เมื่อไร MCOT จะกลับมาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
iceberg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมซื้อถัวจนหมดหน้าตักแล้ว ตอนนี้รอ (ภาวนา) อย่างเดียว
อีกอย่าง ทำไม MCOT ไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้นครับ
eak1111

โพสต์ที่ 2

ผมก็มีนิดหน่อย พรุ่งนี้จะขายทิ้งก่อนอ่ะครับ  เพราะห่วงเรื่อง ICBC จากประวัติที่ผ่านมา (วิเคราะห์ zimico) ทุกครั้งที่มีการจองหุ้นธนาคาร ต่างประเทศ Set ไทย ลง 2 % ทุกครั้งเลย ผมเลยว่าคราวนี้คงไม่พ้น

บทวิเคราะห์บอกต่อว่า เงินจะไหลไปจอง ICBC (อาทิตย์หน้า)แล้วบางส่วนแห้วก็จะกลับมา ดันหุ้นไทย และบางส่วนที่ขายทำกำไรแล้วก็จะไหลกลับมา

อีกย่าง (เดา) พรุ่งนี้หุ้นน่าจะลงน่ะเพราะวันนี้ขึ้นแรงเกิน หากพรุ่งนี้ลง MCOT น่าจะลงต่อ ผมขายก่อนดีกว่า

วันนี้คงลงเพราะเรื่องโฆษณาแอลกฮอล์ แต่ MCOT มีผลกระทบ 3% เองพื้นฐานคงไม่เปลี่ยนมาก ผมจะไปรอช้อนซื้อตอนราคาลงไปอีกแล้วนิ่งๆ แต่หากมันไม่ลงไปเยอะ ผมก็จะขายแล้วขายเลย

แต่.....ผมก็มือใหม่นะ อย่าเชื่อมาก
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 3

ทำไมถึงชอบซื้อถัวกันน๊า ไม่เข้าใจ ผมเลิกซื้อถัวไปนานละ มีแต่ Cut loss อย่างเดียว
ว่าที่จริงหุ้น MCOT ก็ไม่เหมาะที่จะเข้าซื้อเลยในช่วงนี้ ถอยห่างๆไว้ก่อนจะดีกว่าอ่า (หวังว่าคงไม่ได้เป็นการตัดกำลังใจกันนะครับผม)
รู้สึกดีๆ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ที่ นร 6124 / 2708
                                                                        26 ตุลาคม 2549

เรื่อง   แจ้งมติที่ประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ครั้งที่ 1/ 2549
เรียน  กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย          

ด้วย บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ได้จัดการประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/ 2549  
ในวันที่ 26 ตุลาคม2549 เวลา 14.00  น.  ณ ห้องส่ง 1 อาคารสถานีโทรทัศน์ บริษัท อสมท จำกัด
(มหาชน)  เลขที่ 63/1 ถนนพระราม 9 แขวงห้วยขวาง เขตห้วยขวาง กรุงเทพฯ โดยที่ประชุมมีมติ
ดังนี้
1. รับรองรายงานการประชุมสามัญประจำปีผู้ถือหุ้นประจำปี 2549 เมื่อวันที่ 21 เมษายน 2549
2. รับทราบกรรมการที่ลาออกทั้งคณะ ดังรายชื่อต่อไปนี้
                    1. นายเรวัต   ฉ่ำเฉลิม
                    2. นายรองพล เจริญพันธุ์
3. นายภาวิช ทองโรจน์
                    4. นางอรอนงค์ มณีกาญจน์
5. นายประกิจ ประจนปัจจนึก
                    6. นางปริศนา พงษ์ทัดศิริกุล
                   7. นายธงทอง   จันทรางศุ
                   8. พลตำรวจเอก สมชาย ประภัสภักดี
                   9. นายสมเกียรติ วันทะนะ
                10.นายถวิล พึ่งมา
                 11. นายประวิตร นิลสุวรรณากุล
                 12.นายมิ่งขวัญ   แสงสุวรรณ์
             และมีมติอนุมัติให้แต่งตั้งกรรมการบริษัทฯตามที่คณะกรรมการสรรหาเสนอ
ดังรายชื่อต่อไปนี้
                    1. นายบุญปลูก ชายเกตุ
                    2. นายชาญชัย สุนทรมัฎฐ์
                    3. นายประกิจ ประจนปัจจนึก
                   4. นายสงวน ตียะไพบูลย์สิน
                   5. นายณรงค์ โชควัฒนา
                   6. นายสมภพ บัณฑรวิพากษ์
                   7. นายจุลยุทธ หิรัณยะวสิต
                   8. นายพงษ์ศักดิ์ พยัฆวิเชียร
                   9. นายวิทยาธร ท่อแก้ว
                 10. นางสาววิลาสินี พิพิธกุล

