ถ้าเอา PTT ออกจากตลาดจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมรู้ว่าในนี้คงมีคนถือ PTT อยู่ไม่มาก แต่ผมอยากขอถามว่าถ้าเขา delist PTT จริงและทำ tender offer ในราคาที่ต่ำมากๆ เช่น 35 บ (ตอนเข้าตลาด) หรือ  60 กว่าบาทตาม BV แล้วเราเห็นว่าเป็นราคาที่ไม่ยุติธรรม เราสามารถถือต่อได้ไหมครับถ้าเห็นว่าราคากิจการในอนาคตมีมูลค่าสูงกว่าที่บังคับขาย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ชัวร์ครับ ถือได้

แต่เอ ปกติ ถ้าสมมุติมีคนถูกตัดสินว่าผิดฐานข่มขืน
ถ้าลูกที่เกิดจากการข่มขืนคลอดออกมาแล้ว
เขาคงไม่ประหารชีวิตลูกมังครับ
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

แต่ผมเกรงว่า รัฐบาลจะใช้นโยบายชดเชยค่าพลังงานแก่ประชาชน ทำให้การทำกำไรต่ำลงนะครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ทราบนะครับ
สมมติว่าต้อง Delist จริง
ต้องมี FA มาทำหน้าที่ประเมินมูลค่าที่เหมาะสม
เพื่อให้ข้อมูลแก่นักลงทุนว่าควรขายหุ้นหรือไม่
(เหมือนที่เราเคยได้รับเอกสารลักษณะนี้ เวลาที่มีการทำ Tender Offer)
การที่จะนำเอาราคาเข้าตลาดหรือ Book Value
มาเป็นราคา Tender Offer ไม่สมเหตุสมผลครับ
path2544

หากจริง

โพสต์ที่ 5

หากต้องเอา PTT ออกจริง รัฐคงซื้อตาม BV ครับ แต่ผู้ที่ต้องรับผิดชอบต้องจ่ายส่วนต่างที่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อผู้ถือหุ้นครับ

ซึ่งรัฐก็ต้องฟ้องเอาส่วนที่สร้างความเสียหาย
ผู้ถือหุ้นก็ต้องฟ้องเอากับผู้ที่สร้างความเสียหาย

เงินไม่มีทางศูนย์ ถ้าคนคุมกฎตอนนั้น ไม่เอียง

แต่ ระยะเวลาได้เงินคืน นี่สิ  :vm: :vm: :vm: :vm:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

HVI เขียน:เท่าที่ทราบนะครับ
สมมติว่าต้อง Delist จริง
ต้องมี FA มาทำหน้าที่ประเมินมูลค่าที่เหมาะสม
เพื่อให้ข้อมูลแก่นักลงทุนว่าควรขายหุ้นหรือไม่
(เหมือนที่เราเคยได้รับเอกสารลักษณะนี้ เวลาที่มีการทำ Tender Offer)
การที่จะนำเอาราคาเข้าตลาดหรือ Book Value
มาเป็นราคา Tender Offer ไม่สมเหตุสมผลครับ
ถ้าจำไม่ผิดจะมี 4 วิธีนะครับ

1. ใช้ราคาที่ได้มา 90 วันย้อนหลัง
2. ใช้ Adjusted Book Value
3. ให้ FA ประเมิน
4. ราคาตลาดเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก 5 วันก่อนมีมติ
Impossible is Nothing

โพสต์ที่ 7

ใช่ครับ... ที่เคยได้ยิน ประมาณที่คุณ woody บอก
จะเห็นว่ามีการคุ้มครองนักลงทุนในระดับหนึ่ง
ไม่ต้องห่วงว่าจะ Delist ที่ราคา IPO หรือ BV ครับ
007-s

โพสต์ที่ 8

อันนี้ มาจาก ความเห็น ดร ปัญญาค่ะ
9 กย.49 .... อนาคตของหุ้นปตท.

