Hospital investment fund

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

เอามั่งครับ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไง โรงพยาบาลฮ๊อตฮิตติดอันดับขายดี จนคุณหมอLOSOออกมาแซว หลายท่านนำเสนอข้อมูลแลกเปลี่ยนกันสุดฤทธ์สุดเดช ใครมีข้อมูลเด็ดเอามาแลกเปลี่ยนกันดีจัง

สังคมอุดมปัญญาแห่งนี้โดยผมขอตบมือให้กับสมาชิกผู้แบ่งปันข้อมูลและข้อคิดเห็นดีๆครับ

มาเข้าเรื่องกันหน่อยดีก่า ตอนนี้เรามีเงินกองทุน TVI Fundที่ผมเป็นผู้เลือกหุ้นลงทุน ตอนนี้อยากจะลงแบบยาวนานจริงๆก็เลยคิดจะลงในหุ้นโรงพยาบาลกับท่านๆบ้าง เงินกองทุนนั้นแสนกว่าๆ คงจะลงในหุ้นรพ.ได้ไม่เกินสองบริษัท(เน้นๆ)

ดังนั้นผมขอให้สมาชิกที่ชอบเข้ารพ.ช่วยกันเสนอข้อมูลโรงพยาบาลที่ท่านคิดว่าเด็ดๆสุดๆ ลงทุนได้นานสุดๆ ถูกที่สุดในแง่ต่างๆ มาลงในกระทู้นี้
หนึ่งท่านหนึ่งโรงพยาบาลเท่านั้น

ผมจะเป็นผู้เลือกเอง และไม่แจ้งให้ใครทราบแต่จะแจ้งไปที่เจ้าของข้อมูลที่ผมชอบสุดๆ ผมมีรางวัลพิเศษจะพาไปเที่ยวชมรพ.ยันฮีที่ขอยืนยันว่านางพยาบาลสวยและน่ารักที่ซู๊ดๆๆๆ อิ อิ เล่นๆน่าอย่าคิดมาก

ผมมีรางวัลจริงๆนะรับรองว่าน่าสนใจกว่านางพยาบาลรพ.ยันฮีอีก

Back to top          

Mon money
Regular

Posted: Thu Oct 05, 2006 6:50 pm    Post subject: Hospital Investment Fund    

--------------------------------------------------------------------------------

เอามั่งครับ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไง โรงพยาบาลฮ๊อตฮิตติดอันดับขายดี จนคุณหมอLOSOออกมาแซว หลายท่านนำเสนอข้อมูลแลกเปลี่ยนกันสุดฤทธ์สุดเดช ใครมีข้อมูลเด็ดเอามาแลกเปลี่ยนกันดีจัง

สังคมอุดมปัญญาแห่งนี้โดยผมขอตบมือให้กับสมาชิกผู้แบ่งปันข้อมูลและข้อคิดเห็นดีๆครับ

มาเข้าเรื่องกันหน่อยดีก่า ตอนนี้เรามีเงินกองทุน TVI Fundที่ผมเป็นผู้เลือกหุ้นลงทุน ตอนนี้อยากจะลงแบบยาวนานจริงๆก็เลยคิดจะลงในหุ้นโรงพยาบาลกับท่านๆบ้าง เงินกองทุนนั้นแสนกว่าๆ คงจะลงในหุ้นรพ.ได้ไม่เกินสองบริษัท(เน้นๆ)

ดังนั้นผมขอให้สมาชิกที่ชอบเข้ารพ.ช่วยกันเสนอข้อมูลโรงพยาบาลที่ท่านคิดว่าเด็ดๆสุดๆ ลงทุนได้นานสุดๆ ถูกที่สุดในแง่ต่างๆ มาลงในกระทู้นี้
หนึ่งท่านหนึ่งโรงพยาบาลเท่านั้น

ผมจะเป็นผู้เลือกเอง และไม่แจ้งให้ใครทราบแต่จะแจ้งไปที่เจ้าของข้อมูลที่ผมชอบสุดๆ ผมมีรางวัลพิเศษจะพาไปเที่ยวชมรพ.ยันฮีที่ขอยืนยันว่านางพยาบาลสวยและน่ารักที่ซู๊ดๆๆๆ อิ อิ เล่นๆน่าอย่าคิดมาก