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นายธนะชัย  วงศ์ทองศรี)
                                                                          รก.ผช.กก.ผอ.ใหญ่
                                                             สำนักกฎหมายและเลขานุการบริษัท

สำนักกฎหมายและเลขานุการบริษัท
โทร. 0 2201 6038-9
โทรสาร 0 2245 1435
:)
iceberg

โพสต์ที่ 5

แหะ แหะ

MCOT สงสัยจะกลับมายาก มันอะไรกัน(วะ) เนี่ย มีแต่ข่าวไม่ดีเข้ามายังกับนัดกันไว้ เริ่มด้วย

คุณมิ่งขวัญมีข่าวว่าจะขอลงสมัครกลับมายังไม่ทันได้ทำอะไรเลย คุณสุริยะใส ออกมาขู่กลับมาเจอดีแน่ แถมจะฟ้องเอา อสมท. ออกจากตลาดหุ้นด้วย

เรื่องนี้ ความเห็นผม เห็นว่า ถ้าคุณมิ่งขวัญมีสิทธิสมัครโดยไม่ขัดกับระเบียบของรัฐวิสาหกิจ (จริงๆ ผมว่า MCOT ไม่ใช้รัฐวิสาหกิจแล้วนะครับ มันเป็นบริษัทมหาชน ฉะนั้นต้องไปดูระเบียบของบริษัทว่าสามารถสมัครได้หรือไม่ ) สมัครไปเถอะครับ กรรมการผู้รับสมัครจะเป็นคนพิจาณาเอง ส่วนคุณสุริยะใสไม่ใช่กรรมการ ถ้าอยากจะค้าน คิดว่าต้องไปซื้อหุ้นของ MCOT มาสักจำนวนหนึ่งแล้วไปประชุมผู้ถือหุ้นปลายปีเพื่อไปซักถามคณะกรรมการน่าจะเข้าท่ากว่านะครับ ในส่วนจะฟ้องเอา อสมท. ออกจากตลาดหุ้น ให้ฟ้องได้ตามสิทธิของประชาชน อันนี้ผมเฉยๆ

อันต่อไป หลังจากแต่งตั้งบอร์ดบริหารชุดใหม่เรียบร้อยแล้ว มีข่าวจะปรับผังรายการใหม่ โดยจะถอดรายการถึงลูกถึงคนให้เหลือแค่ 1 วัน ในส่วนคุยคุ้ยข่าวกำลังพิจารณาอยู่

