กลุ่มที่ได้รับผลดีจากน้ำมันลง ดอกเบี้ยนิ่ง การเมืองชัด...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กลุ่มที่ได้รับผลดีจากน้ำมันลง ดอกเบี้ยนิ่ง การเมืองชัด...

โพสต์ที่ 1

กลุ่มที่ได้รับผลดีจากน้ำมันลง ดอกเบี้ยนิ่ง การเมืองชัด... เพื่อนๆว่ากลุ่มไหนครับ

ก่อนหน้านี้ขายหุ้นไปบางส่วน ตอนนี้เลยมีเงินพอเหลือบ้าง หาหุ้นโดนๆซักตัว คงพอมีนะในสภาวะที่ดีขึ้นนิดนึง :D

ที่มองไว้ ที่ดิน รับเหมา ธนาคาร ยานยนต์ วัสดุต่อเนื่อง
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เห็นวันนี้กลุ่มรับเหมามาแรงมากนะ

ฮิ

ว่าแต่รับเหมาได้ประโยชน์จริงหรือเห็นขึ้น
ทุกทีเวลาน้ำมันลง
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

หายากมากครับพี่วัวแดง

ผมยังหาไม่เจอเลยตอนนี้
:)
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ทำไมผมชอบ TCAP ก็ไม่รู้นะ TCAP กะผมเป็นกิ๊กเก่าเปลี่ยนชื่อใหม่

ดอกเบี้ยลง ต้นทุนลง (ต้นทุน varied, ดอกเบี้ยเก็บ fixed)
น้ำมันลง หวังว่าคนคงซื้อรถมากขึ้น (พอร์ตเช่าซื้อรถใหญ่ที่สุดในประเทศ)
สถานการณ์ดีขึ้น คนคงมองไปข้างหน้าแล้วอยากกู้ซื้อรถมากขึ้นมั้ง
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ทําไมถึงมองยานยนตร์ล่ะครับ ท่านวัวแดง ...............

ขอไอเดียหน่อย ..............
itti_peak

โพสต์ที่ 6

ผมมองว่า ต่อไปน่าสนใจ คือ รับเหมา ยานยนต์ วัสดุ ก่อสร้าง ปิโตร
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

LOSO เขียน:ทําไมถึงมองยานยนตร์ล่ะครับ ท่านวัวแดง ...............

ขอไอเดียหน่อย ..............
ออกตัวก่อนนะครับ ผมชอบหุ้นที่อดีตเคยดี แต่ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย

ที่มองยานยนต์ มีหลายตัวที่โดนผลกระทบจากราคาน้ำมันและการเมือง ทั้งๆที่รายได้ก็เพิ่มขึ้นแต่มีปัญหาเรื่องต้นทุน ตอนนี้ราคาน้ำมันเริ่มลด ดอกเบี้ยนิ่ง และที่สำคัญราคาหุ้นยังใกล้โลว์อยู่

ดังนั้น ถ้าจะเหล่ๆบ้างคงเจอของดี ราคาถูกบ้าง ไม่มากก็น้อย แล้วแต่บุณแต่กรรม :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

วันนี้เจอแล้วตัวหนึ่ง
บริษัทอยู่แถวๆๆS1
คงจะได้รับอานิสงค์จาก S1กับสุวรรณภูมิ
เป็นคลังสินค้า
แถมวันนี้มีvol ขายด้วย
จะดีหรือเปล่านี้ที่เข้าไปเก็บ
tatandchin

โพสต์ที่ 9

วันนี้มีข่าวว่า Opec ประชุมกันอย่างไม่เป็นทางการจะลดปริมาณการผลิตน้ำมันลง 1 ล้านบารเรลต่อวัน (ประมาณ4%) ไม่รู้ว่าจะมีผลต่อราคาน้ำมันดิบมาก-น้อยแค่ไหน ดูเหมือน OPEC พยายามพยุงราคาน้ำมันไว้ไม่ให้ตำกว่า 55 -60 ดอล/บาร นะครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 10

วัวแดง เขียน: ออกตัวก่อนนะครับ ผมชอบหุ้นที่อดีตเคยดี แต่ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย

ที่มองยานยนต์ มีหลายตัวที่โดนผลกระทบจากราคาน้ำมันและการเมือง ทั้งๆที่รายได้ก็เพิ่มขึ้นแต่มีปัญหาเรื่องต้นทุน ตอนนี้ราคาน้ำมันเริ่มลด ดอกเบี้ยนิ่ง และที่สำคัญราคาหุ้นยังใกล้โลว์อยู่

ดังนั้น ถ้าจะเหล่ๆบ้างคงเจอของดี ราคาถูกบ้าง ไม่มากก็น้อย แล้วแต่บุณแต่กรรม :D
ทำไมหลังๆผมคิดเหมือนพี่วัวแดงก็ไม่รู้
โดยเฉพาะอันนี้"ผมชอบหุ้นที่อดีตเคยดี แต่ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย"
ผมซื้อไปแล้ว1ตัว กลุ่มยานยนต์ แล้วก็รอๆ
ผมไม่เก่งเรื่องแกะงบ ไม่เก่งเรื่องวัฎจักรเศรษฐกิจ
ก็เลยใช้วิธี ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย
pawiga

