ใครไม่กลัว ผมกลัวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มกลัวครับ สถานะการณ์อย่างนี้ดีจริงหรือ

มองไม่ออก แถมหุ้นตกน้อยเกินไป ทุกสิ่งดูสวยงามมากไป

อตร.ครับ ผมเลยนิ่งๆรอดูก่อนครับ แถมหุ้นที่มีลงบ้างไม่ลงบ้าง น่าแปลกใจ

ผมเลยขายหุ้นทุกตัวไป50% ขึ้นก็ขึ้นไป ผมรอนิวโลว์อย่างเดียว

ยิ่งที่โดนกระทบจากการเมืองน่ายิ่งสนใจ ถ้าลงแล้วนิ่ง :D  

ถ้าลงทุนหุ้นที่พื้นฐานดีจริงๆ คงกระทบบ้างแต่ไม่มาก

แต่ประเภทลูกผีลูกคน น่ากลัวจริงๆ เช่น itd sattel sc mlink itv ถึงแม้นิวโลว์ก็ยังเสียว

แต่เมื่อไหร่นิ่ง ค่อยมองอีกครั้ง :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
jaychou

โพสต์ที่ 2

วัวแดง เปี๊ยนไป๋
ฐิติ

โพสต์ที่ 3

ผมสนใจMLINKครับ พี่วัวแดง

ผมคิดธุรกิจเขาพอได้นะครับ
เรื่องผู้ถือหุ้นใหญ่ตระกูลวงศ์สวัสดิ์ จะโดนตรวจสอบ จริงๆแล้วคงไม่เกี่ยวกับบริษัท เพราะตามกฎหมายก็คนละคนกัน

เรื่องที่ผมกลัวคือ ผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีอำนาจ จะโกงบริษัทแล้วหนีไปมากกว่า

สรุปแล้วก็ ไม่กล้าซื้อครับ :lol:
ฐิติ

โพสต์ที่ 4

SATTEL , SC

ก็น่าสนใจ

ในความคิดพี่วัวแดง ถ้าตัดเรื่องการเมืองออกไป
พี่สนใจตัวไหนมากที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: ใครไม่กลัว ผมกลัวครับ

โพสต์ที่ 5

วัวแดง เขียน:แต่ประเภทลูกผีลูกคน น่ากลัวจริงๆ เช่น itd sattel sc mlink itv ถึงแม้นิวโลว์ก็ยังเสียว

แต่เมื่อไหร่นิ่ง ค่อยมองอีกครั้ง :D
ถ้าเป็นประเภทลูกผีลูกคนจริง  ก็ไม่น่าสนใจตั้งแต่แรกแล้ว  และก็ไม่น่ามองไม่ว่าจะนิ่งหรือไม่นิ่ง

แล้วเราก็จะไม่ต้องมานั่งคิดๆ  ซื้อๆขายๆ  ยกเว้นแต่คนที่ชอบ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 6

ตื่นเต้นสุดก็คงจะเป็นคนที่ซื้อ QH-W3 ในช่วงที่ผ่านมา...

เย็นวันก่อนปฏิรูป ปรับตัวขึ้น 20% ในวันเดียว รู้สึกจะสองวันติดมั้งไม่แน่ใจ

ตอนนี้รถไฟเหาะพามากลับส่งที่เดิม ไม่ใช่สิ ต่ำกว่าเดิมอีก วันนี้ลบไป 60%

เป็นแบบฝึกหัดเรื่องอนิจจังชั้นยอด
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

ว่าแต่ว่า ถ้ามันลงไป 0.01 เมื่อไรจะกลายเป็นการลงทุนที่ไม่มี downside หรือเปล่าครับ เพราะราคาในกระดานต่ำสุดรู้สึกจะเป็น 0.01 ไม่ใช่ 0.00

หรือเปล่าครับ  :roll:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

วอร์ไม่มี ceiling มิใช่หรือครับ ทำไมระบบจึงแสดงว่า ceil ของ qh-w3 เป็น 0.38  :?:
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
jaychou

