สนามบินสุวรรณภูมิกับธุรกิจทางการเเพทย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สนามบินสุวรรณภูมิกับธุรกิจทางการเเพทย์

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็น เกี่ยวกับ

ผลของสนามบินสุวรรณภูมิ  ต่อธุรกิจทางการเเพทย์เเถบeastern seaboardเเละบริเวณใกล้ๆกับสนามบิน

คือผมสนใจหุ้นโรงพยาบาล กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ เเละ เป็นมือใหม่ การวิเคราะห์ รวมทั้งโลกทัศน์เเละอะไรหลายๆอย่าง ยังไม่จัดเจน จึงขอความเห็น , vission  จากพี่ๆทุกคนในwebนี้ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

ความเห็นของผม ควรศึกษา FOCUS จากภายในและสิ่งใกล้ตัว(คือเริ่มจากบริษัทที่เราลงทุน)ไปหาสิ่งที่อยู่ภายนอก ให้สิ่งปัจจัยภายนอกเป็นเพียงเทรนของทิศทางที่มันจะไป(สภาพแวดล้อมภายนอก)

ถึงแม้นยิ่งไกลมันยิ่งลาง  แต่ถ้าเรารู้ทางที่เรากำลังก้าวไปนั้นดีขึ้นเรื่อยๆ  ก็ไม่น่ามีปัญหาสำหรับความเลือนลางครับ  แต่ถ้าทางข้างหน้ามีขวากหนามต่างหากที่เราต้องควรระวัง :)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
teetotal

โพสต์ที่ 3

ถ้าสนามบิน ดึงดูด เงินทุนต่างประเทศ เข้ามาลงทุนในนิคม ภาคตะวันออกเยอะๆ เมื่อมีโรงงานมากขึ้น แรงงานระดับที่มีกำลังซื้อ(ผู้บริหารชาวต่างประเทศ+พนักงานในบริษัทที่เงินเดือนสูงๆ)ก็จะจำนวนมากขึ้นด้วยในพื้นที่ภาคตะวันออก
ทำให้ความต้องการที่อยู่อาศัยมากขึ้น
ความต้องการสาธารณูปโภคมากขึ้น เช่น การใช้น้ำ :D

และ ที่หนีไม่พ้น คือ ความต้องการ สถานที่รักษาพยาบาล
ก็ต้องมากตามไปด้วย
ตามประสบการณ์ของผม ที่เคยอยู่แหลมฉบัง มา 7 ปีกว่า
บรรดา ผู้บริหารชาวต่างชาติ และ ผู้บริหารชาวไทย พนักงานเงินเดือนสูงๆ
จะไม่ไปใช้บริการ รพ รัฐบาลครับ ส่วนใหญ่ไป เอกชนกันทั้งนั้น เวลาตัวเอง หรือ ครอบครัว ป่วย

ลูกค้า รพ คงเพิ่มขึ้นแน่ๆ ครับ ตามจำนวนคนที่ไปทำงานแถบนั้นมากขึ้น
ถ้าจะลงทุนในโรงพยาบาล ก็ศึกษา เลือก รพ ดีๆ แล้วค่อยลงทุนละกัน
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

เดาไม่ออกเลยนะครับว่าหมายถึงตัวไหนกับตัวไหน  :lol:

ผมมองไม่ออกครับ แค่เข้ามาแซว :P
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
khun_parinya

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ชอบซื้อหุ้นธุรกิจโรงพยาบาล เพราะผมไม่ชอบการรีดส่วนเกินทุนจากผู้ป่วยครับ

หากินกับคนป่วย รู้สึกไม่ดีเลย
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

khun_parinya เขียน:ผมไม่ชอบซื้อหุ้นธุรกิจโรงพยาบาล เพราะผมไม่ชอบการรีดส่วนเกินทุนจากผู้ป่วยครับ

พอดีผมเป็นพวกค้าขาย และชอบทำบุญ เคยมีความรู้สึกบางตัวเราค้ากำไรเกินควรหรือเปล่า เคยถามปัญหานี้กับตนเองเวลานั่งสมาธิ

คำตอบที่ได้มาคือ
1.ถ้าเราขายสินค้า"ขาดทุน"ให้คนที่ไม่เต็มใจซื้อ เราได้"บุญ"หรือ"บาป"
2.ถ้าเราบวกกำไร50% แต่ผู้ซื้อเต็มใจอย่างยิ่งที่จะจ่าย เราบาปหรือเปล่า

ปล.เป็นแค่ข้อคิดเห็นครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sittc

โพสต์ที่ 7

คงถามถึง สอง รพ.
TNH
ราคาคงยังไม่แพง
วันนี้เลยทำ new high ทั้งราคา และ volume
ผมว่า เพื่อนๆในนี้ คงเข้าพัวพันกันหลายท่าน
ใครบ้าง ยกมือขึ้นหน่อย    :D
ผมเองพิมพ์ไป ยกมือไปครับ   :lol:
AHC
กำไรเติบโตดีมากครับ
แต่สภาพคล่องคอ ต่ำจริงๆ
ราคาเทียบกำไรปีหน้าก็คงยังไม่แพง  :D

