หุ้นกลุ่มเหล็ก.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ใครตามกลุ่มเหล็กบ้างมั้ยครับ แนวโน้มเป็นไง

มีหลายตัวที่เริ่มเข้าข่ายน่าสนใจ ในแง่ราคา แต่ยังสงสัยในเรื่องคุณภาพครับ

ทำไมเหล็กทำให้หลายๆคนถึงเจ็บใจกะมันมานักต่อนัก

เพื่อนผมที่เป็นนักเก็งกำไรตัวยง ยังไม่สนเลย (ทำให้ผมชักสนแล้วว่าทำไม) :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เพื่อนผมคนหนึ่ง ชื่อ Nanchan

รู้สึกว่ายังไม่สนเหมือนกัน

อืมหรือว่าจะเริ่มน่าสนแล้วหละ

ขนาดนันจังยังไม่สนเลย

ถึงสนตอนนี้ก็ไม่มีเงินจะซื้อด้วยซิ

ซื้อตอนกลัวจัดๆไปแล้วหละ

ว่าจะเอาไปขายตอนแบบว่า กล้าจัดๆ อะครับ

เมื่อไรคุณ วัวแดง รู้สึกว่ากล้าเมื่อไรอย่าลืมมาบอกกันนะครับ

ขอบคุณไว้ก่อนเลย

ปล. รู้สึกราคาเหล็ก HRC ร่วงลงมานิครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่ผม

กำไร  เป็นเท่า
ขาดทุนกำไร (ขายหมู) เป็นเท่า
ขาดทุนจริง เป็นเท่า (50%)

ในระยะเวลาไม่เกิน 2 ปีดี ก่อนจะพบทางสว่างของชีวิตว่ากำไรเป็นเท่าโดยไม่ต้องขาดทุนกำไรเป็นเท่าและขาดทุนเป็นเท่าเนี่ยะเป็นการลงทุนโดยใช้วิธีพื้นฐานของ VI

สรุปแล้วเสียเวลากับมันไปโดยไม่ได้อะไรมาเลยจริงๆนะ ยกเว้นโบรคได้ตังค์ไปกินขนม
phobenius

โพสต์ที่ 4

ผมก็ชอบเหมือนกัน
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

nanchan เขียน:เพื่อนผมคนหนึ่ง ชื่อ Nanchan

รู้สึกว่ายังไม่สนเหมือนกัน

อืมหรือว่าจะเริ่มน่าสนแล้วหละ

ขนาดนันจังยังไม่สนเลย

ถึงสนตอนนี้ก็ไม่มีเงินจะซื้อด้วยซิ

ซื้อตอนกลัวจัดๆไปแล้วหละ

ว่าจะเอาไปขายตอนแบบว่า กล้าจัดๆ อะครับ

เมื่อไรคุณ วัวแดง รู้สึกว่ากล้าเมื่อไรอย่าลืมมาบอกกันนะครับ

ขอบคุณไว้ก่อนเลย

ปล. รู้สึกราคาเหล็ก HRC ร่วงลงมานิครับ
ตอนไหนหรอที่ว่ากลัวจัดๆนะ คงใกล้ๆนี้มั้ง

ผมก็กลัวนะ แต่เมื่อไหร่ผมกล้ามากๆ จะโยนให้ผมหรอ

อยากเหมือนกัน แต่ทำไม่ได้ เพราะตังค์มีน้อย

ซื้อทีสองทีก็หมดแล้ว แต่ไม่ต้องกลัวนะ ผมไม่ซื้อตอนนิวไฮแน่นอน

ตอนนี้เหล็กหลายตัวนิวโลว์เป็นแถว คนส่วนมากกลัวหรือกล้าล่ะ

ส่วนผมตอนนี้กลัวมากๆ ยิ่งกลัวยิ่งซื้อ เป็นงี้ทุกที(แต่ต้องนิวโลว์นะ เท่าไหร่เท่ากัน)

สังเกตนิดนึง ช่วงเดือน8-12 จะเป็นช่วงที่หุ้นโลว์มากๆ ต้นปีทีไรหนังคนล่ะม้วนทุกที

แล้วไอ้ผมนะมันบ้า ดูตัวไหนไม่ดู ไปชอบnsm ขาดทุนก็มาก หนี้ก็เยอะ ปันผลก็ไม่มี ไปชอบได้ไง แต่อย่างว่าอ่ะ ของไม่ดีแล้วgsteel มาร่วมทุนทำไม

