เห็นพี่ สามัญชน พูดในกระทู้หนึ่งว่า ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เห็นพี่ สามัญชน พูดในกระทู้หนึ่งว่า ...

โพสต์ที่ 1

ถ้าจะถือยาว ให้เอาหุ้นไปฝากโบรก ได้ผลตอบแทน 6%

ถามนิดนึงตามประสาคนไม่รู้นะครับว่า
1. ฝากโบรกนี่ หมายถึงฝากเขาเล่น Short ใช่มั๊ยครับ
2. ผลตอบแทน 6% นี่เขารับประกันเหรอครับ
3. การฝากแบบนี้มีผลดีผลเสียยังไงครับ ถ้าเขารับประกันผลตอบแทน 6% จริงน่าจะมีคนฝากเยอะน่ะสิใช่มั๊ยครับ

ชักงงๆครับ ไม่ค่อยเข้าใจ ถ้ารับประกันได้ 6% จริงๆ แบบนี้ก็ฝากกันเพียบสิครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

1. ครับ ให้คนอื่นยืมไปทำการ Short Sell
2. ครับ ได้รับผลตอบแทนเหมือนได้รับดอกเบี้ยเวลาเราฝากเงิน
(เคยได้รับจดหมายชวนให้ฝาก นานมาแล้ว เพิ่งรู้เหมือนกันครับว่าได้ตั้ง 6%)
3. ผลเสียคือ เวลาหุ้นขึ้น/ลง เราอยากขายก็ขายไม่ได้ ต้องฝากไว้ตามสัญญาที่ตกลงกันไว้
แต่เวลาหุ้นมีปันผล เรายังได้ปันผลตามปกติ

อาจจะมีคนฝากไม่มากนักมั้งครับ เพราะนักลงทุนไทยจะถือยาวๆข้ามปี ไม่สนหุ้นขึ้น/ลง คงมีไม่มากนัก
Belffet

โพสต์ที่ 3

งั้นหมายความว่า

1. ถ้าตั้งใจแน่นอนแล้วว่า ไม่ขายแน่ๆ นานๆ ถือเป็นปีๆ การฝาก short แบบนี้ก็ให้ผลตอบแทนเพิ่มขึ้นอีกจริงมั๊ยครับ
2. ไม่มีความเสี่ยงกับการไม่ได้หุ้นกลับคืนมาด้วยหรือครับ โบรกรับประกันหุ้นจำนวนเท่าเดิมคืนให้เราแน่ๆใช่ไหมครับ
3. จะสมัครฝากหุ้นที่ไหนยังไงดีครับ
4. ถ้าฝากแค่ไม่กี่หมื่นหรือแค่หลักแสนต้นๆเขาจะด่าว่าอะไรมั๊ยครับ

เพราะผมเป็นประเภท ถือยาวววววววววอยู่เหมือนกันครับ อย่างต่ำก็เป็นปีๆขึ้นไปน่ะครับ  เลยสนใจมากครับ
Belffet

โพสต์ที่ 4

อ้อ ขอขอบพระคุณคุณ HVI ด้วยนะครับที่กรุณาให้คำตอบเบื้องต้นแล้ว ขอบคุณมากครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

1. จริงครับ
2. โดยหลักการแล้วเป็นแบบนั้นครับ
3. ลองติดต่อโบรกที่คุณ Belffet ใช้บริการดูครับ
(ถ้าไม่มี ลองดู KGI หรือ Nomura)
4. เขาไม่ว่าอะไรหรอกครับ แต่หุ้นที่เขารับฝากอาจจะต้องเป็นหุ้นที่มีสภาพคล่องสูง  

ฝากได้ไม่ได้ยังไง เอามาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ  :D
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

เรียกว่า บัญชี SBL ครับ -- ย่อมาจาก Security Borrowing & Lending มั้ง

ก่อนจะสมัคร ต้องเปิดบัญชีมาร์จิ้นก่อนครับ

หลังจากนั้น ก็เอาหุ้นเรา (ใน SET50 เท่านั้น)
ไปฝาก list เพื่อการให้ยืม

ถ้ามีคนยืม เราจะได้วงเงินสดเข้าในบัญชี
มาร์จิ้น มีมูลค่าเท่ากับราคาของหุ้นในขณะนั้น (ไม่แน่ใจว่ามีหักหรือเปล่า)