เรื่องนี้ผมมีความเห็นว่า การปรับผังรายการใหม่เพื่อปรับปรุงคุณภาพหรือเพิ่มความสามารถให้แข่งขันกับช่องอื่นๆ ได้จำเป็นครับ แต่แฮะๆ กรรมการเพิ่งจะตั้งเมื่อวานซืนใหม่ยกชุด ยังไม่ทันได้รู้อะไรเลย มีข่าวปรับผังแล้ว เมื่อข่าวออกมาแบบนี้ ทั้งผู้จัด ผู้ผลิตก็วิ่งกันฝุ่นตลบสิครับ เพื่อให้รายการของตัวเองอยู่ต่อไป ดังนั้นแทนที่จะเอาเวลาที่จะมาผลิตรายการให้ดีขึ้น มีสาระมากขึ้น ต้องมาพะวงกันว่าปีหน้าจะยังทำรายการต่อไปหรือไม่
ในส่วนของรายการคุยคุ้ยข่าว ของบริษัทไร่ส้ม เรื่องการไม่จ่ายรายได้ที่ได้จากโฆษณาให้กับ อสมท. อันนี้ ทาง
ได้ตั้งคณะกรรมการขึ้นมาและได้ให้ทางบริษัทจ่ายรายได้ส่วนนี้ ซึ่งทางบริษัทไร่ส้มได้ยินยอมจ่ายเงินให้กับทาง อสมท. แล้ว คราวนี้ก็ขึ้นกับว่า ทางอสมท. จะยอมให้ทาง บริษัทไร่ส้ม จัดรายการอยู่หรือไม่ โดยส่วนตัว ผมเห็นว่า ในส่วนของรายการข่าว (คิดเป็น 40% ของรายการทั้งหมดของ อสมท.) rating ของรายการ คุยคุ้ยข่าว น่าจะอยู่ในระดับสูงกว่าข่าวทั่วไป ซึ่งถ้าถอดรายการดังกล่าว จะมีผลต่อ rating แน่นอน (rating มีความสัมพันธ์อย่างมากกับค่าโฆษณาซึ่งเป็นรายได้หลักของทีวีทุกช่อง) แต่ถ้า กรรมการให้ถอดรายการออกเนื่องจากมองว่า บริษัทไร่ส้มทุจริต ผมก็ทำใจครับ ผิดว่ากันไปตามผิด แต่ที่ว่าจะให้ คนอื่นมาจัดรายการเหล่านี้แทน เช่น คุณสัญญา คุณากร คุณดำรง พุฒตาล คุณสุทธิชัย หยุ่น อันนี้ผมรับได้ แต่จะให้คุณเจิมศักดิ์ ปิ่นทอง คุณสนธิ ลิ้มทองกุล มาจัดรายการนี้ ผมรับไม่ได้ครับ ถ้ามาก็สร้างความแตกแยกกันชัดๆ

เมื่อไรเรื่องวุ่นๆ จะจบสักทีน่า
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 6

คุณมิ่งขวัญกลับมาไม่ได้แน่ๆอยู่แล้ว

ต้องรอดูกรรมการใหม่ นโยบายใหม่กับผังใหม่ ค่อยซื้อก็ยังทันครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
beammy

โพสต์ที่ 7

ราคานี้ถือว่าต่ำมาก เมื่อเทียบกับมูลค่ากิจการ นะครับ

ลองดูดีๆ ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

เห็นรายการชีพจรโลกได้ออกช่อง 9 ดีใจกับผู้ถือหุ้น NMG ด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

กลับมาแล้วครับ ราคาลงมาเกือบเท่าตอนปฏิวัติแล้ว ล้อเล่นครับ ผมดูรายได้จากค่าสัมปทานของช่อง 3 กับ ubc ค่อนข้างเยอะนะครับ พื้นฐานของแข็งแกร่ง เนื่องจากเป็นเจ้าของสัมปทาน ทั้งทีวีและคลื่นวิทยุ แต่เจอการเมืองเล่นงาน อดทนกันหน่อยครับ
farmer

โพสต์ที่ 10

เห็นมีข่าวใน posttoday ว่าจะ ถอดรายการ กบนอกกะลา ออกด้วย
เสียดาย รายการดีๆ ผมว่าเป็นรายการที่ดูได้ทุกวัยนะ
ดูสบายๆ แต่ได้สาระ  ถ้าจะถอดผมว่าควรจะถอดราย สุริ อะไรนั้นมากกว่า
ไร้สาระ ไม่รู้ว่าคุณ พงษ์ศักดิ์ ดูรายการนี้หรือป่าว
ไม่มีป่า ไม่มีน้ำ
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

โมเดิร์นไนน์หงายหลังตึง
ถอดคุยคุ้ยข่าว-กบนอกกะลาปิดฉากสังคมอุดมปัญญาเปิดยุคสัมมาปัญญา

โพสต์ทูเดย์ รื้อโมเดิร์นไนน์ออก นโยบายใหม่ กลับลำ 180 องศา เป็น โอลดี้ไนน์ เลิกบันเทิงเชิงวิชาการ โละ คุยคุ้ยข่าว-กบนอกกะลา รื้อ Met 107 ไม่เอาเพลงฮอตฮิตเปลี่ยนเป็นเพลงคลาสสิก

