หุ้น AOT จะเละไหมนี่ เจอ "หมอชิต 3" เข้าไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

หุ้น AOT จะเละไหมนี่ เจอ "หมอชิต 3" เข้าไป

โพสต์ที่ 1

http://www.thaigold.info/index.php?opti ... id=12#8527

เมื่อวานผมต้องนักแท๊กซี่ไปธุระ เลยถือโอกาสถามคนขับแท๊กซี่
ว่าไปสุวรรณภูมิยังไง ราคาเท่าไหร่ เป็นไง ดีไหม

ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกับครับ ว่ามันคือ "หมอชิต 3"

เดี๋ยวผมจะลองไปใช้บริการเดือนธันวานี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเพิ่งไปมาเมื่อ วานซืนเองครับ ไปเดินเที่ยวเล่น

ผมบอกได้คำเดียวว่า ถ้านี่คือ เสร็จแล้ว ผมผิดหวังอย่างแรงครับ

ลองอ่านที่เค้าคุยๆเล่นกัน
http://www.thaigold.info/index.php?opti ... id=12#8527
เค้าเปลี่ยนเป็นเอาพลาสติกมาขึงตรงจุดรั่วแล้วโยงไปตามมุมเพื่อให้น้ำไหลลง ดูแล้วเหมือนติดโมบายวันปีใหม่เลยครับ ด้านนอกที่อนุญาตให้บุคคลทั่วไปเข้าได้ ก็สกปรกมากครับ ทั้งพื้นที่ และ ห้องน้ำ สกปรกกว่าห้องน้ำปั๊มน้ำมัน JET อีกครับ
สุวรรณภูมิ ความเศร้าใจ คนไทยทั้งชาติ
ที่นี่ไม่ใช่แค่สนามบิน แต่ให้บรรยากาศ เหมือน หมอชิต
อืม ที่ผมพบนะ สกปรกซกมกมาก ไม่ทำความสะอาดให้ดี ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นสนามบินแห่งชาติ พื้น กระจก เสา บริเวณรอบๆ และ ห้องน้ำ ซกมกหมด

และที่โม้ๆ ว่าใหญ่ที่สุดในเอเซีย ผมก็ยังสงสัยอยู่ งงเหมือนกัน แต่ทำไมผไม่รู้สึกว่ามันใหญ่กว่าสนามบินหลายที่ที่ผมไปมาหว่า

รออีกซัก 6 เดือน จะไปดูอีกทีครับ ตอนนี้จริงๆมันอาจจะยังไม่เสร็จก็ได้ มองในแง่ดีไว้ก่อน
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 3

แท๊กซี่คันเมือวานที่ผมนั่งเขาบ่นครับ

นสพ.ลงข่าวว่า ผู้โดยสารต้องรอแท๊กซี่สองชั่วโมง

เขาบอกว่า ทำไมนักข่าวไม่ไปถามแท๊กซี่บ้างว่า
ต้องรอกี่ชั่วโมง กว่าจะได้รับผู้โดยสาร

เขาไปรอตั้งแต่ 7 โมงเช้าครับ
กว่าจะได้รับผู้โดยสารก็เที่ยงกว่า
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หุ้นไม่รู้ครับ  :lol:
แต่แรกๆ หนามบินคงจริงอย่างแท๊กซี่ว่า
หมอชิต3   คนเห่อไปเที่ยวกันเยอะ :lol:

จุดอ่อนของคนไทย เรื่องการดูแลรักษาซ่อมบำรุง
หวังว่าค่อยๆดีขึ้น  เกรงจะสู้ชางฮีไม่ได้ครับ
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

