ถ้าผมจะคำนวณ Account receivable turnover รายไตรมาสผมจะต้องใช

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jo
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าผมจะคำนวณ Account receivable turnover รายไตรมาสผมจะต้องใช

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นทั่วๆไปก็ใช้สูตร แบบ annual คำนวณกัน คือ
ยอดขายรวมตั้งแต่ไตรมาสที่ 1ถึง4หารด้วยค่าเฉลี่ยลูกหนี้การค้าปีของงบที่เรากำลังคิดกับปีที่แล้ว
ข้อสงสัยคือถ้าผมจะคำนวณเป็นรายไตรมาส ผมควรใช้สูตรอะไรคำนวณดีครับ ถ้าเราใช้สูตรแบบพื้นๆเช่น เอายอดขายของไตรมาสที่เรากำลังคิดมาหารด้วยค่าเฉลี่ยลูกหนี้การค้าของไตรมาสที่เรากำลังคิดกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อนมาใช้ ค่าที่ได้ก็จะไม่ตรงกับ ค่าใน Cd-rom Listed Companies Info ครับ
ผมอยากเรียนถามพี่ๆว่าแบบที่จะทำให้ค่าถูกต้องนั้นควรใช้สูตรยังไงครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อันนี้ผมไม่มั่นใจนะ แต่ผมว่าหากคุณใช้งบแบบไตรมาส การใช้ ยอดขายหารด้วยA/R ก็ไม่น่าจะผิดเพราะงบดุลรายไตรมาสก็คือการบันทึก ณ สิ้นสุดไตรมาสนั้นๆ ซึ่งหมายความว่าทั้งยอดขายและA/Rก็บันทึก ณ เวลาเดียวกันจึงไม่น่าผิดพลาดอะไร เพียงแต่คงไม่ต้องใช้A/Rเฉลี่ยในการคิดคำนวณ(ใช้A/R ณไตรมาสนั้นๆเลย)
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

แต่ในตำราการวิเคราะห์ เล่มไหนๆเค้าก็ให้ ใช้ค่าเฉลี่ยกันทั้งนั้นนะครับ
เอ่อแล้วคุณ genie เคยคิดตัวเลขเทียบกับค่าที่อ้างอิงใน Cd-rom Listed Companies Info มั้ยครับ ผมคิดได้ไม่ตรงเลยไม่เข้าใจจริงๆว่ามันมีอะไรที่พิสดารผิดจากปกติตรงไหน แล้วปกติแล้ว ค่าอัตราส่วนทางการเงินอยู่ใน งบการเงินของบริษัทต่างๆนั้นใครเป็นคนคิดครับ
jo

โพสต์ที่ 4

ลืมบอกไปนิดนึงครับ คำนวณแบบ Annual จะได้ตรง แต่ แบบ Acc.Q3, Acc. Q2, แบบ Q4,Q3,Q2,Q1 ไม่ตรงเลยครับ และค่าที่คำนวณได้ก็แตกต่างกันมากทีเดียวครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คือจริงๆแล้วจะใช้ค่าเฉลี่ยหรือไม่ใช้ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรมาก อาจจะมีerrorกันบ้างเล็กน้อย อย่างตอนที่ผมเรียนอยู่ในวิชาACCเขาให้ใช้ค่าเฉลี่ยแต่พอในวิชาFinกลับไม่ต้องใช้ ผมว่าตรงนี้ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เพราะมีหลายครั้งที่ใช้บรรทัดฐานต่างกันพอออกมาตัวเลขก็คลาดเคลื่อนได้ อย่างค่าเสื่อมเป็นตัวอย่าง ซึ่งคุณก็ลองพิจารณาละกันนะครับว่ามันerrorกันมากน้อยแค่ไหน ถ้ามันไม่ต่างกันมากก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(เว้นแต่คุณจะเอาไปส่งสรรพากร)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

คุณjo ถ้าจะหาค่าที่ว่านั้นนะ มันก็เพียงใช้หลักการเดียวกันกับแบบAnnualนั่นแหละ ถ้าหารายไตรมาสก็เอาไตรมาสที่แล้วมาเฉลี่ยกับไตรมาสที่จะหา เหตุผลที่ต้องใช้ค่าเฉลี่ยก็เพราะว่า การขึ้นลงของรายการนี้มันเกิดขึ้นตลอด แต่เมื่อต้องปิดงบมันก็ค้างไว้ เราจึงต้องนำมาเฉลี่ยกัน

ส่วนตัวเลขของคุณที่คำนวณมาแล้วไม่ตรงกับข้อมูลนั่นเป็นเรื่องปกติผมเองก็ไม่เคยคำนวณได้ค่าเดียวกันกับCDเลยสักครั้ง แต่ผมว่าของผมถูกนะ อาจจะเป็นเพราะข้อมูลบางตัวไม่ตรงกัน ซึ่งก็ไม่แปลก มันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้ข้อมูลถูกต้องมากน้อยแค่ไหนมากกว่า อย่าไปกังวลเลยครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ คุณ genie คุณ Mon money
^_^
ล็อคหัวข้อ