แหล่งข่าวจากบริษัท อสมท เปิดเผยว่า หลังจาก นายพงษ์ศักดิ์ พยัคฆวิเชียร เข้าทำหน้าที่รักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่ นายพงษ์ศักดิ์ได้เรียกประชุมฝ่ายขายของ อสมท เมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา เพื่อแจ้งถึงแนวนโยบายการบริหารงาน ซึ่งคำประกาศนโยบายของนายพงษ์ศักดิ์นั้น ได้สร้างความตะลึงให้กับบรรดาพนักงาน อสมท อย่างมาก เพราะเป็นนโยบายใหม่ที่สวนทิศทางเดิมในยุค นายมิ่งขวัญ แสงสุวรรณ เป็น ผอ.อสมท โดยสิ้นเชิง เช่น ประกาศเลิกนโยบายเดิมที่จะทำให้สื่อของ อสมท ทำงานในลักษณะบันเทิง เชิงวิชาการ หรือ Edutainment ภายใต้แนวคิดสังคมอุดมปัญญา เป็นเชิงวิชาการ หรือ Education เพียงอย่างเดียว

นอกจากนี้ นายพงษ์ศักดิ์ได้สั่งให้ลดเวลารายการต่างๆ ของบริษัท ไร่ส้ม ของนายสรยุทธ สุทัศนะจินดา พร้อมถอด รายการคุยคุ้ยข่าว และรายการดังของกลุ่มทีวีบูรพา คือ รายการกบนอกกะลา ออกจากผังรายการ นอกจากนี้ ยังสั่งให้เปลี่ยนแนวคิดการทำคลื่นรายการวิทยุเอฟเอ็ม 107 จากแนวคิด Met 107 ซึ่งเป็นคลื่นเพลงฮิตฮอตที่ขึ้นชาร์ตทุก มุมโลก มาเป็นสถานีเพลงคลาสสิก

รักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่ประกาศชัดเลยว่า อสมท ต้องเป็นสถานีเพื่อการศึกษา เพื่อประชาชน ฉะนั้น ไม่ต้องคำนึงถึงกำไรให้มากนัก ซึ่งคำประกาศนี้ สร้างความแตกตื่นให้กับพนักงาน อสมท มาก แหล่งข่าวระบุ

แหล่งข่าวระบุด้วยว่า นายพงษ์ศักดิ์ยังมีคำสั่งย้ายเจ้าหน้าที่ชั้น 6 ซึ่งเป็นสำนักงานของผู้อำนวยการเดิมออก ทั้งหมดภายในวันเดียว โดยเลขานุการนายมิ่งขวัญ ถูกย้ายไปเป็นพนักงานฝ่ายขาย และเรียกประชุมฝ่ายข่าวให้นโยบายว่า ต้องปรับการทำงานข่าวให้เข้มข้นมากขึ้น ซึ่งจะทำให้มีการปรับเปลี่ยนการทำงานด้านข่าวครั้งใหญ่

สำหรับการปรับผังรายการใหม่ที่มีข่าวว่าจะเปิดทางให้นายสนธิ ลิ้มทองกุล จากค่ายผู้จัดการ นายสุทธิชัย หยุ่น จากค่ายเนชั่น นายเจิมศักดิ์ ปิ่นทอง อดีตวุฒิสมาชิก และนายสมเกียรติ อ่อนวิมล สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ เข้ามาทำรายการแทนกลุ่มนายสรยุทธนั้น เมื่อไม่กี่วันมานี้ นายธีรภัทร์ เสรีรังสรรค์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ได้เชิญ ผู้บริหาร อสมท ไปหารือเรื่องนี้ โดยมี ตัวแทนของฝ่ายที่มีข่าวว่าจะได้เข้ามาทำรายการใหม่บางคนเข้าหารือด้วย

เมื่อสอบถามเรื่องดังกล่าวไปยังบอร์ดคนหนึ่งก็ได้รับการชี้แจงว่า บอร์ดได้ตกลงกันแล้วว่า จะไม่คำนึงถึงกำไรเป็นที่ตั้ง หากจะมีกำไร ก็ต้องมาจากการทำหน้าที่สร้างให้สังคมเป็นสังคมที่เป็นสุข