ยิ่งเจ้าgsteel ไปโม้ใหญ่เลย ว่าการร่วมทุนกะnsmครั้งนี้มีผลดีมหาศาล ว่ามีอำนาจต่อรองสูงบ้างล่ะ เป็นผู้นำบ้างล่ะ โม้ปล่าว

แล้วถ้าgsteel ได้ดีขนาดนั้น nsmคงพอได้ดีบ้างนะ (แบ่งผมบ้างนะพี่)

แต่เอาล่ะ ไม่เป็นไร ตอนนี้ขาดทุนไป 5%กว่าๆแล้ว(ต้นทุน0.37) แต่ซ่อมได้ ไปไม่ไหวก็แวะหาหมอที่โรงบาลก็ได้ :D

เมื่อไหร่ตัวนี้หนี้น้อย ปันผลดี พีอีต่ำ คงมีชาวโลกสนใจเพียบเลย ไว้ตอนนั้นผมคงแบ่งขายบ้างล่ะ และคงได้ยินคำว่าพื้นฐานเปลื่ยน :lol:  :lol:  :lol:

บันทึกไว้ ปีหน้ามารายงานต่อ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
LOSO

โพสต์ที่ 6

อ้าว  ท่านวัวแดงสนของหนักๆเหรอ .......................

ระวังหลังหักเอานา ....................

แบกกําไรจนหลังหักอ่ะ 555 .....................
itti_peak

โพสต์ที่ 7

ผมก็เริ่ม มองอยู่ครับ  :wink:  :wink:
nano

โพสต์ที่ 8

ตัวนี้เพื่อนเก่าผมเลยละ    ซื้อเป็นเพื่อนพวกกันตั้งแต่ราคา 3.60     ขายชอร์ตลงมาเรื่อย( DSM)     เวลานี้รอดูว่าจะลดทุนจดทะเบียนเรียบร้อยเมื่อไร     ค่อยมาประเมินอีกครั้งว่าจะเก็บของคืน   คงได้หุ้นเพิ่มพอสมควร
LOSO

โพสต์ที่ 9

ผมว่าตัวอื่นน่าพิจารณากว่า NSM   GSTEEL นะท่านวัวแดง ......................
ShexShy

โพสต์ที่ 10

มีใครสนใจ BSBM หรือเปล่าครับ ...

:o
วัวแดง

โพสต์ที่ 11

[quote="LOSO"]ผมว่าตัวอื่นน่าพิจารณากว่า NSM
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

ShexShy เขียน:มีใครสนใจ BSBM หรือเปล่าครับ ...

:o
ถ้าปีนี้ไม่ขาดทุน มีเฮครับ หนี้น้อยดี มีปันผลด้วย  ศึกษาต่อดีกว่า :D
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 13

ShexShy เขียน:มีใครสนใจ BSBM หรือเปล่าครับ ... :o
ดูเหมือนตัวนี้จะต่ำจองน่าเกลียดมากนะ เจ้ามือไม่ปราณีรายย่อยเลย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 14

สุมาอี้ เขียน: ดูเหมือนตัวนี้จะต่ำจองน่าเกลียดมากนะ เจ้ามือไม่ปราณีรายย่อยเลย
ช่ายพี่ น่าเกลียดถึงขั้นน่ากลัวเจ้ง กันเลยทีเดียว

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ก็ถือเยอะนะครับ หุ้นหมุนเวียนก็ไม่มาก แถมปันผลครึ่งปีที่0.10 อีกด้วย แต่ราคาทำไมลงเอาตลอดทาง  

ปีนี้กำไรก็น่าจะเยอะกว่าปีทีแล้วข่อนค้างแน่ เอ้..... เงียบก่อนดีกว่า :D

แต่รถไฟฟ้าต้องสร้างเร็วๆนะ เผื่อเหล็กขาดตลาด  :lol:  :lol:  :lol:
วัวแดง

โพสต์ที่ 15

[quote="LOSO"]ผมว่าตัวอื่นน่าพิจารณากว่า NSM
jaychou

โพสต์ที่ 16

ยังไม่โดน แต่เกือบแล้ว อิๆๆ

ลองใหม่ซิ ท่านวัวแดง ไทยเดนมาร์ก :)
วัวแดง

โพสต์ที่ 17

jaychou เขียน:ยังไม่โดน แต่เกือบแล้ว อิๆๆ

ลองใหม่ซิ ท่านวัวแดง ไทยเดนมาร์ก :)
ยากเหมือนกันนะครับ :D

หรือ amc แต่เอ้ สยามแน่เลย (พูดกันเยอะ) :D
jaychou

โพสต์ที่ 18

บอกใบ้นิดนึง

สไตล์ท่านโลโซ ไม่แนะนำหุ้นที่ผู้บริหารไม่โปร่งใส หรือพูดอย่างทำอย่างครับ

อย่างหุ้นที่ท่านโลโซเคยเล่าให้อ่านตัวหนึ่ง มีนักวิเคราะห์ไปเยี่ยมแล้วโชว์สวยงาม แต่เอาจริงเละตุ้มเป๊ะ