ผมมีรางวัลจริงๆนะรับรองว่าน่าสนใจกว่านางพยาบาลรพ.ยันฮีอีก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: Hospital investment fund

โพสต์ที่ 2

Mon money เขียน:รพ.ยันฮีที่ขอยืนยันว่านางพยาบาลสวยและน่ารักที่ซู๊ดๆๆๆ
ไม่จริงครับ เถียงสุดตัวเลย
ศิขรินทร์ครับ พยาบาลแม้ไม่ค่อยสวย แต่น่ารักจริงๆ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ขอเสนอคนแรกเลย

TNH
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

ยังไงขอรับผิดชอบส่วนที่เคยโปรโมทไว้แล้วกันนะครับ(เอาแบบคร่าวๆนะครับ)
TNH

TNH เป็นรพ.ที่อยู่ฝั่งตะวันออกของกรุงเทพ ที่นับวันประชากรจากนี้อีก5ปีข้างหน้าจะมากขึ้นเรื่อยๆ จากเทรนของประชากรที่เข้าหาศูนย์กลางการขนส่งทางอากาศ(สุวรรณภูมิ) โดยมีเป้าหมายจับลูกค้าระดับกลางถึงบน และเป้าหมายเป็นโรงพยาบาลครบวงจรและเป็นตติยภูมิทางการแพทย์โดยการขยายเปิดศูนย์เฉพาะทางมาโดยตลอด เช่น เปิดศูนย์ห้วใจ ศูนย์กระดูกและข้อ ศูนย์โรคเด็ก ศูนย์โรคผิวหนัง เป็นต้น ซึ่งเท่าที่เช็คจากคนที่รู้จัก3คนที่ได้ไปรับการตรวจรักษาที่ tnh ได้มีความพึงพอใจในการตรวจรักษาในระดับที่ดีมาก

ส่วนงบการเงินมีหลายส่วนที่บ่งบอกไปในทิศทางที่ดีขึ้น และในส่วนที่น่าห่วงก็คลี่คลายไปในทางที่ดี

งบดุล เป็นส่วนที่น่าติดตามมากที่สุดจาก ทรัพย์สินหมุนเวียน ต่ำกว่า หนี้สินหมุนเวียน พอสมควร เป็นเพราะการกู้หนี้ยืมสินจะยืมจากผู้บริหารเป็นหลักโดยทำสัญญาปีต่อปี ทำให้งบไม่สวย แต่เมื่อเทียบกับปีที่แล้วจะเห็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นมาตลอด

งบกำไรขาดทุน tnhมีการเติบโตรายได้มาตลอด5ปีที่ผ่านมา และมีทิศทางที่น่าสนใจมากหลังจากการขยายเปิดศูนย์เฉพาะทาง ทำให้รายได้ก้าวกระโดดในปี 2549 ที่ผ่านมา แต่ก็เพราะการขยายที่เร็ว ค่าใช้จ่ายและค่าเสื่อมสูงมากก็ตามมา ทำให้กำไรได้ลดลงต่ำสุดปี2548 แต่หลังจากนั้นก็มีgross margin ที่ดีขึ้นทุกไตรมาท ในปี 2549(ถ้าตัดค่าใช้โบนัสในไตรมาท2ออกไป) และที่น่าสนใจคือค่าใช้จ่ายบริหารมียอดที่คงตัวที่30-31ล้านบาท ทั้งๆที่ยอดขายเพิ่มขึ้นมาโดยตลอด