เพราะต้องการสร้างสังคมที่เป็นสุข และสังคมแห่งการเรียนรู้ที่แท้จริง จึงต้องเลิกเอาบันเทิงมาปนกับความรู้ เอ็มทีวีก็มีแล้ว อสมท ไม่ต้องไปแข่ง เราต้องต่อ ท่อน้ำดีให้คนไม่ใช่ให้น้ำเน่า บอร์ดกล่าว

สำหรับการปรับผังรายการนั้น บอร์ดมีมติชัดเจนว่า เมื่อเลิก Edutainment แล้วจะต้องเจาะจงว่าต้องเลิกรายการของบริษัท ทีวีบูรพา หรือรายการของบริษัท ไร่ส้ม แต่จะต้องมีการเปลี่ยนรูปแบบการนำเสนอเพื่อให้มีคุณภาพที่ดีขึ้น

เราเลิก Edutainment แต่จะทำให้เป็นสัมมาปัญญา คือ ก่อให้เกิดความรู้ ความคิดและสำนึกที่ดี บอร์ดผู้นี้ระบุ

ด้านนายบุญปลูก ชายเกตุ ประธานกรรมการ บมจ.อสมท เปิดเผยว่า บอร์ด อสมท ได้มอบให้นายพงษ์ศักดิ์ พิจารณาการปรับปรุงผังรายการ ตามแนวทางที่บอร์ดชุดใหม่กำหนด คือ เปิดกว้างให้ประชาชนได้รับข้อมูลอย่างครบถ้วน ไม่ใช่แค่เฉพาะส่วนใดส่วนหนึ่ง ทั้งนี้ จะ เปิดโอกาสให้บุคคลภายนอกเข้ามาจัดรายการ เพื่อให้ได้สาระที่หลากหลาย แต่ยังไม่มีการพิจารณาเรื่องตัวบุคคล

เป้าหมายสำคัญของการปรับผัง รายการใหม่ทั้งวิทยุและโทรทัศน์นั้น อยู่ที่ ไม่ต้องการให้รายการวิทยุและโทรทัศน์ของ อสมท เป็นของใครคนใดคนหนึ่ง หรือนำเสนอข้อมูลข้างเดียว นาย บุญปลูก กล่าว

http://www.posttoday.com/newsdet.php?sec=news&id=129349
charnengi

โพสต์ที่ 12

เห็นข่าวคุณบิ๊ก แล้วไม่ชอบขี้หน้าคุณพงศักดิ์ขึ้นมาทันที มีแต่ความรู้ไม่มีความน่าสนใจ ใครมันจะไปดูครับ อย่างผู้ถือหุ้นสั่งถอดถอนได้มั้ยครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

รายการกบนอกกะลาไม่เป็นสัมมาปัญญาหรือครับ

ผมดูที่ไร ก็ได้ความรู้ทุกทีนะ ชอบมากกว่าทำเป็นแบบรายการสารคดีซะอีก
iceberg

โพสต์ที่ 14

อ่านข่าวคุณ BIG แล้ว อึ้งครับ ถ้านโยบายของสถานีเป็นอย่างที่ข่าวออกมา สงสัยจะกลับไปเหมือนช่อง 11 ผู้ถือหุ้นตายกันพอดี ผมว่านโยบายนี้ สุดโต่งเกินไป อสมท. เป็นบริษัทมหาชนนะครับ ที่สถานีอยู่ได้เพราะมีกำไรจากการทำธุรกิจไม่ได้ของบประมาณจากรัฐบาลนะครับ ถ้าอยากทำอย่างนั้นทำ Tender offer เอาหุ้นคืนไปเถอะครับ

เมื่อเช้าหุ้นเปิดตัวมาไหลเป็นโจ๊กอีกแล้ว ช้ำใจครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