(แปลว่า ถ้าไม่มีใครยืม ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น ไม่ใช่ว่าได้ดอกเบี้ยทันที)

เมื่อได้วงเงินสด เราสามารถฝากไว้เฉยๆ ไม่ทำอะไร
จะได้ดอกเบี้ย 6% ต่อปี โดยประมาณ คิดดอกทุกเดือน
(เหมือนบัญชีมาร์จิ้นปกติ)

เรื่อง 6% นี่ ผมไม่ชัวร์นะครับ จำได้ว่าเหลือ 3% แล้ว
แต่ช่วงนี้ดอกเบี้ยสูงขึ้น อาจจะเป็น 6% ก็ได้

ตอนผมฝาก ได้ดอกเบี้ยประมาณ 0.5% ต่อเดือนครับ
ก็ราวๆ 6% annually

วงเงินนี้ จำได้ว่ามีการปรับยอดทุกสิ้นวัน
โดยอิงจากราคาปิดของหุ้น

วงเงินนี้ เรายังสามารถเอาไปซื้อหุ้นตัวอื่นได้
แต่ถ้าซื้อ จะไม่ได้ดอกเบี้ยในส่วนวงเงินที่ซื้อ

ถ้าเราซื้อจนหมดวงเงิน และราคาหุ้นลดต่ำลง
จะต้องวางมาร์จิ้นเพิ่ม ตามกฎการรักษามาร์จิ้น

หุ้นที่ฝากเพื่อการยืม สามารถเรียกคืนได้ทุกเวลา
ถ้าจำไม่ผิด ราวๆ สองสามวันครับ

เมื่อเรียกคืน วงเงินเราก็จะถูกตัดออกไป
ถ้าเราเอาเงินนั้นไปซื้อหุ้น ก็จะต้องหาเงินสดมาเติม
หรือขายหุ้นที่เราซื้อออกไป และเราจะได้หุ้นเรา
กลับเข้ามาในพอร์ท

เมื่อมีการปิดสมุดทะเบียน เราจะได้หุ้นคืนมา
เพื่อให้มีชื่อในสมุดทะเบียนและรับสิทธิต่างๆ

ประมาณนี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณพี่ CK มากครับ
วันนี้ผมกำลังจะไปรับการอบรมเรื่องนี้อยู่พอดีครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 8

เพิ่งเห็นกระทู้ครับ

เพื่อนๆตอบได้ถูกต้องแล้ว ผมขอเสริมเรื่องดอกเบี้ยกับประเภทหุ้นครับ

เนื่องจากการฝากมีหลายแบบ

1. เราเรียกคืนได้ตลอดเวลา  ดอกเบี้ยประมาณ 3 %/ปี
2. เรียกคืนได้เมื่อครบ 1 เดือน  ดอกเบี้ยมากขึ้นไปอีก
3. เรียกคืนได้เมื่อครบ 2 เดือน  ดอกเบี้ยมากขึ้นไปอีก
4. เรียกคืนได้เมื่อครบ 3 เดือน  ดอกเบี้ยมากขึ้นไปอีกตามลำดับ

จำได้ว่าสูงสุดขึ้นไปถึง 6%(อาจจะจำผิด)  อย่างพอร์ทคุณวิบูลย์ที่ถือ PTTEP เป็นเวลาหลายๆปีโดยไม่คิดจะขาย  สมมติว่ามีมูลค่าถึง 30 ล้านบาท ก็จะได้กำไรมาใช้เปล่าๆปีละ 1.8 ล้าน หรือเดือนละแสนห้าโดยที่เราไม่เสียสิทธิในการได้ปันผลหรือสิทธิอื่นๆ

ส่วนหุ้นที่ฝากได้นั้น  โบรคผม(CNS)เขารับแต่หุ้นที่อยู่ใน set 50 ครับ  เสียดายเหมือนกันที่ไม่รับตัวอื่น  เพราะหุ้นผมมักจะไม่ค่อยมีสภาพคล่องทั้งนั้นเลย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 9