มีคนสนใจว่าหุ้นปตท.จะลงเอยกันอย่างไรกันมาก ที่สนใจเพราะหุ้นตัวนี้มีมาร์เก็ตแคปสูง จะมีผลต่อดัวดัชนีมากเมื่อถูกสั่งให้ออกจากตลาด บางคนถึงกับบอกว่าตลาดหลักทรัพย์ไทยจะพัง แล้วก็คิดกันต่อไปว่า ศาลคงไม่ทำอย่างนั้น ทั้งนี้โดยอ้างเหตุผลว่ารัฐบาลไม่มีเงินจะมารับซื้อคืน บางคนคิดเลยเถิดไปถึงขั้นว่า ควรใช้วิกฤติครั้งนี้ให้เป็นโอกาส คือกว้านซื้อหุ้นปตท.เอาไว้ เมื่อจะออกจากตลาดรัฐบาลต้องทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์ แล้วก็จะขายได้ในราคาเท่ากับที่ต่างประเทศเขาประเมิน คือหุ้นละประมาณ 300 บาท.....

ครับ, ผมไม่คิดอย่างนั้น
ประการที่หนึ่ง คือ ศาลนั้นจะตัดสินความอะไรเขาดูที่ตัวบทกฎหมาย เขาไม่สนใจว่ารัฐบาลจะมีเงินมารับซื้อคืนหรือไม่ มันเป็นปัญหาที่รัฐบาลต้องแก้ใขเอง (ซึ่งผมก็เห็นว่าแก้ใขได้ง่ายนิดเดียว เดี๋ยวผมจะบอกว่าทำได้อย่างไร ต่อให้เงินที่ต้องใช้นั้นเกินกว่างบประจำปี เขาก็ทำได้)
ประการที่สอง คือ รัฐบาลไม่ต้องทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์ เพราะนี่ไม่ใช่การเข้าเทคโอเวอร์ สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือ ตลาดต้องขึ้นป้าย SP แล้วกระทรวงคลังในฐานะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ก็ต้องเชิญประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อซาวเสียงว่าจะรับคืนหุ้นกันอย่างไร ถ้าตกลงกันได้กระทรวงคลังก็นำไปเสนอรัฐบาล ถ้ารัฐบาลเห็นด้วยก็ต้องตรากฎหมายการคืนหุ้น ในกฎหมายจะบอกเงื่อนใขการรับซื้อหุ้นคืน เมื่อประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้วก็แจ้งตลาดหลักทรัพย์เพื่อเอาชื่อออกจากตลาดหลักทรัพย์ แล้วก็ดำเนินการตามที่ได้ตกลงกันไว้

ทีนี้ก็ต้องมาถามกันว่า ในที่ประชุมของผู้ถือหุ้นนั้นมันจะเกิดอะไรได้บ้าง

ฝรั่งจะเสนอให้รับซื้อตามราคาในกระดานฟอรีนได้ใหม?
ได้ครับ แต่โหวตแพ้กระทรวงการคลัง เพราะกระทรวงการคลังถือหุ้นเกินครึ่ง

ตกลง ไอ้ที่บอกว่าให้ใช้วิกฤตเป็นโอกาสนั้นก็เป็นหมันใช่ใหม?

ถึงตรงนี้ผมคงไม่ต้องบอกว่า คนไทยก็เสนอได้ แต่ก็แพ้โหวตเช่นกัน

แม้แต่ตลาดหลักทรัพย์ที่มีหน้าที่รัษาผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นก็ไม่สามารถทำอะไรได้

