บริหารภาษีแบบนี้จะได้มั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าตอนนี้ผมมีหุ้นในใจบางตัวที่ปันผลสูงและธุรกิจคาดว่าจะมั่นคงไปอีกอย่างน้อยสองปี โดย dividend yield เทียบกับราคาปัจจุบันประมาณ 9% (ก่อนหัก ณ ที่จ่าย)

แต่เนื่องจากตอนนี้สามารถยืมเงินโดยเล่นมาร์จิ้นมาซื้อหุ้นโดยเสียภาษีเพียง 5.75 % และแนวโน้มดอกเบี้ยคงไม่เพิ่มหรือเพิ่มไม่มากแล้ว ผมจึงวางแผนกู้มาในสัดส่วนที่ไม่เสี่ยงมากนักเมื่อเทียบกับพอร์ตหุ้นที่นำไปค้ำ เพื่อป้องกันความเสี่ยงเรื่อง force sell โดยไม่ต้องหวังกำไรจากราคาหุ้นและปันผล(ปันผลก็นำไปคืนหนี้ที่ยืมมาซื้อ) แต่ปันผลจำนวนนี้ผมสามารถนำมาขอเครดิตภาษีได้ ซึ่งถ้ามีรายได้ทางอื่นด้วยจะสามารถช่วยลดภาษีได้มากทีเดียว

อย่างนี้ผมสามารถทำได้มั๊ยครับ ที่ผมไม่แน่ใจเพราะเงินปันผลที่ได้ถ้าเล่นมาร์จิ้นเค้าจะหักไว้เพื่อใช้หนี้ก่อนทันที โดยเงินที่เหลือถึงจะตกมาถึงเรา เงินปันผลส่วนนี้ถือเป็นเงินได้ของเราหรือไม่ครับ
It's earnings that count
Blueblood

โพสต์ที่ 2

ขอแก้จาก (ปันผลก็นำไปคืนหนี้ที่ยืมมาซื้อ) เป็น (ปันผลก็นำไปคืนดอกเบี้ยที่ยืมมาซื้อหุ้นครับ)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: บริหารภาษีแบบนี้จะได้มั๊ยครับ

โพสต์ที่ 3

Blueblood เขียน: อย่างนี้ผมสามารถทำได้มั๊ยครับ ที่ผมไม่แน่ใจเพราะเงินปันผลที่ได้ถ้าเล่นมาร์จิ้นเค้าจะหักไว้เพื่อใช้หนี้ก่อนทันที โดยเงินที่เหลือถึงจะตกมาถึงเรา เงินปันผลส่วนนี้ถือเป็นเงินได้ของเราหรือไม่ครับ
ทำได้ครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ ที่จะกู้เงินมาซื้อหุ้นปันผล เพราะ ไม่มีอะไรแน่นอนครับ การคาดการณ์ของเราอาจจะไม่เป็นไปตามที่คาด และยังมีอีกหลายปัจจัยที่ส่งผลต่อราคาหุ้น นอกจากความมั่นคงของธุรกิจ

คิดดูดีๆนะครับ

เงินปันผลจะถือเป็นเงินได้ของเราหรือไม่ ต้องดูที่หนังสือรับรองการหักภาษีณที่จ่ายว่าเป็นชื่อของใคร
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ปันผลอ่ะมันจะได้ 9% แต่ว่าถ้าอยู่ดีดีหุ้นมันลงไป 20% ละครับ
_________
fantasia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เงินปันผลที่ได้รับจากหุ้นในบัญชีมาร์จินถือเป็นเงินได้ของเราแน่นอนอยู่แล้วครับ
โดยที่ บล. จะเป็นคนออกหนังสือรับรองภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่ายให้เราแทนที่จะเป็นศูนย์รับฝาก

ดอกเบี้ย 5.75% ถือว่าต่ำมากครับ ถ้ามั่นใจว่าหุ้นที่ถือจะทำผลตอบแทนได้มากกว่านั้นมาก ก็กู้มาเถอะครับ
ยิ่งถ้าฐานภาษีเงินได้ต่ำไม่เกิน 10% ยิ่งได้เปรียบ
ระวังความเสี่ยงเรื่อง force sell ให้มากแล้วกัน
ไม่ว่าหุ้นจะให้ผลตอบแทนดีอย่างไร ถ้าโดน force sell ก็จบกัน
Blueblood

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ยังเป็นแค่แนวคิดอยู่ครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ :)
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

เป็นความคิดที่ดีมากครับ

ความเสี่ยงจะอยู่ในช่วงปีแรกๆ

หลังจากนั้นจะสบายขึ้น

ถ้ามั่นใจว่า หุ้นที่ซื้อ ปันผลเยี่ยม
และราคามี margin of safety ดี
ผลการดำเนินงานดีต่อเนื่อง
ก็นับเป็นการใช้ leverage ที่ดีครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 8