อืม.....งงกับการปฏิบัติที่สะท้อนแนวนโยบายของเขามาก ๆ
เพราะมันไม่เป็นไปในทางเดียวกันเอาซะเลยครับ
"กบนอกกะลา" ทำไมจึงถูกมองว่า ไม่ได้ให้ความรู้
Edutainment คือ Education
ที่ถูกจับมาแต่งตัวโดย Entertainment
แต่แกนกลางของมันก็ยังคงเป็น Educaton
สงสัยจะสนใจกันแค่เปลือกนอกละมังครับ

กบนอกกะลา
สารคดีที่สืบสาว Value Chain ของกลุ่มธุรกิจได้ชัดเจนที่สุด
กำลังจะถูกถอดออก อืม....................ไม่น่าเชื่อ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
charnengi

โพสต์ที่ 16

แบบนี้ เรียกว่าพื้นฐานเปลี่ยนรึเปล่าครับ สงสัยต้องยอมตัดใจ ทั้งๆที่ยังชอบดูช่อง 9 อยู่
NDD

โพสต์ที่ 17

ถามว่าเมื่อไรจะกลับมา ก็คงจะกลับมา(ราคาจอง) เร็วๆนี้ P/E เกือบ 20 เล่นไปได้ มิ่งขวัญ คนเดียวนี้ ทำ market cap ลดลงเท่าไรหว่า.. คนเดียว มีมูลค่ามากจริงๆ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ถ้าเป็นตามข่าวว่าจริง ผมคงเลิกดู
เศร้า :cry:
phobenius

โพสต์ที่ 19

ชอบรายการกบนอกกะละ เสียดาย
beammy

โพสต์ที่ 20

คุณพงษ์ศักดิ์ เค้าเป็นรักษาการฯ ใช่ไหมฮะ

ผมมีความเห็นว่า ถ้ามีผู้อำนวยการคนใหม่ ที่ไม่ใช่คนนี้

พื้นฐานไม่น่าจะเปลี่ยน ครับ

to be continue ...
dr_norr

โพสต์ที่ 21

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นคงมี แต่ไม่รู้เมื่อไหร่...

ผมว่าถ้ายังไม่มีดูห่างๆ ก่อน

ถ้ามีผมว่าปรับพอร์ตหน่อยก็ดี
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
dr_norr

โพสต์ที่ 22

หนังสือพิมพ์ Post Today ฉบับวันนี้รายงานว่า คุณพงษ์ศักดิ์ พยัฆวิเชียร รักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่
ของ MCOT ประกาศเปลี่ยนแปลงคอนเซปต์ของสถานีโทรทัศน์ MCOT จากเดิมที่ใช้คอนเซปต์บันเทิงเชิงวิชา
การ เปลี่ยนมาเป็นคอนเซปต์เชิงวิชาการเพียงอย่างเดียว และจะให้ความสำคัญต่อคอนเซปต์ดังกล่าวแทนที่จะ
เป็นผลประกอบการ โดยเขาจะลดเวลาออกอากาศรายการโทรทัศน์ของบริษัทไร่ส้มของคุณสรยุทธ์ (คุยคุ้ยข่าว)
และบริษัททีวีบูรพา (กบนอกกะลา) นอกจากนี้แล้วก็จะเปลี่ยนคอนเซปต์ของสถานีวิทยุ MET 107.0 FM ที่
เพิ่งปรับโครงสร้างไปเมื่อไม่นานมานี้กลับมาเป็นสถานีวิทยุ Retro music เหมือนเดิม และจะให้ความสำคัญต่อ
คอนเซปต์ใหม่ที่สร้างประโยชน์ต่อสังคมแทนที่จะเน้นไปที่ผลประกอบการ
ความเห็น:
􀂃 แม้เราเชื่อว่าในที่สุดแล้วน่าจะมีการเปลี่ยนแปลงในคอนเซปต์สถานีโทรทัศน์ของ MCOT แต่การเปลี่ยน
แปลงที่เกิดขึ้นในช่วงที่รักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่เป็นผู้บริหารงานเร็วกว่าที่เราและตลาดคาดการณ์
ไว้และสร้างเซอร์ไพร้ส์แก่เราและตลาด เราเพิ่งโทรศัพท์เพื่อตรวจสอบเรื่องนี้กับเจ้าหน้าที่นักลงทุนสัมพันธ์
ของ MCOT ซึ่งก็ยังไม่ยืนยันเกี่ยวกับนโยบายนี้ คุณพงษ์ศักด์กำลังอยู่ระหว่างพิจารณารายการในปัจจุบัน
และคาดว่าจะเห็นนโยบายที่ชัดเจนขึ้นภายใน 1-2 สัปดาห์ข้างหน้านี้
􀂃 ถ้าข่าวนี้เป็นจริง เราเชื่อว่าน่าจะมีการลดเวลาออกอากาศรายการบันเทิงอื่นๆตามมานอกเหนือจากรายการ
ของบริษัทไร่ส้มและบริษัททีวีบูรพา ซึ่งหากเกิดขึ้นจริง ก็จะส่งผลกระทบด้านลบต่อรายได้โฆษณาของ
MCOT เนื่องจากรายการโทรทัศน์ที่ถูกลดเวลาออกอากาศมีเรทติ้งดีและขายเวลาโฆษณาได้มาก ในเวลา
เดียวกัน เราก็ยังไม่มั่นใจว่ารายการโทรทัศน์ใหม่ภายใต้คอนเซปต์เชิงวิชาการจะประสบความสำเร็จและ
สามารถดึงดูดงบโฆษณาได้เหมือนกับคอนเซปต์เดิมหรือไม่
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 23