ทีนี้ก็มีคำถามว่า กระทรวงการคลังจะเสนออย่างไร?
แน่นอนครับ, กระทรวงการคลังต้องเสนอในสิ่งที่รัฐบาลไม่เสียหาย ในขณะนี้ หุ้นที่กระทรวงการคลังถืออยู่คือหุ้นเดิม กระทรวงการคลังได้รับเงินแค่ตามราคาจองของหุ้นใหม่ที่เพิ่มขึ้น ดังนั้น เขาจะรับซื้อในราคาเงินสดได้แค่เท่าราคาจอง แต่ถึงแม้จะเป็นราคาจอง ซึ่งต่ำกว่าราคาปัจจุบัน กระทรวงการคลังก็ไม่มีงบประมาณมาจ่ายได้ในปีนี้ ทางออกก็คือ จะรับซื้อในราคาจองก็ได้ แต่ต้องรอ 1-5 ปี เพราะต้องตั้งงบประมาณทะยอยรับซื้อ แต่ถ้าอยากได้ราคาในตลาด ท่านก็คงต้องรอประมาณ 10-15 ปี ทั้งนี้เพื่อให้ค่าของเงินมันลดลงเท่ากับราคาจอง

ครับ, ผมเคยบอกว่า รัฐมนตรีคลัง(ดร.สมคิด)นั้นเอาทรัพย์สินดีๆมาขายถูกๆ แต่พูดกลับข้าง คืออ้างว่ากระทรวงการคลังยังถือหุ้นเท่าเดิมอยู่ แต่ได้เงินจากหุ้นใหม่มาฟรีๆ แต่ไม่มีใครเข้าใจ ตอนนี้คงจะเริ่มเห็นผล เพราะถ้าจะรับซื้อคืนในราคาตลาดรัฐบาลจะขาดทุนเป็นแสนล้านบาท กระทรวงการคลังตอนนี้ไม่มีทางอื่นใด นอกจากจะรับคืนในราคาทุน หรือไม่ก็รอไปรับกันชาติหน้า(เรื่องอย่างนี้มีให้เห็นในอดีตมาแล้ว เช่น บริษัทราชาเงินทุน เจ้งแล้วรับได้แค่ 30% ในเวลา 5 ปี)

นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เคยถือหุ้นปตท.เลย

รัฐวิสาหกิจที่นำมาเข้าตลาดนั้นเขามีข้อได้เปรียบตรงนี้แหละ คือถือหุ้นเกินกึ่งหนึ่งได้ แล้วจะโหวตกันอย่างไรก็ไม่มีทางเอาชนะเขาได้

ครับ, ถ้าศาลท่านบอกให้เลิกการแปรรูป ราคาหุ้นปตท.ก็รูดลงเหลือเท่าราคาจองครั้งแรกแน่ๆ

อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวตามนักวิเคราะห์ผู้ไม่เคยรับราชการนะครับ

................
http://www.drpunya.com/news.htm

โพสต์ที่ 9

ไม่รู้จะเชื่อใครดี ถ้าตามนักวิเคราะห์ก็ 4 ข้ออย่างที่คุณ woody บอก
แต่ comment ของ ดร.ปัญญาก็มีเหตุผล น่าคิดเหมือนกันแฮะ ... :D
ขอบคุณคุณ 007-s คนสวยครับ

สำหรับผม ถือคติอย่าเข้าไปยุ่งกับหุ้นที่เราไม่มั่นใจว่าจะเกิดอะไรขึ้น ดีที่สุดครับ
007-s

โพสต์ที่ 10

HVI เขียน:ไม่รู้จะเชื่อใครดี ถ้าตามนักวิเคราะห์ก็ 4 ข้ออย่างที่คุณ woody บอก
แต่ comment ของ ดร.ปัญญาก็มีเหตุผล น่าคิดเหมือนกันแฮะ ... :D
ขอบคุณคุณ 007-s คนสวยครับ

สำหรับผม ถือคติอย่าเข้าไปยุ่งกับหุ้นที่เราไม่มั่นใจว่าจะเกิดอะไรขึ้น ดีที่สุดครับ
ดิฉันไม่มีตัวนี้ เลยเฉยๆ แต่ถ้ามีก็คงต้องระวัง เพราะ อาจารย์ ปัญญา ไม่ใช่คนที่พูดไรมั่วๆค่ะ ท่านวิเคราะห์ ถึงสิ่งกระทบ ความน่าจะเป็นเสมอ