โพสต์ที่ 11

วอร์ 0.01 บาท...ดาวน์ไซ้ด์คือ หมดอายุและไม่คุ้มแปลงคับ

เล่นพวกนี้รวยเป็นเท่าๆและหมดตัวได้ตามแต่สถานการณ์

พวกลูกทหาร เอ้อ... tmb-c1 คงพอจำได้

เคาะร้อยตัวสองบาทไป 0.02 กำไรในปอด พุ่งทันตาเห็น

แต่สุดท้ายหมดอายุ ตายเรียบที่ 0.01
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

jaychou เขียน:วอร์ 0.01 บาท...ดาวน์ไซ้ด์คือ หมดอายุและไม่คุ้มแปลงคับ

เล่นพวกนี้รวยเป็นเท่าๆและหมดตัวได้ตามแต่สถานการณ์

พวกลูกทหาร เอ้อ... tmb-c1 คงพอจำได้

เคาะร้อยตัวสองบาทไป 0.02 กำไรในปอด พุ่งทันตาเห็น

แต่สุดท้ายหมดอายุ ตายเรียบที่ 0.01
อ้าว วิธีซื้อที่ 0.01 บาทนี่เขาคิดได้นานแล้วเหรอ ผมยังอ่อนประสบการณ์จริงๆ  :bow:
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

กลัวเหมือนกันครับ

เวลากลัวทีไร

ก็เลยช๊อปปิ้ง แก้กลัว ซะหน่อย จะได้หายกลัว

ช๊อป sattel อีกแล้ว ไม่รู้เป็นไร คู่แค้นกันมั้ง

แต่เดี่ยวก็ขายนะ อย่าซีเรียสเกินไปคุณวัวแดง

หุ้นมีขึ้นก็มีลง มีลงก็มีขึ้น มีตีลังกา มีเหาะเหิน มีตบซ้าย ตบขวา

ยิ่งกลัวก็ยิ่งต้องซื้อ หุ้นนิวโลว์เพียบเลย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 14

tipco ไหมคุณวัวแดง เห็นเคยชอบไม่ใช่เหรอ
nanchan

โพสต์ที่ 15

ท่าทางหุ้น รพ. นี่ คงได้รับผู้ป่วยมากขึ้นรึเปล่า

ไม่เห็นลงเลย

atc ที่เค้าว่าจะดีกันทำไมลืมไปหมดแล้ว

กลุ่ม elec ก็แข็งดี
คัดท้าย

โพสต์ที่ 16

nanchan เขียน:ท่าทางหุ้น รพ. นี่ คงได้รับผู้ป่วยมากขึ้นรึเปล่า

atc ที่เค้าว่าจะดีกันทำไมลืมไปหมดแล้ว

กลุ่ม elec ก็แข็งดี

สงสัยได้คนเล่นหุ้นเข้า รพ เพิ่มเยอะมั้งครับ หัวใจวาย :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
hot

โพสต์ที่ 17

ท่าทางหุ้น รพ. นี่ คงได้รับผู้ป่วยมากขึ้นรึเปล่า

ไม่ว่าอย่างไร เข้าร.พ
ป่วยต้องจ่ายเงินไม่ไช่หรือคับ
nanchan

โพสต์ที่ 18

เปลี่ยนไม่ขายsattel วันนี้แล้วหละ เก็บไว้ขายไว้ข้างหน้าฟ้าใหม่ดีกว่า

ชอบเสียวๆ หุ้นนิวโลว์ เสียวดี
nanchan

โพสต์ที่ 19

เมื่อประมาณ4เดือนที่แล้ว

เล่นหุ้นsiamยังเสียวกว่านี้ตั้งเยอะ กลัวแทบใจหาย

กลัวแล้วก็ตกใจด้วย  เลยซื้อใหญ่เลย

เสียวจริงๆ นะ จะบอกให้ วันนี้ยังเสียวไม่หายเลย

ไม่รู้ข่าวร้ายมาจากไหน 555
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

วันนี้วันประหารชีวิตหุ้นปั่นหรือไงครับ  :roll:
nanchan

โพสต์ที่ 21

sattel นี่มัน Lowจริง rsi ก็นิวโล
แต่macd ไม่โล แฮะ

หุ้นโหลโหล หลายตัว macd ก็ไม่ค่อยจะลงเท่าไร

คิดจะขาย ก็ต้องฝึกทำใจ เวลาหุ้นมันขึ้นด้วยนะครับ

หุ้นขึ้น10%-30% ต่อวันก็ทำได้ ลง10-30% ต่อวันก็ไม่แปลก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

อ้าววันนี้สถาบันประเทศไทยเป็นผู้ขายสุทฺธิแฮะ  :shock:
วัวแดง

โพสต์ที่ 23

ฐิติ เขียน:SATTEL , SC

ก็น่าสนใจ

ในความคิดพี่วัวแดง ถ้าตัดเรื่องการเมืองออกไป
พี่สนใจตัวไหนมากที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
ผมชอบสิ่งที่เห็นและสัมผัสได้  :D