ทั้งคู่ผมว่า ได้ประโยชน ครับกับการเปิดสุวรรณภูมิ
ประชากรหนาแน่นขึ้นทันที ไม่ต้องรอเวลาครับ
แล้วผมว่า คนใช้ รพ. คงเลือกที่ใกล้ และดีครับ
คนที่ย้ายมาสุวรรณภูมิ คงไม่กลับไปใช้ รพ.แถวดอนเมืองครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

AHC อาจไม่ได้รับอานิสงค์มากนักครับ

เพราะว่าระยะทางน่าจะห่างออกไป
แต่ถามว่าถูกไหม ผมว่าถูกนะครับ
สภาพคล่องอย่าถามดีกว่า ผมว่าหายากมากๆๆๆๆๆๆๆ
และไม่คิดว่าจะมี ปัจจัยอะไรมาเร่งให้มันมีสภาพคล่องด้วยครับ

ต้องระวังเรื่องหนี้ที่กู้มาซื้อโรงพยาบาลอีกแห่งด้วยครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
javoel

โพสต์ที่ 9

ถ้าพูดถึงธุรกิจโรงพยาบาลผมคิดว่ามีโอกาสเติบโตได้ในอนาคตพอสมควรทั้งในส่วนการรับบริการของคนในประเทศ(จำนวนประชากรที่เพิ่มขึ้น+คนมีอายุยืนขึ้น+คูณภาพชีวิตที่น่าจะดีขึ้น) เเละการรับบริการของคนต่างด้าว(การเป็นHUB ท่องเที่ยว+โรงพยยาบาล) ดังนั้นโรงพยาบาลที่ใกล้เเหล่งท่องเที่ยวเเละเป็นที่พัก-ทางผ่าน ของนักท่องเที่ยจึงได้เปรียบ    ประเด็นนี้เป็นข้อได้เปรีบเป็น 2ต่อ  
     เเต่ปํญหาอยู่ที่ว่า เมื่อทุกคนมองอย่างงนี้(คิดว่าทุกคนคงจะมองออก)  ธุรกิจโรงพยาบาลตอนนี้มันเฟ้อยังหรือใกล้จะเฟ้อยัง---?   เเละ  ราคาหุ้นของเเต่ละตัวมันสูงเกินไปยัง(อย่างเช่นน้องใหม่ที่เข้าตลาดมา---อิอิอิ)  ผมดูคร่าวๆมี3-4ตัวที่คิดว่าน่าจะทำโอกาสดีได้(หรือเปล่า)--อย่างตัวที่อยู่ตะวันออก-ตัวNT? -เเละตัวอื่นๆ  ส่วนตัวใหญ่ๆของธุรกิจนี้เเพง(มาก)ครับ ไม่กล้าเข้าครับ(กลัวได้เจ็บ)  ขอคำเเนะนำด้วยครับ
    เเละอีกอย่าง ธุรกิจกลุ่มนี้ จำเป็นต้องเลือกตัวที่เป็น major brand -ตัวที่ครองส่วนเเบ่งตลาดเป็นสว่นใหญ๋หรือ-ผู้นำตลาด หรือเปล่าครับ (เหมือนกับการเลือกธุรกิจหมวดอื่นๆน่ะครับ)  ขอความเห็นด้วยครับ
    ความคิดเห็นผมสำหรับประเด็นนี้  คือ คิดว่าไม่จำเป้นต้องเป็น major brand/ตัวใหญ่ของตลาด (หรือเปล่า) เพราะ เมื่อเราไปหาหมอ เราไม่เคยถามว่า หมอจบจากที่ไหน เกรดตอนจบได้เท่าไหร่  มันขึ้นอยู่กับว่าเรามีservice mind เท่าไหร่ -สามารถบริการ/รักษาได้ประทับใจหรือเปล่า เป็นหลักสำคัญ สร้างinpression ได้มากเเค่ไหน ดังนั้น การสร้างความประทับใจ-การสร้าง loyalty ต่อโรงพยาบาลจึงเป็นสิ่งสำคัญกว่า ว่าไหมครับ รวมทั้งทำเล ไป-มา สะดวกด้วยครับ
Little Boy

โพสต์ที่ 10

khun_parinya เขียน:ผมไม่ชอบซื้อหุ้นธุรกิจโรงพยาบาล เพราะผมไม่ชอบการรีดส่วนเกินทุนจากผู้ป่วยครับ