และประโยคสุดท้ายที่ว่า
อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวตามนักวิเคราะห์ผู้ไม่เคยรับราชการนะครับ
เพราะท่านคือ คนรับราชการ มาก่อน เข้าใจว่าตอนนี้เกษียนแล้ว

ทั้งหมด คงขึ้นอยู่กะ ผู้มีอำนาจ ที่เกี่ยวข้อง ว่าจะใช้หลักใดในการจัดการ นิติศาสตร์ หรือ รัฐศาสตร์ หรือ เห็นแก่บ้านเมือง โดยหันมาห่วงใย ด้านชื่อเสียงของชาติบ้าง ก็จะดีไม่น้อยค่ะ

แต่ที่สำคัญคือ ศาลรับฟ้องแล้ว ไม่ทราบว่า ศาลจะพอยืดหยุ่น จะดีกว่าหรือไม่ สำหรับบรรยากาศการลงทุนของประเทศ

แล้วก็ยังมีกลุ่มที่เดินหน้าฟ้องร้องด้วย ว่าถ้าศาลไม่ถอดถอนตามฟ้อง กลุ่มนั้นเขาจะเคลื่อนไหวอย่างไร

:D

โพสต์ที่ 11

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ศาลนั้นจะตัดสินความอะไรเขาดูที่ตัวบทกฎหมาย
ผมเห็นด้วยกับบทความของ ดร.ปัญญาในประเด็นนี้ครับ
หน้าที่ของศาลคือตัดสินถูกผิด และการรับฟ้องหมายถึงคดีมีมูล
หากการนำ ปตท.เข้าตลาดผิดจริง ก็คงต้องตัดสินไปตามนั้น
เหมือนอย่างที่เราเคยเห็นในกรณี กฟผ. แม้จะต่างกรรม ต่างวาระ
แต่เราก็มีตัวอย่างให้เห็นแล้วว่าถ้าผิด ศาลท่านก็ตัดสินว่าผิด

ส่วนผลกระทบต่อนักลงทุนผมว่าต้องเป็นหน้าที่ของรัฐบาล
ซึ่งน่าจะมีมาตรการมารองรับผลกระทบจากเรื่องนี้
มากกว่าจะหวังว่าศาลจะยืดหยุ่นด้วยเหตุผลที่ว่า
รัฐไม่มีเงินซื้อ หรือกระทบความเชื่อมั่นของนักลงทุนของตลาดทุนไทย
เนื่องจากศาลท่านมีหน้าที่วินิจฉัยตามข้อเท็จจริงโดยยึดตัวบทกฎหมายเป็นหลัก
007-s

โพสต์ที่ 12

ถ้างั้นก็ต้องระวังล่ะค่ะ
:D
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมยังคิดอยู่ว่า จะกอดหุ้น ปตท.ออกนอกตลาดไปเลย เป็นหุ้นส่วนในรัฐวิสาหกิจ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
jaychou

โพสต์ที่ 14

เสริม อ.ปัญญา นะครับ เพราะว่าหุ้นพวกนี้เป็นหุ้นรัฐวิสาหกิจ
แค่ผู้ถือหุ้นใหญ่ของปตท.ใช้นโยบายคืนกำไรให้ประชาชน โดยลดราคาก๊าซและน้ำมันทุกชนิด ราคาก็ลงมาแถวๆราคา IPO ง่ายๆครับ