วันก่อนผมไปส่งของ Cargo มาครับ ยอมรับครับว่าภายนอกรอบๆ ของสุวรรณภูมิดูดีมาก มีจุดจอดรถแท็กซี่ที่รอคิวกว้างขวาง ที่จอดรถผู้โดยสารก็ใหญ่ขึ้น ในส่วนของ Cargo นั้นต้องบอกว่าคลังสินค้าใหญ่ขึ้น เครื่องไม้เครื่องมือดูดีขึ้น ทั้งในและต่างประเทศ ภายนอกของอาคารผู้โดยสาร ยามเย็น-ค่ำ เปิดไฟสวยดีครับ เป็นห่วงก็แต่คนที่ขับรถมัวแต่มองเครื่องขึ้นลง (แม้แต่ผมเอง อยู่ดอนเมืองน่าจะเห็นจนชินแล้วนะเนี่ยยังไม่วางมองกะเค้าด้วย)  กลัวจะเกิดอุบัติเหตุจัง
แต่ในส่วนของภายในอาคารโดยสาร ก็คงเห็นไม่ต่างจากความเห็นของคุณคัดท้าย ห้องน้ำไม่เพียงพอ อุปกรณ์บางอย่างก็ยังเหมือนเก็บไม่ครบ การตกแต่งอาคารบางจุดถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่ายังเก็บงานไม่หมด แย่จัง
ส่วนเรื่องความใหญ่นั้น คงต้องลองเดินทางดูอ่ะครับถึงจะทราบ เพราะเห็นเพื่อนบอกว่า พอเช็คอินเข้าไปแล้ว (ต่างประเทศ) ใหญ่มาก ห้องน้ำมีบริการทุกหลุมจอด เดินไกลมาก แวะถ่ายรูปยักษ์ เทวดา เป็นพักๆ ตรงนี้ผมไม่ได้เห็นด้วยตา เลยไม่ทราบจริงๆ ว่าใหญ่ที่สุดในเอเชียจริงหรือเปล่า
แต่ถ้าถามว่าควรจะเปิดบริการแล้วหรือเปล่า? ในความเห็นส่วนตัว ก็คงต้องเปิดแล้วล่ะครับ ในเมื่อ 80 เปอร์เซ็นต์พร้อมแล้ว รอต่อไปก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะพร้อมซักที ยิ่งเลื่อนยิ่งค่าใช้จ่ายเยอะ ถือซะว่าเป็นการซักซ้อมพนักงาน และทุกฝ่าย เพื่อเตรียมรับมือกับช่วงไฮท์ซีซั่นที่กำลังจะเข้ามา
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
jaychou

โพสต์ที่ 6

ใครได้รับของจาก Cargo แล้ว ช่วย update หน่อยครับ

ผมรออยู่ประมาณ 3 วันแล้ว

ล่าสุดได้ข่าวว่า ไฟดับ

เค้าบอกรอต่อไป
CK

โพสต์ที่ 7

Little Boy เขียน:ในเมื่อ 80 เปอร์เซ็นต์พร้อมแล้ว รอต่อไปก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะพร้อมซักที ยิ่งเลื่อนยิ่งค่าใช้จ่ายเยอะ ถือซะว่าเป็นการซักซ้อมพนักงาน และทุกฝ่าย เพื่อเตรียมรับมือกับช่วงไฮท์ซีซั่นที่กำลังจะเข้ามา
อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ

ถ้าได้แค่ 80% ควรเลื่อนกำหนดเป็นปีหน้า ช่วงหลังสงกรานต์ครับ
ซัก 20 เมษายน อะไรแบบนี้ น่าจะดีที่สุด

อย่างน้อยได้มีเวลา test run สักพัก (6 เดือน) และอุดรูรั่วต่างๆ
น่าจะ up ขึ้นไปได้สัก 90% พอ high season ปีหน้า อาจจะได้สัก
95 - 97% ซึ่งน่าจะรับมือนักท่องเที่ยวช่วงพีคไหว

นี่ถ้า high season ปีนี้ขึ้นไปได้แค่ 85% มีหวังเละครับ
เพราะจำนวนผู้เดินทางอาจจะจะเพิ่มขึ้นถึง 3-4 เท่าต่อวัน

