ขอปรึกษาเรื่อง***อิฐ***ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 1

ขอนอกเรื่องหุ้นนิดนึงนะครับ

พอดีกำลังจะสร้างบ้าน แต่ไม่รู้ว่าจะใช้อิฐมอญหรืออิฐมวลเบา (QCON, SUPER) จะดีกว่ากันครับ เพื่อนๆท่านใดมีความรู้หรือมีประสบการณ์รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล.แถวบ้านฝนตกบ่อยครับ เลยกลัวเรื่องความชื้น
"Price is what you pay. Value is what you get."
artvr4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อิฐ มอญ จะทนกว่าครับ  เห็นเค้าว่ากันว่าทน เป็น 100 ปี
อิฐมวลเบา ก็เบา  ทำให้ลดต้นทุนด้านโครงสร้าง  

บ้านผมสร้างเป็นอิฐมอญ แต่ส่วนต่อเติม ผมใช้อิฐมวลเบา ครับ

หากว่าจะเทียบความแตกต่าง ด้าน อุณหภูมิ รู้สึกว่าห้องที่ต่อเติมด้วยอิฐมวลเบา จะ ไม่ร้อนเท่า ส่วนบ้านเดิมๆครับ เห็นว่าจากการดูดซับความร้อนน้อยกว่าอิญมอญ

แต่อิฐมวลเบา คุณต้องใช้ ปูนก่อ และฉาบของเค้าโดยเฉพาะ ซึ่งราคาค่อนข้างสูง (แม้ว่าจะถูกลงมาเยอะ)  และต้องระวังปัญหา การตอก ตะปูครับ
ควรใช้สว่านเจาะ และใช้ พุกสำหรับอิฐมวลเบาโดยเฉพาะ

ด้านการสร้าง อิฐมวลเบาสามารถทำให้การสร้างบ้านเร็วขึ้นครับ หากว่าต้นทุนพอ ผมแนะนำให้ใช้ขนาด กว้าง 10  หรือ 15 เซนไปเลยครับรับรองปัญหาเรื่องความร้อนในบ้านดีขึ้น ครับ

ส่วนปัญหาเรื่องความชื้นนั้น  อิฐมวลเบาไม่ควรใช้ในส่วนของห้องน้ำครับ บริเวณห้องน้ำควรใช้อิฐมอญ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ดูกันแหละครับ

ข้อดีอิฐมวลเบา
- เทียบราคาต่อตารางเมตรรวมค่าแรงแล้ว ตอนนี้ถูกกว่าอิฐมอญ
- น้ำหนักน้อย ทำให้ประหยัดค่าโครงสร้างโดยรวม
- กันความร้อนได้ดี ทำให้บ้านเย็นขึ้น
- ช่างทำงานได้เร็วกว่า

ข้อดีของอิฐมอญ
- เจาะได้ แขวนได้
- แข็งแรงกว่า

ส่วนอิฐมอญนั้นถ้าอยากให้กันความร้อนได้ดีกว่าอิฐมวลเบาก็ก่ออย่างนี้ครับ

|||    |||
|||    |||

ก่อผนังสองชั้นเว้นอากาศตรงกลาง กันความร้อนได้ดีไม่แพ้อิฐมวลเบา
แต่ว่าราคาต่อตารางเมตรก็จะแพงขึ้นไปอีกนะครับ อีกอย่างก่อผนังสองชั้นมันเปลืองที่ครับ
เนื้อที่ใช้สอยหายไปพอสมควรเลย
กำลังสร้างบ้านอยู่เหมือนกันตอนนี้
มีอะไร PM มาถามได้เลยครับ
_________
โอ@

โพสต์ที่ 4

ถ้าให้ผมเลือกนะ ไม่กลัวเปลือง อิฐมอญสองชั้นด้านที่โดนแดดครับ
แล้วก็ชั้นเดียวในด้านที่ไม่โดนแดด ยังไงค่าโครงสร้างก็ ไม่ถึง 10% ของราคาบ้าน
อย่าไปประหยัดมันเลยครับ ใช้ให้เต็มที่ดีกว่า
เสาเข็มตัวไอบ้านผมยัง I 35 เลยไม่รู้ผู้ใหญ่เขาจะเอามาทำไมขนาดนั้น
เขาบอกว่าสบายใจ ราคาแพงขึ้นนิดหน่อย
_________
Kao

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ :D

บ้านผมกระจกค่อนข้างเยอะครับ เลยไม่แน่ใจว่าการใช้อิฐมวลเบายังได้ประโยชน์ในเรื่องความเย็นหรือเปล่า (กลัวว่าความร้อนจะเข้าทางกระจกแทน :oops: )
"Price is what you pay. Value is what you get."
โอ@

โพสต์ที่ 6

เหมือนกันครับ บ้านผมก็มีแต่กระจกเต็มบ้านเลย -_- แล้วข้างนอกก็จัดสวนแบบบาหลีๆ ทึบๆ ดูแล้วเขียวๆ มีความสุขดี พอมาดูกระดาน แดงเถือกซะงั้น อยู่บ้านเขียวอยู่ดีดี
_________
Kao

โพสต์ที่ 7

โอ@ เขียน:เหมือนกันครับ บ้านผมก็มีแต่กระจกเต็มบ้านเลย -_- แล้วข้างนอกก็จัดสวนแบบบาหลีๆ ทึบๆ ดูแล้วเขียวๆ มีความสุขดี พอมาดูกระดาน แดงเถือกซะงั้น อยู่บ้านเขียวอยู่ดีดี
:lol:  :lol:  :lol:
ร้านอาหารไม่แดงหนิครับ แชสซีเขียวหรือยังครับ
พอร์ตผมก็แดงเหมือนกัน สามวันลบไป1.54%
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ใช้อิฐมวลเบาดีกว่ามังครับ .......................

