เวลาอย่างนี้หรือเปล่า ที่ควรจะเป็น VI มากกว่าเวลาไหนๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เวลาอย่างนี้หรือเปล่า ที่ควรจะเป็น VI มากกว่าเวลาไหนๆ

โพสต์ที่ 1

......เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

สำหรับผม ซึ่งไม่ใช่ VI พันธุ์แท้

ผมเองมีการลงทุน ในสัดส่วนของหุ้นเก็งกำไรอยู่เสมอ (เพราะมันสนุก  :lol: )
โดยส่วนตัว ทุกครั้งที่ไม่มั่นใจสภาพตลาด ก็จะเลิกซ่า แต่ไม่ได้เลิกลงทุน
อย่างเช่นเวลานี้ ผมลดสัดส่วนของหุ้นเก็งกำไรออกไปอย่างมีนัยสำคัญ
เพื่อนๆพี่ๆ ปรับพอร์ทตามสถานการณ์บ้างไหมครับ
หรือว่า ยึดมั่นในแนวทางอันแน่วแน่.... เป็น VI พันธุ์แท้กันตลอดเวลาครับ
Tiger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พอร์ตการลงทุนผม

ไม่ได้ขายอะไรมาเดือนนึงแล้ว

จริง ๆ เดือนที่แล้วก็ขายนิดเดียว แก้เซ็ง

พูดให้เข้าท่าหน่อยก็ไม่ได้ปรับพอร์ตมา 3 เดือนแล้ว

ได้ปันผลมาชดเชย ราคาหุ้นที่ตก

มอง ๆ ก็ยังเสมอตัวครับ

จะซื้อเพิ่มก็ไม่ค่อยมีกระตังค์

มีเงินสด อยู่ 1 % ไว้เล่นเก็งกำไร

ก็ได้ซื้อขายอยู่เรื่อย ๆ เอามันครับ   :wink:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
artvr4

โพสต์ที่ 3

ผมเองมีการลงทุน ในสัดส่วนของหุ้นเก็งกำไรอยู่เสมอ (เพราะมันสนุก   )
โดยส่วนตัว ทุกครั้งที่ไม่มั่นใจสภาพตลาด ก็จะเลิกซ่า แต่ไม่ได้เลิกลงทุน
อย่างเช่นเวลานี้ ผมลดสัดส่วนของหุ้นเก็งกำไรออกไปอย่างมีนัยสำคัญ
เพื่อนๆพี่ๆ ปรับพอร์ทตามสถานการณ์บ้างไหมครับ
หรือว่า ยึดมั่นในแนวทางอันแน่วแน่.... เป็น VI พันธุ์แท้กันตลอดเวลาครับ
ผมก็ มีสัดส่วน การเก็งกำไรไว้อีก port เหมือนกัน แต่ช่วงนี้หุ้น VI หลายตัวราคาลงมาซะน้ำลายไหล  แต่ว่า port ที่ไว้ลงทุน เงินหมดแล้ว :cry:

แต่ผมคงไม่สามารถ เอาเงินสด จากportที่เก็งกำไรมาซื้อหุ้นVI ได้ เพราะจะทำให้เสียวินัย ในการเก็งกำไรครับ :lol:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Muffin

โพสต์ที่ 4

แต่ผมคงไม่สามารถ เอาเงินสด จากportที่เก็งกำไรมาซื้อหุ้นVI ได้ เพราะจะทำให้เสียวินัย ในการเก็งกำไรครับ
ชอบครับ ชอบ เสียวินัยในการเก็งกำไร
อิอิ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

พอร์ตของผมยังไม่ใหญ่นะครับ

เลยยังไม่สามารถแบ่งพอร์ตไปหาความสนุกได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Supra

โพสต์ที่ 6

พอร์ตของผมยังไม่ใหญ่นะครับ

เลยยังไม่สามารถแบ่งพอร์ตไปหาความสนุกได้

:lol:  :lol:  อิอิอิๆๆ พี่ chatchai  ครับ แล้วถ้าพอร์ตพี่ใหญ่ขึ้น พี่จะหาความสนุกแบบไหนกะพอร์ตบ้างอ่ะครับ  จะยัง vi อยู่หรือเล่นสั้นบ้างอ่ะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 7

ถ้าใหญ่พอ  อาจหาความสนุก  ซื้อกิจการเล็กๆผลการดำเนินงานไม่ดีซักบริษัทครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Muffin

โพสต์ที่ 8

จริงๆแล้ว เพราะว่า พีฉัตรชัย บรรลุวิชาไหมฟ้าไปแล้วต่างหากครับ
ไม่ใช่เป็นพวกธาตุไฟเข้าแทรกอย่างผม

ตั้งกระทู้ จะเป็น VI ปุ๊บ หุ้นปั่นวิ่งขึ้นมาหยามเลย....ดูมัน top gainer กันแต่ละตัว ทำไปได้
Supra

โพสต์ที่ 9

:D  :D  :D  :D

แจ่มๆๆๆๆ
โพสต์โพสต์