ตึกหรือที่ดิน เห็นภาพได้ แต่ดาวเทียมนี่ซิ ประเมินค่าไม่ถูกซักที

ส่วนเรื่องยึดทรัพย์ เค้ายึดหรัพย์ที่ได้มาหลังจากเป็นนายกหรือปล่าว :?:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

nanchan เขียน:tipco ไหมคุณวัวแดง เห็นเคยชอบไม่ใช่เหรอ
ยังชอบอยู่ครับ :D

และมีที่ชอบอีกเยอะ แต่ซื้อหรือปล่าว ขึ้นอยู่กับโอกาสมากกว่าครับ

aa,bat-3k,irc,grammy,kh,ogc,se-ed,ssc,tipco,tpa,tvo,ah
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

nanchan เขียน:sattel นี่มัน Lowจริง rsi ก็นิวโล
แต่macd ไม่โล แฮะ

หุ้นโหลโหล หลายตัว macd ก็ไม่ค่อยจะลงเท่าไร

คิดจะขาย ก็ต้องฝึกทำใจ เวลาหุ้นมันขึ้นด้วยนะครับ

หุ้นขึ้น10%-30% ต่อวันก็ทำได้ ลง10-30% ต่อวันก็ไม่แปลก
ผมอยากให้หุ้นขึ้นหลังจากผมขายด้วยครับ ที่เหลือจะได้เพิ่มอีกหน่อย

ที่ผมขายตอนนี้เพราะเห็นว่าผลกระทบน้อยเกินไป มีคนกล้ามากๆ ทั้งที่ทุกสิ่งไม่เห็นสวยงามเลย มีรถถังตามท้องถนนดีนักหรือ

หลังจากปฎิวัติร้านผมยอดขายตกมากกว่าครึ่ง ห้างคนเดินน้อยลง ซื้อของเท่าที่จำเป็น ของฟุ่มเฟือยนี่จบเลย แล้วมันดีจริงหรือ

ที่ขายเพราะผมต้องการมีเงิน เมื่อโอกาสมาถึงให้เราได้หุ้นพื้นฐานดี ที่แท้จริง ในราคาหุ้นเน่า เชื่อว่ามีโอกาสเกิดขึ้น :D
khun_parinya

โพสต์ที่ 26

วันนี้นั่งดูกราฟ พอเข้าช่วงบ่าย
หัวทิ่มหมดทุกตัวเลยครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 27

chatchai เขียน:
ถ้าเป็นประเภทลูกผีลูกคนจริง
วัวแดง

โพสต์ที่ 28

khun_parinya เขียน:วันนี้นั่งดูกราฟ พอเข้าช่วงบ่าย
หัวทิ่มหมดทุกตัวเลยครับ
ผมดูกราฟไม่เป็นครับ แต่หุ้นหลายตัวคงหลุดทุกแนวรับแน่ๆเลย

ไม่รู้ซิผมว่าหุ้นตกน้อยไป จริงๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 29

วัวแดง เขียน:แต่เชื่อลึกๆว่าหุ้นทุกตัวมีคุณค่าของมันเอง เมื่อไหร่ก็ตามที่ราคาหุ้น(ชั่วคราว)ตกต่ำกว่าคุณค่าที่แท้จริงของมัน จะต้องมีคนสนใจ และเมื่อไหร่ที่คนสนใจมากขึ้นหรือเหตุการณ์กลับเป็นปกติ แล้วทำไมหุ้นเหล่านี้จะกลับไปยืนที่เดิมไม่ได้ ทำไม :?: หรือล้มแล้ว พลาดแล้ว ต้องล้มหรือพลาดตลอดไป :D
ราคาหุ้นของแต่ละบริษัทย่อมมีคุณค่าของมัน

เพียงแต่ว่า  ถ้าบริษัทนั้นมีปัจจัยที่ทำให้ผลการดำเนินงานของบริษัทอ่อนไหวมาก  ผมก็คงไม่สนใจหรอกครับ  ถึงแม้จะมีราคาหุ้นตกต่ำมากเพียงใด

อย่างกรณีของ CEI ย่อมเป็นกรณีศึกษาได้เป็นอย่างดี

ก่อนที่บริษัทจะสูญเสียลูกค้ารายใหญ่และรายเดียวไป  ทุกอย่างของบริษัทก็ดูดี

บริษัทที่ยังคงมีแนวโน้มขาดทุนอยู่อย่างต่อเนื่องหลายปี  ผมก็ยังมองไม่เห็นคุณค่าของหุ้นเลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jiras

โพสต์ที่ 30

qh-w3 ซื้อขายวันสุดท้ายแล้วครับคุณสุมาอี้ ราคาแปลง 1 บาท
ราคาแม่ตอนนี้ 1.09 คนเทขายเพราะไม่อยากแปลงนะ
โพสต์โพสต์