4. ถ้าฝากแค่ไม่กี่หมื่นหรือแค่หลักแสนต้นๆเขาจะด่าว่าอะไรมั๊ยครับ
ไม่ว่าครับ  เขาชอบเพราะเขาก็ได้ค่าธรรมเนียจากธุรกรรมนี้ด้วย

หรือถ้าเขินๆก็เปิดเป็นบัญชีอินเตอร์เน็ตครับ  เราทำรายการฝากหรือยืมได้เองเลยครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Belffet

โพสต์ที่ 10

ผมมีบัญชี internet อยู่กับ Seamico จำเป็นต้องเปิด บัญชีมาร์จินแบบที่พี่ CK ได้บอกไว้หรือไม่ครับ

หรือว่าผมสามารถทำเองได้เลย แล้วทำได้ที่ไหนเหรอครับ
Belffet

โพสต์ที่ 11

ล่าสุดครับ

Broker ของผมบอกว่า ไม่มีบริการเปิด SBL ให้ยืม short หุ้นครับ

ไหงเป็นงี้ล่ะ แสดงว่าไม่ใช่ทุก Broker ที่จะมีบริการแบบนี้ใช่มั๊ยครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 12

ไหงเป็นงี้ล่ะ แสดงว่าไม่ใช่ทุก Broker ที่จะมีบริการแบบนี้ใช่มั๊ยครับ
ใช่ครับ  แต่ละโบรคไม่เหมือนกัน

บางแห่งมีเงินสดเยอะก็จะเปิด
และบางแห่งที่เปิด  ก็อาจจะมีหุ้นให้เล่นมาร์จิ้นมากกว่า  
บางแห่งเปิดให้เล่นได้ไม่กี่สิบตัวบางแห่งสองร้อยกว่าตัว

และบางแห่งมีหุ้นให้เล่นมากกว่าแล้ว ยังให้วงเงินเล่นมากกว่าอีกด้วย
Belffet

โพสต์ที่ 13

ถ้าเช่นนั้น หากผมไปเปิดบัญชีใหม่กับอีก โบรกนึงซึ่งมีบริการรับฝากหุ้นอยู่ แล้วผมจะสามารถโอนหุ้นที่ผมถืออยู่จากโบรกนึงไปยังโบรกใหม่ต้องเสียภาษีหรือธรรมเนียมอะไร เท่าไหร่ครับเนี่ย

สนใจมากแต่ Seamico ไม่มีรับฝาก

เจ็บจายยยยย
สามัญชน

โพสต์ที่ 14

แล้วผมจะสามารถโอนหุ้นที่ผมถืออยู่จากโบรกนึงไปยังโบรกใหม่ต้องเสียภาษีหรือธรรมเนียมอะไร เท่าไหร่ครับเนี่ย
เสียค่าโอนตัวละ 300 บาทครับ  หุ้นตัวหนึ่งจะมีจำนวนเท่าไหร่ก็ได้
Belffet

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่สามัญชนคร้าบบบบ

สงสัยได้เปิดอีก port แหงเลย
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 16

สามัญชน เขียน:
เสียค่าโอนตัวละ 300 บาทครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 17

โอนจาก  บล.บัวหลวง  ไปโบรกอื่น  คิด  100  บาท  ต่อหุ้นหนึ่งตัวไม่จำกัดจำนวนหุ้น

โอนจาก  บล.เกียรตินาคิน  ไป   บล.อื่น  คิด200บาท  ต่หุ้นหนึ่งตัวไม่จำกัดจำนวนหุ้น

แต่ละ  บล.คิดอัตราไม่เท่ากันครับ
Belffet

โพสต์ที่ 18

พี่ๆทุกท่านเข้ามาตอบราวกับว่า การทำ SBL เป็นเรี่องปกติ ใครๆก็ทำกัน

แต่ทำไมผมเพิ่งจะรู้ล่ะเนี่ย ลงทุนมาปีกว่าแล้วนะ

ข้าน้อยความรู้ยังด้อยจริงๆ ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

กะว่าจะโอนไปฝาก short ที่ CNS ซักหน่อยครับ เพื่อให้ผลตอบแทนที่ดีขึ้น

8)
โพสต์โพสต์