ถามหน่อยครับ TPIPL น่าเข้าไม๊ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Joi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

ถามหน่อยครับ TPIPL น่าเข้าไม๊ครับ

โพสต์ที่ 1

น่าเข้าไม๊ครับเห็นจะปันผล 0.25 บาท วันที่ 16-10-49 นี้แล้ว เห็นราคาต่ำกว่าพาร์  Book อยู่เกือบ 19 บาทแหนะ กร๊าฟเรียบติดดินเลยยังไม่ขึ้นเลย

กำไร 2 ไตรมาสเท่าปีที่แล้วทั้งปีแล้วครับ กำไรสะสมจากติดลบมาเป็นบวก 1,800 ล้าน ปันผลเป็นครั้งแรกครึ่งปี 0.25 บ.

เพื่อนๆมีข่าว แนะนำด้วยนะครับตัวนี้ผมไม่เคยเล่นครับ

ขอบคุณ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตัวนี้ถ้าถามที่นี่ก็ไม่ผ่านครับ เพราะ ผู้บริหารไม่โปร่งใส

เห็นข่าวผ่านๆว่า กลต.เอาชื่อนายประชัย ออกจากผู้บริหารwhite list (อ่านผ่านๆครับ)

ที่นี่คงไม่มีใครเล่นตัวนี้ ยกเว้นVSOP :lol:
Joi

โพสต์ที่ 3

ช้าไปแล้วครับ รับไปตอนราคาปิด 9.95 แล้วครับ ขนเริ่มลุกแล้วครับ

ทำไมบอกช้าครับ  :wall:  :wall:  :'O  :'O

งั้นลองถือสักพักก็ได้เผื่อพระเจ้าจะเข้าข้างผมบ้าง  :'O  :'O  :'O
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 4

เป็นบริษัทที่มีธรรมาภิบาลที่เป็นสีเทา ออกดำครับ เคยซื้อตอนยังไม่เป็น VI ครับ โชคดีมากที่ยังได้กำไร คิดว่าถ้าตอนนั้นไม่ขาย ป่านนี้อยู่ดอย Everst แล้วครับ... :lol:  :lol:  :lol:

1. รู้สึกว่ากำไร ส่วนใหญ่จะมาจากอัตราแลกเปลี่ยนนะครับ
2. รู้สึกว่า TPIPL เช่าตึกของตระกูลเลี่ยวไพรัตน์ เป็นเวลา หลายสิบปีอยู่ โดยที่จ่ายเงินล่วงหน้าไปแล้ว ค่อยตัดเป็นค่าใช้จ่ายทีหลัง
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Joi

โพสต์ที่ 5

กรรมแล้วตู ไม่มีอะไรดีเลยเหรอ สงสัยต้องคัทแล้ว

กรรมจริงๆ ซื้อแล้วคืนนี้นอนไม่หลับแห๋งๆ

ขอข่าวดีๆบ้างไม่มีเลยเหรอ กำ กรรม  :'O
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 6

อย่าเพิ่งกลัวครับ ถ้าเล่นสั้น ก็รอให้ขึ้นสักนิด เอาตังมากินหนม พอได้ครับ
เพราะต้นทุนคุณประชัยตามบัญชี อยู่ประมาณ 10.1  

ถ้ากลัวมาก ไว้กำไรพอค่าโบรก ก็โดดออกก็ได้ครับ

ส่วนอันนี้ รายการเกี่ยวโยงหลังสุด

ที่ ทห. 032/2549
                                              วันที่ 2 ตุลาคม 2549
    เรื่อง      การทำรายการที่เกี่ยวโยงกัน
    เรียน      กรรมการและผู้จัดการ
              ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท ทีพีไอ โพลีน จำกัด (มหาชน) ("บริษัทฯ") ขอแจ้งให้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
    ("ตลาดหลักทรัพย์ฯ") ทราบว่าบริษัทฯได้ตกลงเข้าทำสัญญาเช่าอาคารสำนักงานจาก บริษัท พรชัย
    วิสาหกิจ จำกัด (ถือหุ้นร้อยละ16.67 ของทุนชำระแล้วโดยบริษัทฯ) ซึ่งจัดเป็นบุคคลที่เกี่ยวโยงกัน
    โดยมีรายละเอียดสรุปได้ ดังนี้