งบกระแสเงินสด 2ปีที่ผ่านมา tnh ได้มีการลงทุนขยายเปิดศูนย์เฉพาะทางถึง190ล้านบาท ทำให้งบกระแสเงินสดสุทธิ ไม่ค่อยพอ แต่หลังจากสอบถามจากผู้บริหารถึงการลงทุนเพิ่มเติมในปี 2550 ได้รับคำตอบมาว่า ยังไม่มีการขยายที่ต้องใช้เงินจำนวนมาก เพราะได้ทำการขยายรองรับใน2ปีที่ผ่านมาแล้ว และจากการดูในไตรมาท4/49 ก็จะเห็นว่าการลงทุนก็ได้ลงทุนเพียง 12ล้านบาทเท่านั้นเอง

การคำนวนรายได้และกำไรปี 2550

จากข้อมูลที่มาจากหนังสือพิมพ์ ที่ผู้บริหารให้ว่า เดือนส.ค-ก.ย มีรายได้โตมากกว่าปีที่แล้วถึง 30% ก็เลยยึดไตรมาท1โต 30% และไตรมาท234จะยึดฐานรายได้เปรียบเทียบตามส่วนของปี2549 และได้ยึด gross margin จากไตรมาท4/49 ค่าใช้จ่ายบริหารที่ 31 ล้านบาท/ไตรมาท ดอกเบี้ยจ่ายที่ 3ล้าน/ไตรมาท  โบนัสจ่ายไตรมาท2ที่ 10ล้านบาทและภาษีที่ 20%จะประมาณการกำไรปี2550ได้ดังนี้

1/50 มีรายได้ 216-225 ล้านบาท มีกำไรสุทธิ26.4-28.5ล้านบาท(0.15-0.16บาทต่อหุ้น)
2/50 รายได้โต6% จากไตรมาท1/50 แต่มีการจ่ายโบนัส10ล้านบาท มีกำไร21.6-24 ล้านบาท(0.12-0.13บาทต่อหุ้น)
3/50 มีรายได้เท่าๆไตรมาท2 แต่ไม่มีการจ่ายโบนัส จะได้กำไร29.6-32ล้านบาท(0.16-0.18บาทต่อหุ้น)
4/50 มีรายได้โต20%จากไตรมาท1/50 จะได้กำไร35.5-37.2ล้านบาท(0.20-0.21)

สรุปในแง่ดีจากข้อมูลพื้นฐานที่มีปี 2550 จะมีกำไร 0.63-0.68 บาทต่อหุ้น
ณ.ราคาวันนี้ที่4.9 จะได้ perปี50 ที่7.2-7.7
ถ้า perนายตลาดสำหรับ tnh ปี50 อยู่ที่  12-15 เท่า
จะได้ราคาเหมาะสมณ.สิ้นปี 50 อยู่ที่ 7.5-8.1-10.2 บาทต่อหุ้น
มีupside อยู่ที่ 55%-65%-110% ครับ

ปล.ผมมีหุ้นTNH และเก็บเสร็จแล้ว เพราะฉะนั้นจงอย่าเชื่อ เพราะนี่เป็นการประมาณการจากคนบ้านนอกเพียงคนหนึ่งที่มองโลกในแง่ดี และมีผลประโยชน์จากการขึ้นของราคาหุ้น แต่ด้วยที่เป็นคนที่เปิดประเด็นร้อนใน 100 คน 100 หุ้น ตอนหลังงบออก เลยต้องรับผิด ในการอธิบายวิธีการคิดครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

naris เขียน:
ปล.ผมมีหุ้นTNH และเก็บเสร็จแล้ว เพราะฉะนั้นจงอย่าเชื่อ เพราะนี่เป็นการประมาณการจากคนบ้านนอกเพียงคนหนึ่งที่มองโลกในแง่ดี และมีผลประโยชน์จากการขึ้นของราคาหุ้น แต่ด้วยที่เป็นคนที่เปิดประเด็นร้อนใน 100 คน 100 หุ้น ตอนหลังงบออก เลยต้องรับผิด ในการอธิบายวิธีการคิดครับ
ไม่เห็นจะต้องรับผิดตรงไหนเลยครับพี่ Naris  :P
Impossible is Nothing
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