โพสต์ที่ 15

jaychou เขียน:เสริม อ.ปัญญา นะครับ เพราะว่าหุ้นพวกนี้เป็นหุ้นรัฐวิสาหกิจ
แค่ผู้ถือหุ้นใหญ่ของปตท.ใช้นโยบายคืนกำไรให้ประชาชน โดยลดราคาก๊าซและน้ำมันทุกชนิด ราคาก็ลงมาแถวๆราคา IPO ง่ายๆครับ
ถึงแม้เป็นรัฐวิสาหกิจ แต่คงไม่สามารถกำหนดราคาตามใจชอบได้ เพราะเป็นธุรกิจที่ยังคงมีผู้ค้ารายอื่นร่วมด้วย
ถ้า ปตท.(เมื่อเป็นรัฐวิสาหกิจ อีกครั้งหนึ่ง) ขายน้ำมันราคาต่ำกว่าทุน บริษัทอื่น เช่น เชลล์ เอสโซ คงไม่ยอม
ถึงแม้ราคาจะลงมาที่ IPO แต่มูลค่าของบริษัทคงไม่ลดลงขนาดนั้น
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"

โพสต์ที่ 16

อีกประการหนึ่ง
ส่วนหนึ่งของงบประมาณ ซึ่งคงไม่น้อย มาจากรายได้จากรัฐวิสาหกิจเหล่านี้
รัฐบาล คงต้องชั่งน้ำหนักดูว่า ได้หรือเสียมากกว่ากัน

ส่วนเรื่องของศาล เป็นเรื่องที่คาดการณ์ยาก
nowkung

โพสต์ที่ 17

ผมว่าถ้าจะเอา ptt ออกก็คงต้องราคาตามตลาดน่ะครับ
ขืนเอาออกในราคา 35 บาท มันจะมีความยุติธรรมกับผู้ถือหุ้นที่ซื้อในราคา 200 กว่าบาทได้อย่างไร นอกจากนี้บริษัทย่อย/ ร่วม ของ ptt ก็ยังมี
pttep
pttch ซึ่งก็ต้องเอาออกจากตลาดด้วยและ บล.อื่นๆอีกมากมายซึ่งจะทำให้ตลาดหุ้นไทยปั่นป่วนและไม่น่าเชื่อถือในสายตานักลงทุนทั้งไทย/เทศ
นอกจากนี้ศาลยังดูแง่มุมอื่นๆไม่ใช่ดูจากกฎหมายทื่อๆอย่างเดียวด้วย
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
MisterK

โพสต์ที่ 18

007-s เขียน:อันนี้ มาจาก ความเห็น ดร ปัญญาค่ะ
http://www.drpunya.com/news.htm
คมจริง ๆ ครับ     เข้าใจระบบราชการอย่างลึกซึ้งจริง ๆ

ผมยังจำสมัยท่านเขียนบทความคอมพิวเตอร์ลงนิตยสารได้    เวลาซื้อมามักจะต้องเปิดอ่านของท่านก่อนเสมอ
lekmak333

โพสต์ที่ 19

ขอให้ปฎิบัติเหมือนกันหมด เอา THAI  AOT ออกไปด้วยน่ะ

ให้ประเทศเจ๊งไปเลย

โพสต์ที่ 20

ผมยังจำสมัยท่านเขียนบทความคอมพิวเตอร์ลงนิตยสารได้    เวลาซื้อมามักจะต้องเปิดอ่านของท่านก่อนเสมอ
ผมก็ติดตามบทความด้านคอมพิวเตอร์ในวารสารไมโครคอมพิวเตอร์ของท่านสมัยยังเป็นนักศึกษาเป็นประจำ
แต่แนวคิดเรื่องการเลือกหุ้นโดยใช้ระบบ Trading System ของท่าน ขอฟังหูไว้หูครับ ...  :D
khun_parinya

โพสต์ที่ 21

ผมก็มองเหมือนคุณ path2544 ครับ แต่เข้ามาตอบช้ากว่าเท่านั้นเอง  :D

มันเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดเลย ยุติธรรมที่สุดด้วย
lekmak333

โพสต์ที่ 22

PTT ในธุรกิจปิโตรเคมี สงสัยงานนี้ แชมผูกขาดตกไปอยู่ที่ SCC แทน
BHT

โพสต์ที่ 23

มีกลุ่มประท้วงบอกให้ซื้อคืนที่ราคาพาร์ อิอิ
โพสต์โพสต์