยากก็มีมากขึ้น

อยากซื้อหุ้น อะนะ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Accidental Hero

Re: INSIDE

โพสต์ที่ 7

[quote="naris"]ผมเป็นคนบ้านนอกทำให้ผมค่อนข้างจะเป็นกบในกะลา
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
chillkun
ผู้ติดตาม: 0

INSIDE

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน:จริงครับ คุณนริศ ผมเห็นด้วย เราทำกำไรในตลาดได้จากสิ่งที่ตลาดโดยรวมยังไม่รู้ อะไรที่รู้แล้่วไม่มีประโยชน์
ใช่ครับ ชอบคอมเมนต์นี้ของท่านแม่ทัพมากครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

INSIDE

โพสต์ที่ 9

outside ข้างนอก outsider คนวงนอก

inside อยู่ข้างใน  ข้อมูลวงใน insider  คนใน คนเข้าใจเหตุการณ์ดี

insight  ความเข้าใจแจ่มแจ้ง  ความหยั่งเห็น
น้องนริศไม่เคยเห็นโฮมโปรหรือเคยเห็นแต่ยังเข้าใจผิดไปบ้างน่าจะเรียกว่า outsider

เคยเห็นเคยรู้อย่างถูกต้อง แต่ไม่รู้ข้อมูลวงใน และน่าจะเป็นนักลงทุนกลุ่มใหญ่เหมือนกัน อันนี้ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร เปิด dic ไม่เจอครับ

เคยเห็นแล้วและรู้กระทั่งข่าววงในที่คนภายนอกยังไม่รู้  เรียกว่า insider

เป็น insider แล้ว  และมองอนาคตทะลุเพราะเข้าใจแนวโน้มธุรกิจเป็นอย่างดี เรียกว่ามี insight

แต่บางทีก็สามารถมี insight ได้โดยไม่ใช่ insider แต่โอกาสแบบนั้นก็มีน้อยเต็มที  

คนบ้านนอกอย่างน้องนริศและผมจึงเสียเปรียบคนกรุงเทพ  

อะไรๆก็รวมอยู่ในกรุงเทพ  โดยเฉพาะพวกแหล่งอบายมุข  :ep:

อืม......อนาคตต้องไปอยู่กรุงเทพซะแว้ว........ :ep:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
nanchan

INSIDE

โพสต์ที่ 10

เอะ แล้วเราก็ขาดทุนในตลาดได้ จากสิ่งที่ตลาดโดยรวมยังไม่รู้
อะไรที่ไม่รู้insightแล้่วอาจไม่มีประโยชน์  ด้วยรึเปล่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Accidental Hero

INSIDE

โพสต์ที่ 11

สามัญชน เขียน:เคยเห็นเคยรู้อย่างถูกต้อง แต่ไม่รู้ข้อมูลวงใน และน่าจะเป็นนักลงทุนกลุ่มใหญ่เหมือนกัน อันนี้ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร เปิด dic ไม่เจอครับ
Observer หรือไม่ก็ Investigator พอใช้ได้ไหมครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

INSIDE

โพสต์ที่ 12

น่าจะได้ครับท่าน Accidental Hero

อ้อ....น้องนริศครับ  ตัวเมื่อเช้าซัดไปหรือยัง  ตัวนี้ถ้าพี่มี inside จะรีบแจ้งทันทีครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
artvr4

INSIDE

โพสต์ที่ 13

Home pro ถือว่าเป็นหุ้น เด้งแรกของผมเลย   การซื้อหุ้นตัวนี้ เกิดจากการต้องซ่อมบ้าน เลยต้องไปซื้อของที่ homepro บ่อยๆ

จากการสังเกตุ เห็นว่า  คนซื้อของเยอะมาก  ช่องจ่ายเงินคิวเต็มตลอด  

เวลารอ คิว เพื่อแจ้งเรื่องที่อยู่สำหรับส่งของ  ผมเลยถามพนักงานว่า

คนเยอะ อย่างนี้ทุกวันหรือเปล่า (ผมไปวันธรรมดา ตอน เย็นๆ  ) น้องเค้าบอกว่า  ขายดีมากค่ะ นี่ หนูเข้า กะเช้า หัวหน้าขอว่า อย่างเพิ่งออก ช่วยกะเย็นทำงานก่อน

ผมแทบจะกู้เงินไปซื้อเลยทีเดียวและก็ไม่ผิดหวัง  ราคาจาก 4บาทนิด วิ่งไปถึง 8-9 บาท

กลับมาพูดถึง insider information บางทีก็มีลวง และจริง เจ้าเพื่อนผมคนนึง เป็นเพื่อน สนิทกับ ตระกูลปิกนิค  โตมาด้วยกันเป็นอาตี๋ เยาวราช  ได้โพยมาเยอะ  รวยจาก picni ก็เยอะ แต่มา  เจ็ง หนัก ไอ้เจ้าตัว PP ตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น power ตอนนั้น เพื่อนผม ยังจะแบ่งหุ้นมาให้ผมด้วย เพราะนอกตลาด นี่เค้าซื้อกันราคา หลายอยู่ บอกว่าเป้าหมายจะไปตั้งกี่สิบบาท (จำไม่ได้) ยังมีบอกด้วยว่า  จองชัย ณ สุพรรณ นี่กว้านซื้อไปหมด