ผมมองว่าการรักษาพยาบาลขั้นพื้นฐานที่จะทำให้หายป่วย สำหรับผู้ป่วยทุกระดับรายได้ โรงพยาบาลรัฐบาลได้ดูแลส่วนนี้ไปแล้วครับ แต่โรงพยาบาลเอกชน เป็นการซื้อความสะดวกสบาย ซื้อการเอาใจใส่ดูแลมากกว่าครับ
ดังนั้นผมจึงคิดว่ามันไม่ใช่การรีดส่วนเกินทุน แต่เป็นการจับจ่ายเพิ่มเพื่อความพึงพอใจ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 11

ไม่มีโรงพยาบาลเอกชน
ลองจินตนาการว่าจะเป็นอย่างไร
ผมว่าคุณภาพชีวิตคนไทยคงลดลงน่าดู

ทุนนิยมก็มีหลายด้าน
ทั้งด้านดี ไม่ดี มองทุกด้านจะสบายใจครับ

อีกธุรกิจคือการฆ่าสัตว์เช่น cpf gfpt ranch tuf

ผมสงสัยว่าคนที่รับจ้างฆ่าสัตว์เหล่านี้
กับคนที่กินสัตว์เหล่านี้ ใครที่น่าจะมีบาปมากกว่ากัน

หรือคนจนคนบ้านนอก เขียดอึ่งแย้กะปอม จับฆ่ากินหมด เพราะชีวิตไม่มีจะกิน

ขณะที่คนประเทศอารยะบางคน ฆ่าล่าสัตว์ สุนัขจิ้งจอก เป็ดป่า กวางมูส นก ช้าง เพื่อความสนุก เท่ ได้ถ่ายรูปกับซากสัตว์ ผมได้ดูทีวีอย่างนี้แล้วหดหู่ทุกที :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน:อีกธุรกิจคือการฆ่าสัตว์เช่น cpf gfpt ranch tuf

ผมสงสัยว่าคนที่รับจ้างฆ่าสัตว์เหล่านี้
กับคนที่กินสัตว์เหล่านี้ ใครที่น่าจะมีบาปมากกว่ากัน
คนสั่งฆ่า  คนลงมือฆ่า  บาปมากกว่าคนกินแน่นอนครับ  (คิดง่ายๆพระพุทธเจ้ายังให้พระสงฆ์ฉันเนื้อสัตว์ได้เลย)

ในพระไตรปิฎก  คนขายเนื้อสัตว์  ก็บาปครับ  แล้วคนที่ลงทุนในบริษัทที่ฆ่าสัตว์จะบาปด้วยไหมเนี่ย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:2.ถ้าเราบวกกำไร50% แต่ผู้ซื้อเต็มใจอย่างยิ่งที่จะจ่าย เราบาปหรือเปล่า:D
ผมว่าคิดแบบทำหรือไม่ทำเพราะกลัวบาป  คงไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องซักเท่าไร

ถ้าเราจะลดราคาให้เหลือกำไรซัก 20% ได้ไหมละครับ  คิดโดยไม่คำนึงถึงว่าบาปหรือไม่บาป  ซึ่งถ้าลดได้  ก็จะเป็นการช่วยเหลือผู้อื่น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 14

ถ้าสมมุติมีโรงพยาบาลเพิ่มขึ้นมาอีกแห่งหนึ่งหละครับ และอาจจะใกล้สุวรรณภูมิมากกว่า TNH ....?

ระยะห่างจากบรรดานิคมอุตฯ, สนามบิน มันมากพอให้เกิดตัวแทรกในอนาคตได้มั้ยครับ.....มีใครเคยลองศึกษา ระยะรัศมีเป้าหมายลูกค้าโรงพยาบาลบ้าง อยากได้ความเห็นครับ

เพราะเรากำลังมองเป้าหมายการเติบโตของTNH ผูกพันธุ์กับสุวรรณภูมิและนิคมอุตฯในบริเวณใกล้เคียง ก็ต้องดูเรื่องนี้เผื่อไว้เหมือนกันเนอะ
sunrise

โพสต์ที่ 15

เพื่อน เขียน:ถ้าสมมุติมีโรงพยาบาลเพิ่มขึ้นมาอีกแห่งหนึ่งหละครับ และอาจจะใกล้สุวรรณภูมิมากกว่า TNH ....?

ระยะห่างจากบรรดานิคมอุตฯ, สนามบิน มันมากพอให้เกิดตัวแทรกในอนาคตได้มั้ยครับ.....มีใครเคยลองศึกษา ระยะรัศมีเป้าหมายลูกค้าโรงพยาบาลบ้าง อยากได้ความเห็นครับ

เพราะเรากำลังมองเป้าหมายการเติบโตของTNH ผูกพันธุ์กับสุวรรณภูมิและนิคมอุตฯในบริเวณใกล้เคียง ก็ต้องดูเรื่องนี้เผื่อไว้เหมือนกันเนอะ
มีครับโอกาสครับ
ดังนั้นถ้ามีโรงพยาบาลใหม่ๆ เราก็ต้องไปดูว่าคุ่แข่งเป็นอย่างไรครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์