งบ property fund ไม่มี Depreciation???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งบ property fund ไม่มี Depreciation???

โพสต์ที่ 1

ลองอ่าน P/L sheet ของ property fund มา 2-3 กองทุน
ไม่เห็นมีกองไหนคิดค่าเสื่อมราคาเป็นค่าใช้จ่ายเลยครับ
แบบนี้มันถูกต้องตามหลักบัญชีด้วยหรือ?
Profit Margin > 50% เกิดได้เพราะไม่รวม Depreciation หรือเปล่าครับ?
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

prop fund ทั้งหมด ใช้วิธีให้ที่ปรึกษาตีราคาตลาด pp&e แล้วบันทึกบัญชีที่ราคาตลาด ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมกลต.ถึงยอมให้ทำได้ ผิดหลัก Conservatism ของนักบัญชีชัดๆ แต่ทำได้แน่นอนเพราะทำกันหมดทุก fund ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 3

นั่นสิครับ ผมก็แปลกใจ ลองไปถามเพื่อนที่เป็น CPA ดันไม่รู้จัก Property Fund กันซะอีก -_-'

โพสต์ที่ 4

ในที่สุดก็หา CPA ที่รู้จัก Property Fund จนได้

คำตอบคือ มูลค่าสินทรัพย์ถาวร ใช้วิธีประเมินค่าต่างจากบริษัททั่วไป
แทนที่จะคิด Depreciation เพื่อลดมูลค่าสินทรัพย์ลงตามการใช้งาน

Property Fund ใช้วิธีประเมินค่าสินทรัพย์ตามราคาตลาด โดยใช้ผู้ประเมินราคาอิสระที่ กลต ให้อนุญาต ดังนั้นราคาสินทรัพย์จึงไม่มีการคิดค่าเสื่อมราคา แต่ถ้าราคาประเมินลดลงหรือเพิ่มขึ้น Property Fund ก็มีโอกาส ขาดทุน/กำไร จากการเปลี่ยนแปลงมูลค่าสินทรัพย์ได้ :D

งานนี้ขออนุญาตชงเองตอบเองครับ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 5

สุมาอี้ เขียน:prop fund ทั้งหมด ใช้วิธีให้ที่ปรึกษาตีราคาตลาด pp&e แล้วบันทึกบัญชีที่ราคาตลาด ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมกลต.ถึงยอมให้ทำได้ ผิดหลัก Conservatism ของนักบัญชีชัดๆ แต่ทำได้แน่นอนเพราะทำกันหมดทุก fund ครับ
Property Fund ใช้วิธีประเมินค่าสินทรัพย์ตามราคาตลาด โดยใช้ผู้ประเมินราคาอิสระที่ กลต ให้อนุญาต ดังนั้นราคาสินทรัพย์จึงไม่มีการคิดค่าเสื่อมราคา แต่ถ้าราคาประเมินลดลงหรือเพิ่มขึ้น Property Fund ก็มีโอกาส ขาดทุน/กำไร จากการเปลี่ยนแปลงมูลค่าสินทรัพย์ได้
มันต่างกันยังไงอ่ะ  :roll:  :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 6

มันต่างกันยังไงอ่ะ  
ต่างกันที่คุณ สุมาอี้ ไม่ใช่ CPA ครับ :P ผมเชื่อถึง CPA น่ารักๆมากกว่าแน่นอน  8) ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
pongto

โพสต์ที่ 7

CPA คืออะไรครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

pongto เขียน:CPA คืออะไรครับ
CPA = Certified Public Accountant หรือ ผู้สอบบัญชีรับอนุญาต ครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."

โพสต์ที่ 9

CPA คืออะไรครับ
CPA = Cute and Pretty Accountant ไม่ต้องสอบ Cert. ผมยกตำแหน่งให้เลย  :ep:
โพสต์โพสต์