รับรู้ปัจจัยเสี่ยงด้วยนะครับจะได้ไม่ให้ข้อมูลฝ่ายเดียว

1การพึ่งพิงบุคคลากรแพทย์และพยาบาลที่มีฝีมือ   ในอนาคตจากไทยที่จะเป็นศูนย์กลางทางการแพทย์ของเอเชีย ทำให้ความต้องการของบุคคลากรทางการแพทย์นับวันจะขาดแคลนมากขึ้น

2การวินิจฉัยและการรักษาที่ผิดพลาด จนทำให้ชื่อเสียงที่ดีถูกทำลายลง

3ที่ดินไม่ใช่ของตนเอง เป็นการเช่าจากสภากาชาดไทย

4ความเสี่ยงจากการแข่งขันกันเอง และแข่งขันในเชิงการเปลี่ยนนโยบายของรัฐบาล

5ความเสี่ยงที่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ตระกูลสิหนาทกถากุลและกลุ่มถือหุ้นประมาณ46%

6การประมาณการ(เดา)ผลประกอบการตามข้างบน ไม่ไกล้เคียงเลย :wall:  :lovl:  ตัวใครตัวมันนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
artvr4
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

Accidental Hero เขียน: ไม่จริงครับ เถียงสุดตัวเลย
ศิขรินทร์ครับ พยาบาลแม้ไม่ค่อยสวย แต่น่ารักจริงๆ
ผมว่าBH นะครับ ยิ่ง พยาบาลที่ห้อง ฉุกเฉิน น่ารักจริงๆ เลย   :)
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

artvr4 เขียน:
ผมว่าBH นะครับ ยิ่ง พยาบาลที่ห้อง ฉุกเฉิน น่ารักจริงๆ เลย
Impossible is Nothing
jaychou

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยว่า BH น่ารักคับ แต่ผมว่าบรรยากาศเป็นใจด้วยส่วนหนึ่ง

ชะเอ้ย... หุ้นครับหุ้น ช่วยกันหน่อยครับ เด๋วกองทุนไทยวีไอไม่งอกเงย

ไปล่ะ
khun_parinya

โพสต์ที่ 10

ไม่ชอบลงทุนในโรงพยาบาล แต่เข้ามาดูคับ  :D
nano

โพสต์ที่ 11

[quote="khun_parinya"]ไม่ชอบลงทุนในโรงพยาบาล แต่เข้ามาดูคับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 12

พี่นริศเสนอ tnh ไปแล้ว แต่ไม่รู้จะได้ซื้อหรือเปล่า ราคาขึ้นเอาๆ :lol:  

ตัวเลขที่มาของการคาดการณ์พี่ก็แจกแจงให้ดูแล้วนะครับ การคาดไปในอนาคตก็มีผิดมีถูก มีมองแง่ดี-แง่ร้าย และพี่นริศก็บอกชัดเจนนะครับว่ามีส่วนได้เสีย ดังนั้นก็ใช้วิจารณญานกันเองนะครับ

ส่วนผมขอเสนออีกตัว คือ KH

เหตุผลคือความเสี่ยงต่ำ (เป็นเงินบริจาค) แต่มี upside

ความเสี่ยงต่ำ..

1.มีการกระจายตัวของลูกค้า คือมีทั้งลูกค้าเงินสด ลูกค้าประกันสังคม และลูกค้า 30 บ. ดังนั้นผลกระทบหากเศรษกิจตกต่ำจะน้อยกว่าตัวอื่นๆ

2.มีการกระจายสาขาไปถึง 6 แห่ง ทำให้ความเสี่ยงด้านภูมิศาตร์ลดลง ไม่เหมือน รพ.ที่มีสาขาเดียว เกิดอะไรขึ้นจะเสียหายมาก

3.งบการเงิน ดีกว่าตัวอื่นๆมาก

4.มีเครือข่ายคลีนิค และ รพ.พันธมิตร เพื่อส่งต่อผู้ป่วยจำนวนมาก เสมือนต้นไม้ที่มีรากคอยค้ำจุน

upside...