ตัวนี้พา VI สมัยปันผลนิยม เจ๊งไปไม่น้อยครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 19

ตัวนี้พา VI สมัยปันผลนิยม เจ๊งไปไม่น้อยครับ
ที่นึกออกก็ pap ล่ะครับ หัวแตกเป็นแถวๆๆ :D

มีตัวอื่นอีกหรือที่ทำให้viช้ำ :?:
rungtiwa

โพสต์ที่ 20

เอ  ทำไม่ไม่พูดถึง  SSI กันบ้างเลย  หรือว่ามันหนักเกินไป
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 21

รอจนกว่าจะขาดทุนหนักๆและ

pbv ตําจริงๆราคานิ่งๆค่อยสน
krittapon_r

โพสต์ที่ 22

เป็นน่าเสียดายครับ  :cry: ที่ผู้ผลิตเหล็กในประเทศไทย(SSI, G-STEEL, NSM)
ที่ยังติดอยู่กับอุตสาหกรรมก่อสร้าง เพราะสามารถผลิตแค่เหล็กโครงสร้าง และเหล็กแผ่นสำหรับทำท่อเป็นหลัก เลยไม่ค่อยได้รับประโยชน์การอุตสาหกรรมยานยนต์ที่กำลังโต

ถ้าคิดว่ากลุ่มนี้จะกลับมาได้เหมือน 2-3 ปีที่แล้ว ก็น่าจะมาจาก
1. การก่อสร้างในประเทศกลับมาคึกคักกันใหม่ จะได้บริโภคเหล็กกันเยอะๆ ส่วนการก่อสร้างขยายกำลังของภาคปริโตรจะได้ประโยชน์หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ ทั้งเรื่องปริมาณ และคุณภาพว่าผู้ผลิตเค้าจะทำได้หรือเปล่า

2. การบริโภคเหล็กในจีน ถือเป็นปัจจัยหลักที่เหล็กไทยกลับมาได้ใน 2-3ปีก่อน เนื่องจากประเทศจีนเป็นประเทศที่มียอดการผลิตเหล็กสูงสุด และก็บริโภคเหล็กสุงสุด แถมยังผลิตเหล็กเกรดใกล้เคียงกับเหล็กที่ผลิตในเมืองไทย ซึ่งถ้าการใช้เหล็กในจีนมากจนทำให้เป็น Net Import ได้ ตลาดเหล็กก่อสร้างในส่วนอื่นของโลกก็เปิดให้ทุกคนเข้ามาได้ แต่ถ้าเป็นตรงข้าม สงครามราคาก็น่าจะเกิดขึ้น

ส่วนทางรอดในระยะยาว ผมว่า
- ต้องกดต้นทุนการผลิตให้ต่ำ ให้เป็น price leader เพื่อให้อยู่ในตลาด Community ได้
- หรือเค้าต้องขยับตัวเองไปอยู่ตลาดเหล็กคุณภาพสูงให้ได้เพื่อไปซัพพอร์ต ภาคยานยนต์และเครื่องใช้ไฟฟ้าให้ได้ ซึ่งต้องมีการพัฒนาคุณภาพผลิตภัณฑ์ต่อไป และจะต้องมีโรงงานถลุงเหล็กซัพพลายเหล็ก(iron) เพื่อลดต้นทุน
......................................................................................
~หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ~    :wink:
krittapon_r

โพสต์ที่ 23

ผมลืมเรื่องสำคัญอีกเรื่องไป
เรื่องการบริหารสินค้าคงคลัง+เงินสดในมี
เนื่องจากช่วงที่ผ่านมาราคาเหล็กและวัตถุดิบค่อนการผันผวนมาก(โดยเฉพาะ เมื่อเทียบกับกำไรขั้นต้น) ทำให้หลายบริษัทในช่วงขาลงของราคาเหล็ก มีการปรับลดราคาวัตถุดิบและสินค้าคงคลัง จนบางที่พลิกจากกำไรเป็นขาดทุนก็มี
ซึ่งบริหารจะทำได้ดีหรือไม่ ก็อยู่ที่ความสามารถผู้บริหารกับปริมาณเงินสดที่มีในมือ
โพสต์โพสต์