แล้วเกมทศกัณฐ์ล่ะครับ   :x
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
marble

โพสต์ที่ 24

iceberg เขียน:
แต่ที่ว่าจะให้ คนอื่นมาจัดรายการเหล่านี้แทน เช่น คุณสัญญา คุณากร คุณดำรง พุฒตาล คุณสุทธิชัย หยุ่น อันนี้ผมรับได้ แต่จะให้คุณเจิมศักดิ์ ปิ่นทอง คุณสนธิ ลิ้มทองกุล มาจัดรายการนี้ ผมรับไม่ได้ครับ ถ้ามาก็สร้างความแตกแยกกันชัดๆ
เห็นด้วย ๆ สนธิ เจิมศักดิ์ ไม่มาจะดีกว่า

หรือถ้าจะมา ก็ตี 2 ไปแล้ว ก็ได้ :lol:
eak1111

โพสต์ที่ 25

ผมว่า  อย่างนี้ คู่แข่งอย่าง ช่อง 3,5,7,itv ได้ประโยชน์สิครับ  อย่างนี้ก็คง BEC หรือเปล่า....

ข่าวล่า เขาเอารายการออกแล้วนะ.....

ลาก่อน MCOT โมเดิร์นไนท์ทีวี  (ผมถือไว้ 1 หุ้น ขาดทุน 3 บาทแล้ว)

.....ขอต้อนรับ MCOT โอล์ดี้ไนท์ทีวี   :cry:
nowkung

โพสต์ที่ 26

รอให้ pe เหลือสัก 10 สิครับแล้วค่อยซื้อ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

เมื่อวานอ่าน นสพ
ช่อง9บอกว่าจะไม่หวังผลกำไร

เอากับเค้าสิครับ
ห่างๆไว้น่าจะดี
007-s

โพสต์ที่ 28

เละค่ะท่าน ....ถอดคุยคุ๊ยข่าว ก็มากเกินจะรับแล้ว ยังถอด กบนอกกะลาอีก

กบมันอยู่นอกกะลาของมันดีๆ แล้วอยู่ๆ  .... ฮิ

:?
nano

โพสต์ที่ 29

หุ้นตัวอื่นดีๆมีถมไป     สาปส่งไปเลยครับ   :evil:
cyberman

โพสต์ที่ 30

รายการกบนอกกะลามันก็ให้ความรู้นี่ครับ ไม่เห็นว่ามันจะไม่เข้ากับ concept ใหม่ตรงไหน หรือว่ารายการนี้มันไม่ค่อยมีใครดูอ่ะถึงต้องถอดออก แต่ก็ไม่น่าจะใช่เหตุผลนะ เพราะ่ถ้าทำรายการให้มันวิชาการ 100% จะมีคนดูเหรอ
โพสต์โพสต์