1. วันเดือนปีที่เกิดรายการ      :       29 กันยายน 2549
    2. คู่สัญญาที่เกี่ยวข้อง
          ผู้เช่า                :       บริษัท ทีพีไอ โพลีน จำกัด (มหาชน)
          ผู้ให้เช่า              :       บริษัท พรชัยวิสาหกิจ จำกัด
          ความสัมพันธ์           :       ตระกูลเลี่ยวไพรัตน์เป็นผู้ถือหุ้นและมีอำนาจควบคุมใน
                                      บริษัท พรชัยวิสาหกิจ จำกัด และเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ใน
                                      บริษัท ทีพีไอ โพลีน จำกัด (มหาชน)
    3. ลักษณะทั่วไปของรายการ     :       สัญญาเช่าอาคารสำนักงาน
    4. ขนาดของรายการ
          สัญญาเช่า                        :  อาคารสำนักงานทีพีไอ ชั้น 20
          ขนาดพื้นที่เช่า                     :  405 ตารางเมตร
          ค่าเช่าและค่าบริการ                :  300 บาท ต่อ ตารางเมตร ต่อ เดือน
          อายุสัญญาเช่า                     :  3 ปี(เริ่ม1ตุลาคม 2549-30กันยายน 2552)
          มูลค่าสัญญาเช่าและบริการ            :  4,374,000 บาท
          เงินประกันความเสียหายตามสัญญาเช่า   :  145,800 บาท
          เงินประกันความเสียหายตามสัญญาบริการ :  218,700 บาท
          รวมเงินที่ต้องชำระตามสัญญา          :  4,738,500 บาท

รายการดังกล่าวจัดเป็นรายการที่เกี่ยวโยงกัน โดยมีมูลค่ารายการเท่ากับ 4,738,500 บาท
    ซึ่งไม่เข้าเกณฑ์ต้องรายงานต่อตลาดหลักทรัพย์ฯ เนื่องจากรายการมีมูลค่าน้อยกว่าร้อยละ 0.03
    (10,961,171 บาท) ของมูลค่าสินทรัพย์ที่มีตัวตนสุทธิของบริษัทฯ ณ วันที่ 30 มิถุนายน 2549 อีกทั้ง
    ยังเป็นรายการสนับสนุนธุรกิจปกติที่มีเงื่อนไขทางการค้าโดยทั่วไป อย่างไรก็ตามคณะกรรมการบริษัทฯ
    มีความประสงค์ให้เปิดเผยข้อมูลดังกล่าวต่อตลาดหลักทรัพย์ฯ ให้ผู้ลงทุนได้ทราบ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูง

(นางอรพิน เลี่ยวไพรัตน์)
                                        กรรมการรองผู้จัดการใหญ่อาวุโส
ส่วนกำไร 25 สต.  สงสัยเป็นการฉลองที่ แผนเพิ่มทุนสามารถสำเร็จลุล่วง
ไปได้ตามที่ตั้งใจไว้ ก็เลยฉลองโดยการแจกเงินตัวเองซะเลย
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Joi

โพสต์ที่ 7

ถ้าไม่คิดมาก ปรับโครงสร้างหนี้แล้วก็น่าจะดีขึ้น

ขอบคุณคับคุณนำครึ่งแก้ว อย่างน้อยก็ตัดปัญหาเรื่องค่าเช่าไปได้
Joi

โพสต์ที่ 8

ตัดสินใจถือต่อสักพักดีกว่า สู้ๆๆๆ
โพสต์โพสต์