...อยากเป็นVIมั่งครับ (แฟนSEAFCO)...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 78

...อยากเป็นVIมั่งครับ (แฟนSEAFCO)...

โพสต์ที่ 1

...ผมเคยลงทุนแบบถือรายวันมั่ง รายสัปดาห์มั่ง...
...ไม่เคยมองหุ้นปันผล ใจไม่หนักแน่นพอแบบVI...
...ได้กำไรซักนิดหน่อยก้อรีบขาย...
...ปักใจเล่นแต่กลุ่มไฟแนนซ์เดิมๆก้อไม่ไปไหนเลย...

...จนมาเมื่อเดือนสองเดือนที่ผ่านมา...
...ได้ตัดใจทิ้งPHATRAตามพวกกรรมการ (ไม่รู้มันจะหนีตายกันไปไหน)...
...หันมาเข้าSEAFCOเพราะเห็นงบสวย แถมมีลุ้นปันผลระหว่างกาล...
...ยิ่งได้ไปคุยกับคุณหมอที่เค้าได้เงินจากเครดิตภาษียิ่งสนใจใหญ่...

...ทุนผลอยู่ตรง3.56...ผมเข้าๆออกๆมาสามรอบ...
...ทิ้งไปไม่กี่วันก้อรีบรับกลับเหมือนมีลางสังหรณ์...
...จนตอนนี้ผมได้กำไรจากหุ้นตัวนี้เป็นแสน...
...สำหรับเสี่ยๆหลายท่านอาจดูไม่เยอะ แต่ผมดีใจมาก...

...ปกติ บอร์ดนี้ก้อเข้ามาดูบ้าง ไม่บ่อยเท่าสินธร กระทิงเขียว...
...สงสัยผมต้องเปลี่ยนกลยุทธ์ใหม่ หันมาเป็นVIแบบทุกท่านบ้างแล้ว...
...แต่มันเหมือนเสพติด คงต้องขอเทคนิคการถือลงทุน...
... เพราะผมถือกำไร แล้วไม่อยากเสียมันไปเลย...
...พอโดนเขย่าก้อออกอาการโยนผ้าทุกที...

...อยากทราบว่า ...วิธีทำใจให้ถืออึดๆกันยังไงบ้างครับ?...
...อ่อ ใครเป็นแฟนSEAFCOรบกวนแสดงตัวกันหน่อยนะครับ...
...ขอบคุณครับ...

...ปล.ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ครรชิต ไพศาลด้วยครับ... :D
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

การถือหุ้นได้นานๆ ไม่มีเทคนิคการทำใจหรอกครับ
แต่ที่พี่ๆเขาถือกันได้นานๆเพราะเขาวิเคราะห์กันถึงแก่น รู้ราคาที่เหมาะสมของหุ้นตัวที่ถือ

ผมก็คิดเหมือนพี่ อยากเป็นVI แต่ความรู้ยังไม่ถึง
มันยากกว่าการเรียนกราฟเยอะครับ เรียนกราฟ2วันก็เทรดได้แล้ว เส้นนั้นตัดเส้นนี้ แท่งนั้นสูงกว่าแท่งนี้
สังเกตดูสิครับ สอนกราฟมีหลายแห่ง สอนวิเคราะห์พื้นฐานแทบไม่มีที่ไหนสอน
พี่ๆที่เก่งๆที่นี่ก็เรียนเองซะส่วนมาก

การเป็นVIยากกว่าที่คิดเยอะครับ
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ลองนึกแบบนี้ครับผม หุ้นปตท เคยลงไปต่ำสุดที่ประมาณ ยี่สิบเก้าบาท มาถึงตอนนี้ ถ้าไม่ต้องนึกถึงราคาตลาด(ที่ปาไปตั้งสองร้อยกว่า) มันก็ปันผลปีหนึ่งสิบยี่สิบบาทละ มันเหมือนกะว่า ถ้าอีกสี่ห้าปีจากนี้ไป ปันผมปีละ สามสิบบาท ก็แสดงว่า ลงทุนแค่ในต้นทุนหุ้นละยี่สิบเก้าบาทแล้วได้กลับมาปีละเท่าๆกันก็ถือว่าคุ้มนะครับ ความสำคัญก็คือเรามักจะไหวหวั่นไปกะการกระเพื่อมขึ้นลงของตลาด จริงไหม
ว่าที่จริงผมก็เป็นแบบผสมผสานอะ ตัวที่ถือยาวก็ตั้งใจถือยาวโดยไม่ต้องไปสนใจราคาตลาดเลยด้วยซ้ำ มีหลายวันที่ไม่ได้เข้าดูราคาเลยด้วยซ้ำ แค่คิดแต่ตรงราคาต้นทุนที่เรามีอยู่กะผลตอบแทนที่มันจะเข้ามาในแต่ละปีก็พอละ
(อ้อ คงไม่ใช่ว่าถือลืมเลยแหละนะ บางทีมีข่าวกระทบตลาดเยอะๆที่มีแววลงยาวผมว่าคงต้องพิจารณาคัทลอสอยู่ดี)
รู้สึกดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ง่ายๆเลยครับ พี่ว่า SEAFCO มูลค่าตามพื้นฐานในอีก 2-3 ปีข้างหน้าเป็นเท่าไรครับ ถ้ายังไม่ถึงก็อย่าขายครับ
_________
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าดูตัว e ไว้ครับ

ถ้าโต ในระยะยาวก็ถือไว้ได้

แต่ถ้าใช้ความรู้สึกบ่อยๆ ก็ต้องระวังไว้ครับ ปกติมักจะไม่ถูก ถ้าไม่มีอะไรอ้างอิง ประกอบในการซื้อขาย

:twisted:
โพสต์โพสต์