เผอิญ ผมไม่ชอบหุ้นปั่น เลยโชคดีไป นี่ก็หลายคน ในกลุ่มยังติดหุ้นตัวนี้ อยู่เลย
ssuwan

แต่สำหรับผมคงเข้าสาขาผิด

โพสต์ที่ 14

เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้วผมอ่านใน thaivi หุ้น HMPRO ก็น่าสนใจดี  แต่ผมไปลองเข้า HMPRO ที่สาขาแฟชั่น  คนโหรงเหรงมากครับ ทำให้ผมไม่สนใจซื้อ อดไปเลยครับ งั้นก็คงได้หลายๆๆ
Muffin

INSIDE

โพสต์ที่ 15

nanchan เขียน:ภาษาอังกฤษวันละสองคำ

เค้าถึงว่า ตาดูไม่เท่ามือคลำ ได้สัมผัสซะหน่อย

อารมณ์ยิ่งเกิด พออารมณ์เกิด ความอยากก็มีมากขึ้น

อยากซื้อหุ้น อะนะ
นั่นน่ะสิ
mind, method, money (management)

m แรกเนี่ย ยากสุด

ผมเจอแต่แบบประมาณ "ถูกใจอีกแล้ว ก็ทนไม่ไหวใจแตกอีกแล้ว...."
8)
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

INSIDE

โพสต์ที่ 16

คุยอะไรกัน
Saran
ผู้ติดตาม: 4

INSIDE

โพสต์ที่ 17

ทั้งๆ ที่อยู่ประจวบ รู้ว่าราคาสัปปะรดตกก่อนใครๆ หลังจากมีชาวไร่มาบ่นให้ฟังทุกวันๆ แต่ก็ยังไม่ยอมซื้อ Tipco เลยพลาดโอกาศไปอย่างน่าเจ็บใจ

ทั้งๆ ที่เห็น รถขนเหล็ก SSI วิ่งไปวิ่งมาอยู่หลายเที่ยว แต่ก็ยังไม่คิดซื้ออยู่ดี อันนี้โชคดีไป ไม่งั้น  :vm:

วันนี้เลยกะไปเดินเที่ยวที่ homepro หัวหิน ขากลับผ่านไปดูโรงแรมซักแห่ง ไม่รู้ว่าจะเจอ Inside อะไรบ้างหรือป่าว  :wink:
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

INSIDE

โพสต์ที่ 18

เวลาไปสำรวจตลาดด้วยตนเองต้องระมัดระวังด้วยนะครับ

ควรไปหลายรอบ  หลายวัน  และหลายเวลา

เพราะการไปเพียงครั้งหรือสองครั้ง  อาจทำให้เราได้รับข้อมูลผิดพลาดได้

บริษัทที่ดี  นักลงทุนทั่วไปสามารถสัมผัสผลิตภัณฑ์หรือบริการของบริษัทได้ด้วยตัวเอง  ต่อไปคงมีราคาที่แพงเพราะตกเป็นเป้าหมายตาของนักลงทุนทั่วไป

ส่วนบริษัทที่ดี  แต่นักลงทุนทั่วไปไม่สามารถสัมผัสผลิตภัณฑ์หรือบริการได้ด้วยตัวเอง  คงมีราคาที่ถูกกว่าบริษัทข้างบน  ถึงแม้จะดีเท่ากัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jaychou

INSIDE

โพสต์ที่ 19

ท่านนริศขึ้นหน้า 1 แล้วครับ เหอๆ
Dr.T

INSIDE

โพสต์ที่ 20

jaychou เขียน:ท่านนริศขึ้นหน้า 1 แล้วครับ เหอๆ
หนังสือพิมพ์อะไร เรื่องอะไรครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

INSIDE

โพสต์ที่ 21

หน้าหนึ่งใน ThaiVI เนี่ยแหละครับ (บทความพี่มน)
ผมไปอ่านมาแล้ว ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
naris

INSIDE

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากๆครับพี่มน ที่คิดว่าบทความนี้มีประโยชน์ต่อนักลงทุน

เป็นปลื้มเลยครับ :'O
rungtiwa

INSIDE

โพสต์ที่ 23

บทความของคุณนริศ ได้ลงกรุงเทพธุรกิจ Bizweek ด้วยแหละ  ดังใหญ่แล้วคราวนี้  
ขอบคุณสำหรับความคิดดี ๆ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

INSIDE

โพสต์ที่ 24

ความคิดเห็นดีๆ ไม่ควรเก็บไว้ในที่จำกัดครับ

อันนี้ อ.โหน่งแก่บอกผมอย่างนั้น

เมื่อคืนเจอเพื่อนๆ พวกบอกว่าผมขี้เกียจใหญ่แล้ว ชอบลอกการบ้าน :roll:

ว่าไปก็จริง ก็หมดมุกแล้วนี่หว่า :wink:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
apichai214

INSIDE

โพสต์ที่ 25

ฉบับ อาทิตย์นี้ป่าวครับ เดี๋ยวจะได้ไปซื้ออ่าน   ดีใจด้วยครับคุณนริส
:lol:
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

INSIDE

โพสต์ที่ 26

ยินดีกับพี่นริศด้วยอีกคนครับ  :P
หลักของความสมดุล
โพสต์โพสต์