คำแนะนำจากประธานชมรม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

คงรอลุ้นกันอยู่ใช่ไหมครับ

เมื่อวานผมดทรไปคุยกับเพื่อนที่เป็นFund Managerที่รับบริหารให้ต่างชาติ เขาดทรคุยกับลูกค้าที่S'poreแล้ว ไม่มีลูกค้ารายใดตื่นกลัว ส่วนใหญ่รอซื้อของถูก จากรายย่อยเมืองไทย

สำหรับพวกเราVI ถือเป็นเวลาปรับของดีของเสียกันครับ มีของดีต้องอดทน มีของเสียต้องตัดใจขาย

ขอให้โชคดี สำหรับวันนี้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Mon money

โพสต์ที่ 2

ของดีไม่ลงมาก มีแรงรับดีแน่นมาก

หุ้นไม่มีพื้นฐานลงแรง

ขายทิ้งระวังเสียของ

อดทนกันหน่อยครับพี่น้อง :wink:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
nanakorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เหมือนได้เป็นพยานของประวัติศาสตร์ตอนหนึ่งของประเทศเลยครับ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ยังซื้อที่อยากได้ไม่ได้เลยครับ :cry:
NinjaTurtle
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคับท่านประธาน

ตกใจซื้อไม่ทันนะ :lol:
Mon money

โพสต์ที่ 6

ไอ้ที่รออยู่ดันไม่ลงมาอย่างที่อยากได้ ดันวิ่งกลับไปอีก

เอ้อ...สงสัย VIจะมีมากเกินไป อิ อิ ...

เอ้า...คิดว่าสบายใจกันได้แล้ว กลับไปทำงานทำการกันเถอะ... :roll:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

8) แหมท่านประธานมาเจิม เปิดตลาดเองเลยนะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
CK

โพสต์ที่ 8

อาจารย์ใหญ่ส่งซิกแต่เช้า

ตัวไหนลงน้อย ให้รีบซื้อ
ตัวไหนลงมาก ให้รีบขาย

แปลถูกรึเปล่าหว่า...
Mon money

โพสต์ที่ 9

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อาจารย์ใหญ่ส่งซิกแต่เช้า 

ตัวไหนลงน้อย ให้รีบซื้อ 
ตัวไหนลงมาก ให้รีบขาย 

แปลถูกรึเปล่าหว่า...
มิใช่เช่นนั้น รำพึงรำพันกับตัวเองว่า ทำไมมันไม่ลงมามากๆจะได้เฉลี่ยให้ตัวเลขสวยๆ ส่วนแม่บ้านผมกลัวจนตัวสั่น บอกให้ล้างportลูกเดียว งานนี้ถ้าต้องนอนนอกบ้านก็เพราะขัดคำสั่งผบทบ.(หัวหน้าคณะปฎิวัติประจำบ้าน)

แหมท่านประธานมาเจิม เปิดตลาดเองเลยนะครับ
มิได้ มิได้ เพียงแต่ทำหน้าที่อันทรงเกียรติ ที่มิมีคณะปฎิวัติที่ไหนมาปลดผมได้(อิ อิ) :wink:

เอาละจะไปซื้อต้นไม้มาจัดสวนที่บ้านละนะ เผื่อต้องนอนนอกบ้านจะได้รู้สึกสบายใจบ้าง :wink:
อกาลิโก

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณค่ะ

ที่มาบอกและคุณมน เป็นกัลยาณมิตรที่ดีเสมอ

ไม่ได้มาชม แต่เคยถามคุณ คุณมักให้กลับไปคิด

ทำให้เราได้ความคิดดีๆเสมอ

พอร์ตเรายังบวกค่ะ
CK

โพสต์ที่ 11

ใช่คุณอกาลิโก ที่ไปงานมีทติ้งสินธรต้นปีรึเปล่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับท่านประธาน
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณท่านประธานมั๊กๆ :D

ที่เล็งไว้จะซื้อมันลงมาไม่ถึงเป้า เลยอดซื้อเลยวันนี้ :?
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คัดท้าย

โพสต์ที่ 14

naris เขียน:ขอบคุณท่านประธานมั๊กๆ :D

ที่เล็งไว้จะซื้อมันลงมาไม่ถึงเป้า เลยอดซื้อเลยวันนี้ :?
อดเหมือนกันครับ แต่ปกติ ต้นๆตุลา หุ้นมันมักจะลงในสถานะการณ์ปกติ มาตอนนี้ไม่รู้แหล่ว

ไม่รู้วันนี้ถือว่าลงแล้วหรือเปล่า แต่ในใจคิดว่ายังนะครับ สรุปคือ ผมไม่ไล่ราคาครับ ถ้า set จะขึ้นไปเลย แต่ว่าถ้าลงแถวๆ 670 น่าสน อิ รอด้วยคน

ว่าแต่คุณ นริส รอตัวไหนลอกมั่งจิครับ  :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 15

[quote="คัดท้าย"]ว่าแต่คุณ นริส รอตัวไหนลอกมั่งจิครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

Mon money เขียน:ไอ้ที่รออยู่ดันไม่ลงมาอย่างที่อยากได้ :roll:
ท่านประทานยังไม่เบื่อโรงงานให้เช่า  อีกหรือครับ
nano

