ว่าด้วย price/book value

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนเรียน MBA ช่วงที่เรียนเรื่องมูลค่าหุ้น
มันมีหลายวิธีในการวัดมูลค่าหุ้น บางคนก็ใช้ P/E , บางคนก็ใช้ DCF บางคนก็ใช้ P/B value
ซึ่งในเรื่อง P/B value นี้ผมว่ามันมีอันหนึ่งที่น่าสนใจนะ
นั่นคือว่าในส่วนของ Book มันจะมีส่วนที่เป็นทรัพย์สินอยู่ ซึ่งหลายๆคนก็ไม่ได้คิดอะไร แต่ผมว่ามันมีหลายๆบริษัทที่ได้ทำการซื้อทรัพย์สินเหล่านี้ไว้แล้วนำทรัพย์สินเหล่านี้มาแปลงเป็นสินค้าขายให้พวกเรา พูดง่ายๆก็คือ เจาะจงมาที่กลุ่มอสังหาริมทรัพย์นั่นเอง (จริงๆยังมีพวกโรงแรมอีก)
ผมว่า เวลาลงค่าในบัญชีมันจะเป็นราคาที่ลงไว้ตอนที่ซื้อ แต่ผมว่าทรัพย์สินเหล่านี้มันเพิ่มมูลค่าของมันเองอยู่ตลอดตามระยะเวลาที่ผ่านไป แต่ค่าในบัญชีมันยังคงเดิมอยู่เลย ดังนั้นอัตราส่วน P/B ของพวกนี้จึงไม่น่าสนใจเลยเพราะตัว Book value มันทำไมแสดงค่าออกมาน้อยนิด
จึงไม่แปลกใจว่าทำไมหลายๆคนสนใจไปซื้อหุ้นกลุ่มอสังหาริมทรัพย์เก็บไว้ เพื่อรอระยะเวลาที่ตัวมูลค่าที่ซ่อนอยู่ในความเป็นทรัพย์สินนี้จะแสดงออกมา
ว่าไหมครับ (สังเกตLH สิครับ PE ratio ตั้งเยอะ แต่ก็ยังมีคนไม่ค่อยขายแล้วก็ซื้ออยู่เรื่อย เป็นเพราะ LH มี Land bank อยู่มากที่สุดใช่หรือไม่)
หมายเหตุ ไม่ได้เป็นการแนะนำให้ซื้อ LH นะครับผม ผมก็มีหุ้นอสังหาอยู่แต่เป็นตัวอื่นอะ
รู้สึกดีๆ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 2

BVนั้นต้องระวังครับ
บ้างครั้งมันก็ไม่เป็นไปตามจริงครับ
เพราะนักบัญชีสามารถใช้ดุลยพินิจในการตีความมูลค่าของสิทรัพย์เหล่านั้นครับ
ต้องหามูลค่าที่แท้จริงให้ได้ครับว่า หุ้นตัวนั้นมันอมอะไรไว้ครับ
:)
:)
โพสต์โพสต์