1.การสร้างอาคารผู้ป่วยเพิ่มเติมบางสาขา

2.การเติบโตปกติของผู้ป่วยทั้ง 3 ประเภท  kh เป็น รพ.เอกชนที่มีผู้ใช้สิทธิ์ประกันสังคมสูงที่สุดในประเทศ

**3.การเพิ่มงบประมาณ 30 บ. จากประมาณ 1659 บ/คน เป็นประมาณ 2089 บ/คน และการเพิ่มเงินประกันสังคมจาก 1590 บ. เป็นเท่าไหร่ไม่ทราบ เงินที่ได้รับเพิ่ม ผมเข้าใจว่าจะไปเพิ่มกำไรโดยตรง เพราะปัจจุบัน kh สามารถบริหารจนมีกำไรแล้ว

4.การเปิดศูนย์เฉพาะโรคต่างๆ

ความเสี่ยงคือการเพิ่มงบประมาณทั้ง 30บ. และประกันสังคม ยังมีความไม่แน่นอน ต้องรอ ครม.อนุมัติ และบอร์ดประกันสังคม   แต่ดูเหมือนผู้บริหารมั่นใจว่าน่าจะผ่าน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 13

เรื่องโรงพยาบาลนี่ไม่เชี่ยวชาญเท่าไหร่ ขอเข้ามาเป็นคนดูดีกว่า
แต่ยินดีกับทุกท่านที่ถือหุ้นโรงพยาบาล ผมขายหมูไปนานแล้ว  :wall:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
bigshow

โพสต์ที่ 14

กลายเป็นหุ้นร้อนซะแล้ว :lol:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Muffin

เอารูป รพ. ใกล้ๆสุวรรณภูมิมาฝากครับ

โพสต์ที่ 15

รูปภาพ
thaloengsak

โพสต์ที่ 16

ขออนุญาตขุดกระทู้มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
srikamneard

ข้อมูล KH

โพสต์ที่ 17

เข้าใจว่า KH ไม่รับลูกค้า 30 บาทแล้วนะคะ  ทยอยยกเลิกไปหลายสาขาแล้วค่ะ  ผู้บริหารคงมองว่ามาร์จิ้่นน้อย  และตั้งเป้าว่า ลูกค้ากลุ่มนี้จะย้ายมาเป็นลูกค้าเงินสด (เพราะไม่อยากเปลี่ยนโรงพยาบาล - แต่จะจริงหรือเปล่ายังน่าสงสัยอยู่?)
chaleekilo

โพสต์ที่ 18

ผมขอร่วมเสนอด้วยครับ   ผมเสนอ NTW ครับอยู่ใกล้ ศูนย์ราชการ  เตรียมรับ  มาตรการที่ให้ข้าราชการสามารถเข้ารับการรักษาที่ รพ เอกชนได้  แต่ชำระเพิ่มส่วนต่างเองครับ
chaleekilo

โพสต์ที่ 19

[quote="chaleekilo"]ผมขอร่วมเสนอด้วยครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 20

[quote="chaleekilo"]ผมขอร่วมเสนอด้วยครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 21

Accidental Hero เขียน:
Mon money เขียน:รพ.ยันฮีที่ขอยืนยันว่านางพยาบาลสวยและน่ารักที่ซู๊ดๆๆๆ

เถียงสุดตัวครับ ที่ท่านๆเห็น อาจจะเป็นผู้ช่วยพยาบาลนะครับไม่ก็เซลล์ขายคอร์สต่างๆซึ่งจะอยู่โวนกลางรพด้านหน้า ดูดีๆชุดคล้ายกัน แต่ผู้ช่วยพยาบาลจะแรงได้ใจกว่า 5555 และศัลยกรรมได้เต็มที่ แต่งหน้าเต็มสตรีม :lol:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

croyoty เขียน:
Accidental Hero เขียน:

เถียงสุดตัวครับ ที่ท่านๆเห็น อาจจะเป็นผู้ช่วยพยาบาลนะครับไม่ก็เซลล์ขายคอร์สต่างๆซึ่งจะอยู่โวนกลางรพด้านหน้า ดูดีๆชุดคล้ายกัน แต่ผู้ช่วยพยาบาลจะแรงได้ใจกว่า 5555 และศัลยกรรมได้เต็มที่ แต่งหน้าเต็มสตรีม :lol:
เก็บข้อมูล :shock: ...
navapon