รอมาได้ตั้งสี่สิบปี รออีกครึ่งปี จะไม่ได้เชียวหรือครับ
dada2016

โพสต์ที่ 8

เห็นว่าที่ห้องน้ำไม่พอ เพราะคนแห่กันไปเที่ยวสนามบินเยอะ
ทำให้ของที่มีไว้เพื่อบริการผู้จำเป็นต้องมาก็เลยไม่พอ(แต่ก้อน่าจะล้างห้องน้ำบ่อยหน่อยนะ)
อย่างนี้รอดูตอนคนหายเห่อ ไม่ไปเที่ยวแล้ว
ถ้ายังไม่พออีกก็แปลว่าของจริงล่ะค่ะ

ไอ้หลังคารั่วนี่ทำใจไม่ได้จริงๆ พี่ซีเค
แพงวินาศขนาดนี้ ห่วยมั่กๆ :evil:
find only good stock for not nervous
artvr4

โพสต์ที่ 9

ไอ้เรื่อง หลังคารั่วน่ะ  เค้าเตือนกันไปตั้งแต่ สนามบิน ยังเป็นโมเดล
แต่ เค้าไม่ฟังกัน   สุดท้ายคงได้แก้ไขกันน่าดู

ต้องเดินทางปลายเดือนนี้ หวังไว้ว่าคงเรียบร้อย ขึ้นนะครับ  
ไม่รุ้มี อาหารเจ ขายหรือเปล่าด้วย  ดันเดินทางช่วงกินเจ :cry:
khun_parinya

โพสต์ที่ 10

AOT คือหุ้นที่ผมเสียดายมาก ๆ ผมซื้อมาตอน 48 บาท แล้วก็ขายทิ้งไป เสียดายๆ
Little Boy

โพสต์ที่ 11

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ได้มีเจตนาเอาชนะคัดคานกัน แต่อยากจะแชร์มุมมองที่ต่างกันออกไปมากกว่าครับ
CK เขียน:
อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ

ถ้าได้แค่ 80% ควรเลื่อนกำหนดเป็นปีหน้า ช่วงหลังสงกรานต์ครับ
ซัก 20 เมษายน อะไรแบบนี้ น่าจะดีที่สุด

อันนี้ผมยังเชื่อมั่นในกฎ 80/20 อยู่ครับ ถ้า 20% ที่เหลือ ซึ่งเป็นส่วนที่ไม่สำคัญนัก เช่นการตกแต่ง การเก็บรายละเอียดงาน กลับต้องเป็นตัวทำให้ค่าใช้จ่ายต่อเดือนสูงขึ้น (ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่แต่น่าจะเป็นหลักล้านบาท) แถมยังไม่ก่อให้เกิดรายได้เพิ่มขึ้น ผมคิดว่าควรจะเปิดครับ แล้วเร่งรีบจัดการ 20% ที่เหลือให้เสร็จโดยด่วน แต่ถ้าได้มากกว่า 80% ก็ดีครับ แต่โดยรวมผมหมายถึงว่าผมรับความเสี่ยงได้ที่ 80/20 ครับ ส่วนช่วงหลังสงกรานต์ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นช่วงโลว์ซีซั่นนะครับที่ต่างชาติจะเดินทางมาไทย

อย่างน้อยได้มีเวลา test run สักพัก (6 เดือน) และอุดรูรั่วต่างๆ
น่าจะ up ขึ้นไปได้สัก 90% พอ high season ปีหน้า อาจจะได้สัก
95 - 97% ซึ่งน่าจะรับมือนักท่องเที่ยวช่วงพีคไหว

การ test run ข้างต้น ผมคิดว่าทาง AOT ได้ทำไปบ้างแล้ว แต่ในสภาพความเป็นจริง จะให้มีการซักซ้อมจำนวนเที่ยวบิน และจำนวนกระเป๋าได้ตามจริงคงเป็นไปได้ยาก เพราะฉะนั้นผมจึงบอกว่าช่วงนี้เปรียบเสมือนการซักซ้อมก่อนเพื่อที่จะรับมือกับช่วงไฮท์ซีซั่น ในช่วงธันวา มกราคมนี้