โพสต์ที่ 11

ผมว่า ก็ได้แค่ เกงกำไร ไปตาม รอบๆ เท่านั้น กับ ข่าว
เพราะ ถึงน้ำมันลง ก็ ยังแพง อยู่ กำไร ก็ไม่รู้จะดีแค่ไหน

ขนาด เสต็ก ได้ งาน เมกโปรเจ็ค ดูสิ ยัง เละอยู่เลย
แถมงาน ประมูล ครั้งต่อไป  ผมว่า รัฐบาล เข้มงวดมากแน่ๆๆ
david

โพสต์ที่ 12

The downtrend of oil price and  the interest rate make Ceramic tiles industry look attractive,especially,the ones which the price range = 1-2 baht/share.If u look back their prices these few year,u may c what I c.Should the year 2007 b the turnaround year 4 the industry which consumed a lot of energy like CERAMIC TILES?
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
phobenius

โพสต์ที่ 13

ผมว่าเข้มงวดเยอะๆสิดี จะได้โปร่งใส
และได้สบายใจ ทุกคนที่ทำอสังหา ได้ไม่ต้องนั่งผวา
วัวแดง

โพสต์ที่ 14

ทำไมหลังๆผมคิดเหมือนพี่วัวแดงก็ไม่รู้
โดยเฉพาะอันนี้"ผมชอบหุ้นที่อดีตเคยดี แต่ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย"
ผมซื้อไปแล้ว1ตัว กลุ่มยานยนต์ แล้วก็รอๆ
ผมไม่เก่งเรื่องแกะงบ ไม่เก่งเรื่องวัฎจักรเศรษฐกิจ
ก็เลยใช้วิธี ปัจจุปันนิวโลว์และคนสนใจกันน้อย
รู้มั้ยครับทำไมผมถึงใช้วิธีนี้ เพราะผมไม่เก่งและไม่มีความสามารถในการเลือกหุ้นที่ดีและถูกจังหวะด้วย ดังนั้นการเลือกหุ้นที่อดีตเคยดี แต่มีเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้นทำให้ราคาหุ้นตกลงอย่างรุนแรงโดยหลายคนได้ให้เหตุผลกว้างๆว่าพื้นฐานเปลื่ยน แต่เปลื่ยนจริงแท้และถาวรหรือปล่าว เวลาเท่านั้นที่จะบอกเราได้

ผมจึงหลงไหลวิธีซื้อหุ้นที่ใกล้นิวโลว์ ในหุ้นที่อดีตเคยดี และกำลังจะมีสิ่งที่ดีเกิดขึ้นกับบริษัท ซึ่งวิธีการที่ผมใช้นั้น เพิ่งเริ่มต้นยังไม่มีบันทึกว่าประสบความสำเร็จมากน้อยเพียงใด ไม่มีเซียนหุ้นดังๆเคยเขียนถึงวิธีนี้มาก่อน ที่สำคัญผมยังไม่รวยจากวิธีนี้

ดังนั้นการที่เชื่อนั้นควรไตร่ตรองให้ดี ว่าผลดีกับผลเสียอะไรมากกว่ากัน ซึ่งผมอาจจะล้มละลายจากการใช้วิธีนี้ก็ได้ใครจะรู้ :D
phobenius

โพสต์ที่ 15

มาลุ้นgsteel สักหน่อย ว่าจะไปได้แค่ไหนดีพรุ่งนี้
วัวแดง

โพสต์ที่ 16

phobenius เขียน:มาลุ้นgsteel สักหน่อย ว่าจะไปได้แค่ไหนดีพรุ่งนี้
ทำไมพรุ่งนี้ถึงต้องลุ้นว่าจะดีมั้ย

ถ้าผมซื้อหุ้นแล้วต้องลุ้นวันต่อวัน ผมอยู่เฉยๆๆดีกว่า

แต่ตัวนี้น่าจะมีดีนะครับ แต่ให้เวลามันหน่อยซิ เล่นรายวันมีแต่เสียวและเสีย(ค่าคอม) :D
Oatarm

โพสต์ที่ 17

ผมมองว่า กลุ่มนิคมอุตสาหกรรม  น่าจะได้รับผลประโยชน์มากที่สุดกลุ่มหนึ่ง  ตอนนี้ราคา Discount ค่อนข้างมาก  ยังไม่มีนักวิเคราะห์เชียร์ด้วย ถือเป็นโอกาสที่จะเลือกเก็บก่อนที่จะมีบทวิเคราะห์( กลับลำ ) มาทาง Positive  ที่น่าสนใจ คือตัวที่ มี คอนโด พันล้าน อยู่ด้วย
โพสต์โพสต์