โพสต์ที่ 17

เห็นตลาดเปิดแบบนี้    ว่าจะเล่นชอร์ทก็ไม่กล้า      ได้แต่นั่งดูทำตาปริบๆ :roll:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับท่านอาจารย์
วันนี้ตัวที่รอได้ไป 1500 หุ้นเอง
รักในหลวงครับ
Supra

โพสต์ที่ 19

:twisted:  :twisted:

กระต่ายตื่นตูม เมื่อไรเต่าก้อจะชนะ  8)  8)
goldendream26

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณท่านประธานมาก ๆ ครับผม
Worried Investor
Mon money

โพสต์ที่ 21

สรุปแล้วใครขายคงเศร้าน่าดู บอกแล้วว่าต่างชาติรอซื้อของถูก

เชื่อว่าพวกเราคงปลอดภัยกันดีนะครับ

ของดีอยู่ที่พื้นฐานครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

สรุปดัชนี ก็ติดลบอยู่ดีวันนี้

แปลความกันถูกจริงหรือ

หรือเข้าข้างตัวเอง
Muffin

โพสต์ที่ 23

คงไม่เสียเวลาหาคำตอบครับ
แต่ว่าผมขายหุ้นอ่อน (ที่มันพวกพื้นฐานเปลี่ยนแปลงบ่อย อย่างที่ท่านประธานชอบแซวผม) มาซื้อหุ้นแข็งที่แอบ Grand Sale เล็กน้อย
แต่พอดี มันไม่ค่อยยอมลดราคากันมาอย่างที่คิดแหะ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 24

คงไม่เสียเวลาหาคำตอบครับ 
การหาคำตอบคือการดูเรื่องอดีต และปัจจุบัน เพื่อทำนายอนาคต

การไม่เสียเวลา แสดง ว่าไม่ทำการบ้าน มีข้อมูล อยู่ในมือแต่ไม่ยอมเสียเวลา

เหอๆ

อืม
tanate

โพสต์ที่ 25

แล้วจะมีPanic อีกครั้งเมื่อไหร่ ครับ วันนี้ซื้อไม่ทันเลย ครับผม

ถ้าไม่ลงมา ก็จะรอ ดูว่าใครจะแน่กว่ากัน
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
เพื่อน

โพสต์ที่ 26

tanate เขียน:แล้วจะมีPanic อีกครั้งเมื่อไหร่ ครับ วันนี้ซื้อไม่ทันเลย ครับผม

ถ้าไม่ลงมา ก็จะรอ ดูว่าใครจะแน่กว่ากัน
ตามประวัติศาสตร์แล้ว มีโอกาสได้เห็นPanicอีกครับ
เมื่อเริ่มกลับมาแสดงความสามารถในการรัฐประหารได้แล้ว ก็จะเริ่มมีกลุ่มอื่นคิดได้อีกเหมือนกันเมื่อสถานการณ์เหมาะสม เช่นช่วงผู้ใหญ่ไปต่างจังหวัดหรือไปเมืองนอก(เห็นได้บ่อยๆ)

ข้อความคงไม่เกี่ยวกับการเมืองนะครับ แค่ให้เห็นแนวทางที่เคยเป็นตามประวัติศาสตร์ เผื่อจะได้ยังระวังๆกันครับ และเตรียมพร้อมไว้บ้างเมื่อเวลามาถึง
ประจวบ

โพสต์ที่ 27

เย็นไว้โยม.......
เรื่องนี้เป็นหนังชีวิตประเภทแดจังกึม(vcdตั้ง50+แผ่น)
กว่าบ้านเมืองจะเข้าที่เข้าทางก็คงอีกนาน
ไม่ต้องรีบเข้าไปซื้อ-ขายครับ
ถ้ายังไม่ถึงราคาที่เหมาะสมก็"อยู่เฉยๆดีกว่า"

น้ำลายไหลดีกว่าน้ำตาตก
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณคุณมนค่ะ กรุณามาบอกแต่เช้า

จริงๆ ต้องขอบคุณพี่ๆ อีกหลายๆ คน ที่มีโอกาสคุยเมื่อคืน
(พี่เต้ย พี่นัน พี่เล็ก ฯลฯ)  สำหรับคำแนะนำให้กล้วยทอดลดการแตกตื่น  :lol:
ถูกบ้าง ผิดบ้างไว้เป็น guide line ค่ะ

คราวหน้าขอกราฟดีๆ อย่างช่วง รสช อีกนะคะพี่
(เย้ๆ ไม่ถึง -8%วุ้ย วันนี้ พรุ่งนี้ไม่รู้นิ)
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
bigshow

โพสต์ที่ 29

ไม่ได้ดูหุ้นเลยเมื่อวานกลัว  แปลกใจหุ้นในพอร์ตไม่ลดลงเท่าไหร่เลย  นึกว่าลดเป็น 10% ซะอีก
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 30

ทำไมเกิดเหตุการณ์รัฐประหารแล้ว

หุ้นควรจะตก  หรือหุ้นควรจะขึ้น

เราวิเคราะห์เหตุผลกันหรือเปล่า

หรือว่าดูแต่เหตุการณ์ที่คล้ายกันในอดีตว่าตกหรือขึ้น

หรือว่าแค่ฟังคนอื่นบอกว่าแย่  หรือบอกว่าดี  โดยไม่ได้วิเคราะห์ถึงเหตุผล
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์