นี่ถ้า high season ปีนี้ขึ้นไปได้แค่ 85% มีหวังเละครับ
เพราะจำนวนผู้เดินทางอาจจะจะเพิ่มขึ้นถึง 3-4 เท่าต่อวัน
รอมาได้ตั้งสี่สิบปี รออีกครึ่งปี จะไม่ได้เชียวหรือครับ
สมัยเรียนเวลาสอบปลายภาคได้คะแนน 80 เต็ม 100 เท่ากับได้เกรด 4 หรือ A ผมคิดว่าถ้า 85% จริงๆ เราสอบผ่านครับ คงไม่เละ แต่ก็คงไม่ประทับใจที่สุด ใช่มั้ยครับ อิอิ

แต่สิ่งที่ผมสงสัยคือ หลังคารั่วอ่ะครับ สร้างมาตั้งนาน มันไม่เคยรั่วซึมให้เห็นกันเลยหรือไง เหตุไฉนจึงต้องมารั่วตอนเปิด ถ้าไม่เคยรั่วมาก่อน แล้วเพิ่งมารั่วอันนี้ยังพออภัย แต่ถ้ารั่วมาตั้งนาน แล้วไม่มีการแจ้งให้ปรับปรุงแก้ไข อันนี้น่าเขกกระโหลกชะมัด
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
stockms

โพสต์ที่ 12

แล้ว 80% หรือ 90% นี่วัดกันยังไงครับ ถ้าวัดจากระดับความพอใจของการบริการ 80% ก็น่าจะโอเคนะครับ แต่ถ้าวัดที่ความสมบูรณ์ของการก่อสร้างนี่คงไม่โอเคเพราะถ้า 80% นี่ คิดว่าคงจะเปิดบริการยังไม่ได้ เพราะถ้าเทียบกับบ้านหรือรถถ้า 80% นี่ผมคงไม่รับโอน
Doramon007

โพสต์ที่ 13

หวังว่าคงจะปรับปรุงให้ดีขึ้นก่อนช่วงไฮซีซั่นที่จะมาถึงครับ ถ้านักท่องเที่ยวมากขึ้นก็ต้องพยายามอย่าให้มีปัญหามากขนาดตอนนี้เลย เอาใจช่วยสนามบินแห่งชาติครับ
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

คนไปเที่ยวเยอะ แก้ได้ครับ เก็บตังค์ค่าเข้าชม   เหมือนหัวลำโพงสมัยก่อน  คนจะได้น้อยลง (ฮ่า)
เจก

โพสต์ที่ 15

เดี๋ยวกลับไทยตอนสิ้นปีนี้แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับว่าเป็นไง ปกติที่ใช้บริการที่ดอนเมืองผมคิดวว่าเป็นสนามบินที่สะดวกที่สุดที่เคยใช้เลยครับ จาก Gate ถึง Arrival door นี่ถ้าไม่มีกระเป๋าโหลดใต้เครื่องนี่แค่ 15 นาทีเอง

เจก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 16

[quote="JL"]คนไปเที่ยวเยอะ แก้ได้ครับ เก็บตังค์ค่าเข้าชม
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

[quote="คัดท้าย"][quote="JL"]คนไปเที่ยวเยอะ แก้ได้ครับ เก็บตังค์ค่าเข้าชม
stockms

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเรื่องแม่บ้านทำความสะอาด
oatty

โพสต์ที่ 19

การเร่งเปิดเนี่ย เท่าที่ทราบ หลายสายการบินเขาคัดค้านนะครับ แต่จนด้วยเกล้า เพราะต้องอาศัยที่เขาลงจอด ในเมื่อเขาจะย้าย ก็ต้องย้าย
เพื่อน

โพสต์ที่ 20

[quote="artvr4"]ไอ้เรื่อง หลังคารั่วน่ะ
terati20

โพสต์ที่ 21

เท่าที่ไปใช้มานะครับ

ทียังแย่
 -   อาคารขาเข้ายังไม่ค่อยเรียบร้อย
-     ป้ายบอกทางมีน้อยมากก
- พื้นในส่วน Duty free ลื่นมากๆ วิ่งๆอาจจะล้มได้
-  แต่ละ gate ไกลมากๆ น่าจะมีรถ cart  บริการ สำหรับ handicap