นี่ถ้านักลงทุนบ้านเราสามารถออก option ของหุ้นแต่ละตัวได้เองนี่คงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ :) ผมคงกำไรจากเครดิตภาษีสะดือปลิ้นเลย  :lol:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 9

ผมเคยคิดว่า การซื้อ LTF นั้นได้ภาษีคืนแต่ข้อเสียคือต้องแบกรับความเสี่ยงของการถือหุ้น

แต่ถ้าเราต้องการภาษีคืนอย่างเดียวโดยไม่ต้องแบกรับความเสี่ยงของการถือหุ้นใดๆ ก็ควรซื้อ LTF กองที่เป็น SET50Index พร้อมกับ short SET50 Futures ด้วย

เช่นนี้เราก็จะได้เงินจากสรรพากรเฉยๆ โดยไม่ต้องรับแบกความเสี่ยงของการถือหุ้นด้วย  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 10

โอ้ว ... วิธีของคุณสุมาอี้ก็น่าสนใจครับ ... ขอบคุณมากครับ

แต่ปัญหาคือผมไม่มีเงินสดแล้วสิครับ  :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

short set50 futures มีปัญหาสองสามอย่างครับ
เมื่อเอามา hedge กับกองทุนระยะยาว

1. futures ที่ยาวที่สุด ก็แค่ล่วงหน้าปีเดียว

2. liquidity ของสัญญาไกลๆ แทบไม่มีเลย

3. ต้องระวังเรื่อง maintenance margin
   และ force sell margin ให้ดี ตอนตลาดกระทิง
Blueblood

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:short set50 futures มีปัญหาสองสามอย่างครับ
เมื่อเอามา hedge กับกองทุนระยะยาว

1. futures ที่ยาวที่สุด ก็แค่ล่วงหน้าปีเดียว

2. liquidity ของสัญญาไกลๆ แทบไม่มีเลย

3. ต้องระวังเรื่อง maintenance margin
   และ force sell margin ให้ดี ตอนตลาดกระทิง
เห็นด้วยครับ .. :) เดี๋ยวถ้าไอ้ตัวที่ผมเล็งมันลงมาสักสิบเปอร์เซ็นต์จะซื้อเพิ่มซะหน่อย ถ้าไม่ลงก็คงไม่ใช้วิธีที่คิดไว้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ :)
Blueblood

โพสต์ที่ 13

เสียดายอย่างเดียว ผมน่าจะคิดได้ก่อนมีการปฏิวัติ  :lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 14

ผมเองก็มีทำแบบนี้บ้างเหมือนกันครับแต่ไม่เยอะเท่าไหร่
กู้ดอกเบี้ย 6.25% มาซื้อ TFUND ที่ให้ดอกเบี้ยประมาณ 8% กว่าๆ Downside risk ต่ำดอกเบี้ยอยู่ในขาดลงแบบนี้เราได้ 2 เด้ง
เด้งแรกเงินกู้ต้นทุกต่ำลง
เด้งที่ 2 ได้ Capital Gain จาก TFUND
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

แล้วกู้เงินนี่ไปหาเงินกู้มาจากไหรครับ คุณ YOYO หรือว่า ใช้ margin
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 16

ch_army เขียน:แล้วกู้เงินนี่ไปหาเงินกู้มาจากไหรครับ คุณ YOYO หรือว่า ใช้ margin
ใช้ Margin ครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
javidol

โพสต์ที่ 17

[quote="สุมาอี้"]ผมเคยคิดว่า การซื้อ LTF นั้นได้ภาษีคืนแต่ข้อเสียคือต้องแบกรับความเสี่ยงของการถือหุ้น

แต่ถ้าเราต้องการภาษีคืนอย่างเดียวโดยไม่ต้องแบกรับความเสี่ยงของการถือหุ้นใดๆ ก็ควรซื้อ LTF กองที่เป็น SET50Index พร้อมกับ short SET50 Futures ด้วย

เช่นนี้เราก็จะได้เงินจากสรรพากรเฉยๆ โดยไม่ต้องรับแบกความเสี่ยงของการถือหุ้นด้วย
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

[quote="javidol"][quote="สุมาอี้"]ผมเคยคิดว่า การซื้อ LTF นั้นได้ภาษีคืนแต่ข้อเสียคือต้องแบกรับความเสี่ยงของการถือหุ้น

เช่นนี้เราก็จะได้เงินจากสรรพากรเฉยๆ โดยไม่ต้องรับแบกความเสี่ยงของการถือหุ้นด้วย
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
javidol

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณ คุณ ch_army มากครับ พอจะเข้าใจคร่าวๆแล้ว

แต่สงสัยว่า short SET50 Futures นี่เป็นยังไง+ทำยังไงครับ ทำผ่าน internet เหมือนซื้อขายหุ้นได้หรือเปล่า หรือต้องซื้อขายผ่านมาร์ครับ  :?:
โพสต์โพสต์