1.ประหยัดพลังงาน
     กันความร้อนได้ดีกว่าอิฐมอญถึง 4-8 เท่า จึงช่วยลดการถ่ายเทความร้อนจากภายนอก สู่ภายในอาคารได้เป็นอย่างดี ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายจากขนาดเครื่องปรับอากาศที่เล็กลง และลดค่าไฟฟ้าได้ถึง 30%

2.น้ำหนักเบา
      น้ำหนักเบากว่าอิฐมอญ 2-3 เท่า และเบากว่าคอนกรีต 4-5 เท่า ส่งผลให้ประหยัดค่าก่อสร้างโครงสร้างอาคาร และเสาเข็มลงได้อย่างมาก แต่อาคารยังคงมีความแข็งแรงเท่าเดิม

3.ใช้งานง่าย
      ใช้งานได้ง่ายโดยไม่ต้องอาศัยความชำนาญ สามารถตัด แต่ง เลื่อย ไส เจาะ ฝังท่อระบบได้โดยใช้เครื่องมือเฉพาะที่ใช้งานง่าย และหาซื้อได้ทั่วไป

4.กันไฟนานกว่า 4 ชั่วโมง
      ด้วยคุณสมบัติที่เป็นฉนวนทำให้ทนทานต่อเพลิงไหม้ที่อุณหภูมิสูงได้เป็นอย่างดี สามารถกันไฟได้นานกว่าผนังอิฐมอญ 2-4 เท่า ช่วยลดความเสียหายต่อชีวิต และทรัพย์สินของผู้อยู่อาศัย

5.ก่อสร้างได้เร็ว
     มีขนาดใหญ่กว่า แต่น้ำหนักเบา ขนย้ายได้สะดวก ทำงานได้เร็วกว่าอิฐมอญ 2-3 เท่า เร่งรัดงานให้เสร็จทันเวลาได้อย่างเป็นระบบ

6.มิติเที่ยงตรง
      ขนาดมิติเที่ยงตรง แน่นอน ได้ชิ้นงานที่เรียบ สวยงาม มีหลายขนาดให้เลือก ประหยัดวัสดุ และ แรงงานในการก่อ ฉาบ

ข้อกังวลเรื่องความชื้น  ผมว่าไม่น่าห่วงนะครับ ......................

ไม่อย่างงั้นลูกบ้าน LH  ร้องกันกระจองอแงหมดแล้ว ....................

เรื่องความเร็วในการก่อ  นี่เร็วมากๆเลยครับ ...............

ขนาดช่างที่ไม่เคยใช้มาก่อน  มาใช้แล้วติดใจ

ไม่อยากจะใช้อิฐมอญเลยครับ ..................

ระวังตอนงานฉาบหน่อยครับ   ทําไม่ถูกเทคนิค ถูกวิธี  ร้าวทั้งหลังได้เลยครับ
LOSO

โพสต์ที่ 9

หรือถ้าสนใจบ้านประหยัดพลังงาน .........................

บ้านคุณวิบูลย์นั่นตัวอย่างแท้ๆจากอาจารย์เลยครับ .................

ลองคุยดู ............
path2544

ให้ข้อมูลนิด

โพสต์ที่ 10

ถ้าก่อด้วยอิฐมวลเอา อย่าแขวนอะไรหนักๆๆ นะครับ มันรุดลงมาเป็นแนวยาวเลยนะครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Muffin

โพสต์ที่ 11

ระวังเรื่องปูนฉาบนิดนึงนะครับ ต้องใช้ให้ถูกประเภทนะครับ เพราะอิฐมวลเบามีรูพรุนมากกว่าทำให้ดูดน้ำออกจากปูนฉาบมากกว่า รอยร้าวในการฉาบจะเกิดขึ้นได้ง่ายกว่านะครับ
artvr4

โพสต์ที่ 12

มาบอกเพิ่มครับ

หากตกลงเลือก อิฐ มวลเบาแล้ว   คิวคอน กับซุปเบอร์บล็อก ไม่ต่างกันครับ

ขอเน้นย้ำ ขั้นตอนการฉาบนะครับ  เนื่องจากอิฐมวลเบาจะดูดน้ำ ระหว่างฉาบเร็วมาก เนื่องจากความพรุน

ดังนั้น ก่อนฉาบ  ให้ สาดน้ำใส่อิฐให้เยอะครับ เอาให้ชุ่มเลย  หากว่าให้ดี

สมมติ ฉาบปูนด้านใน  ด้านนอกยังไม่ได้ฉาบก็ให้เอาน้ำราดกำแพงอิฐมวลเบาด้านที่ไม่ได้ฉาบด้วยครับ   เพราะหากว่าอิฐมีความชุ่มน้ำ พอปูนฉาบเริ่มแห้ง จะไม่เกิดรอยร้าวครับ

ส่วนเรื่องแขวนของหนัก  พุกยึกสำหรับ อิฐมวลเบา จุดนึกจำไม่ผิดยึดหนักได้ 20 หรือ 40 กิโลครับ ก็ใช้จุดยึดหลายจุดมากระจายน้ำหนักก็ดีครับ

สร้างบ้านเสร็จแล้ว มาโพสให้ดูด้วยครับ  :cheers:  เพราะบ้านผมมีโครงการจะสร้างใน อีกสองปีข้างหน้า เผือได้เป็นไอเดีย
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Kao

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ :D
โพสต์โพสต์