โพสต์ที่ 23

ผมอยู่จันทบุรี
มี รพ เอกชนอยู่2แห่งคือ ร.พ.กรุงเทพจันทบุรี และ ร.พ.สิริเวช ผมว่า ร.พ. เครือกรุงเทพดีกว่า โดยดูจากตัวอย่างในจังหวัดผมเองนะครับ
บริการการต้อนรับดี พูดจาสุภาพ ราคาค่ารักษา ok ทำให้ ร.พ.รวยได้ดี มาตรฐานการรักษาก็สูงดีเหมาะสมกับราคา ทั้งแพทย์และพยาบาลให้บริการดี
คิดว่าสาขาที่จังหวัดอื่นๆก็น่าจะดีเหมือนกันครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
navapon

โพสต์ที่ 24

อีกอย่างหนึ่งครับ ผมว่าหุ้นโรงพยาบาลดีมากครับ อย่างน้อยก็ได้เปรัยบ หุ้นกลุ่มประกันชีวิตครับ ขอชี้แจงครับ
โรงพยาบาลเอกชน คนไปรักษาตัวมักเป็นคนรวย และมักจะมีประกันชีวิตไว้จ่ายค่ารักษาพยาบาลโดยตัวเองไม่ต้องออก และบริษัทประกันก็มักต้องจ่ายค่ารักษาตามที่ ร.พ.เรียกร้องเสมอครับ ให้เป็นที่สังเกตว่าคนมีประกันชีวิตค่ารักษาจะมีแนวโน้มแพงขึ้น (พอร.พ.รู้ว่ามีประกันจะคิดอีกราคาหนึ่งเลยนะ ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ไม่กล้าพูดมากเหมือนกัน เพื่อนๆลองสังเตดูเองนะครับ) คิดคนไข้ปดติไม่แพงนัก คนไข้จะได้กลับมาอีก ส่วนพวกมีประกันเขาคิดค่ารักษาได้เต็มที่เพราะประกันจ่าย คนไข้จึงไม่รู้สึกว่าแพงเหมือนกัน ก็ตัวเองไม่ต้องออกนี่) ความรู้สึกเหมือนร.พ.เขาจะเอาเปรียบบริษัทประกันชีวิตเต็มที่นะ ขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณของแพทย์ด้วยครับว่าจะทำให้คนไข้ claim ได้มากน้อยแค่ไหน เพราะการเรียกร้องเงินชดเชยจะได้มากแค่ไหนขึ้นกับวินิจฉัยของแพทย์ว่าแพทย์จะเข้าข้างคนไข้มากๆให้คนไข้ได้ผลประโยชน์จากบริษัทประกันชึวิตคุ้มเต็มที่เลยหรือไม่ซึ่งจะทำให้คนไข้ติดใจกลับมารักษาบ่อยๆ (ส่วนตัวผมเองมีจริยธรรมพอนะครับ เอาความลับทางการแพทย์มาเปิดเผยซะแล้ว ผมไม่ทำเพราะไม่คุ้มกับโดนบริษัทประกันชีวิตฟ้องร้องครับ)
สรุป
ร.พ. ได้เปรียบ บริษัทประกันชึวิต เหมือน สรรพากร ได้เปรียบพ่อค้า หรือ ตำรวจ ได้เปรียบ บ่อนและเจ้ามือหวยใต้ดิน อย่างไรอย่างนั้น ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
My House
ผู้ติดตาม: 9

My House

โพสต์ที่ 25

ผมคนหนึ่งครับที่เลือกลงทุนในหุ้นรพ. เพราะถ้าดู demand trend แล้วคงมากขึ้นเรื่อยๆ จากลักษณะของประชากรสูงอายุที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และโรคที่เป็นแบบ chronic ที่มักเกิดกับผู้สูงอายุก็มากขึ้นเรื่อยๆ
โพสต์โพสต์