ที่ดี
 - ระบบรถเมล์ดีมาก 35 บาท  ถึงบ้านเลย
 - immigration  เยอะขึ้นไม่ต้องรอนาน
 - ร้านกาแฟตรง observation deck น่านั่งมากๆ
 - Flight attendance ของ Korean Air  น่ารักมาก   8)  8)  8)
CK

โพสต์ที่ 22

[quote="terati20"]
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 23

Central World พร้อมกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

Paragon ตอนเปิด  เป็นยังไงกันบ้าง

แทบทุกที  มีปัญหาให้คนติกันทั้งนั้น

แต่ยังไงก็ต้องเปิด  แล้วค่อยปรับปรุงไปเรื่อยๆ  ต้องหารายได้ครับ  

ยิ่งใกล้ช่วง High Season  พลาดไม่ได้  ลองถามกลุ่มเซ็นทรัลดูซิครับ

สียังไม่แห้ง  ก็ต้องเปิดครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 24

เห็นข่าวเที่ยง ช่อง 3 บอกว่า
กรุงเทพฯ เมืองน่าเที่ยวอันดับ 3 ของโลก
เชียงใหม่ อันดับ 5 รอรับงานพืชสวนโลก
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
terati20

โพสต์ที่ 25

[quote="CK"][quote="terati20"]
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

[quote="terati20"][quote="CK"][quote="terati20"]
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

ก็เพื่อนผมไปเกาหลีมา บอกว่าเดินตามถนน โอ้แม่เจ้า แต่ละคน อย่างกะดาราเมืองไทย -_-' ศัลยกรรมที่นู่นมันเฟื่องฟูแหละทำไงได้
_________
CK

โพสต์ที่ 28

[quote="chatchai"]Central World พร้อมกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

Paragon ตอนเปิด
เพื่อน

โพสต์ที่ 29

สำหรับงานอาคารที่ค่อนข้างซับซ้อน ทั่วไปก็มีวิธีเปิดแบบ Soft openning กับ แบบ Grand openning

ผู้บริหารน่าจะนำหลักการมาลองพิจารณาดูได้นิครับ เพื่อเป็นการทดลองRunในเบื้องต้นดูว่าจะติดขัดปัญหาอะไรที่คาดไม่ถึงบ้าง

เช่นงานโรงแรมดีๆ เค้าก็จะทดลองเปิดแบบSoftก่อน เพื่อให้มั่นใจและแก้ใขจุดอ่อนทั้งหลายเข้าที่เข้าทางก่อน เป็นการทดสอบระบบต่างๆและเตรียมฝึกพนักงานไปในตัวด้วย

First Impression สำหรับอาคารบริการแบบนี้ ต้องถือว่าสำคัญมากนะครับ ทั้งเรื่องความมั่นใจ และความสะดวกสบาย และชื่อเสียงด้วย

ผมนึกภาพออกเลยครับ ในระหว่างการประชุมผู้บริหารกับผู้รับเหมา ผู้บริหารจะกำหนดวันขึ้นมาแล้วก็ถามผู้รับเหมาแต่ละรายว่า"ทำทันมั้ย" ผู้รับเหมาทุกคนก็จะพยักหน้ารับ เพราะใครตอบในทางตรงข้ามละก็โดนด่าเละกลางที่ประชุม.....แล้วพอออกมานอกห้อง พวกผู้รับเหมาก็จะถามกันเองว่า ของคุณทำทันเหรอ ผมว่าไม่มีทางหรอก
โค่วจื่อหลิง

โพสต์ที่ 30

ผมไปเดินเล่นวันที่28ก.ย. แดดเปรี้ยงๆ ยังเห็นน้ำรั่วลงมาจากฝ้าตรงร้านอาหารชั้นสองเลยครับ คงเป็นน้ำฝนที่สะสมมานาน
ว่าแต่เรื่องKorea/Singapore อาจทำให้มีคนไปดู(สาว)ที่สนามบินมากขึ้นนะครับ
VI AD HOC
โพสต์โพสต์