VI ควรบริหารพอร์ตการลงทุนอย่างไร ในสถานการณ์เช่นนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

VI ควรบริหารพอร์ตการลงทุนอย่างไร ในสถานการณ์เช่นนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆที่เคยผ่านเหตุการณ์ไม่คาดคิดอย่างนี้ ช่วยเล่าให้เพื่อนท่านอื่นๆหรือน้องๆที่ยังไม่เคยมีประสบการณ์ได้ฟัง เผื่อจะได้เป็นแนวทางให้ลดความเสียหายของพอร์ตการลงทุนครับ

ส่วนผมขอเล่าที่จำได้นะครับ

-2533 สงครามอ่าวเปอร์เซีย หุ้นตกลงค่อนข้างแรงประมาณ 170 จุดใน 2 วัน วันที่ 3 ก็เด้ง แต่หลังจากนั้นซึ่มยาวลดลงจากประมาณ 850-600 จุด สรุปปีนั้นหุ้นลง

-2534 ปฏิวัติสมัย รสช. ตอนนั้นผมยังไม่ได้ลงทุน แต่จำได้ว่าหุ้นตกลงไปประมาณ 50 จุด ดัชนี้น่าจะอยู่ที่ประมาณ 700-800 จุด หลังจากทุกอย่างชัดเจน ได้รัฐบาลชุดคุณอานันท์ หุ้นก็ดีดกลับ สรุปปีนั้นหุ้นขึ้น

-พฤษภาทมิฬปี 2535 หุ้นตกไปประมาณ 65 จุด ดัชนีประมาณ 730 จุด หลังจากนั้น 2 วัน หุ้นกลับดีดกลับไปถึง 81 จุด (20+61) แต่หลังจากนั้นซึมลดลง 60-70 ใน 1-2 สัปดาห์ ปีนั้นหุ้นขึ้น

-2544 เหตุการณ์ 9-11 หุ้นตก 3 วันติดต่อกันประมาณ 60 จุด หรือ 20% เพราะดัชนีตอนนั้นประมาณ 300 จุด เข้าใจว่าตลาดหุ้นไทยตกมากที่สุดในโลก ทั้งที่ไม่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์มากนัก ซึ่งเป็นอาการของตลาดที่มีนักลงทุนรายย่อยสูง   ตอนนั้นผมเข้าลงทุนแล้ว เกิดเหตุการณ์วันแรก ก็ตัดสินใจเข้าซื้อหุ้นแล้ว ทั้งที่มาร์เชียร์ขาย ทำให้ได้หุ้นต้นทุนสูงเล็กน้อย หุ้นยังซึมไปอีกประมาณ 1-2 เดือน แต่หลังจากนั้นก็ขึ้นไม่กลับไปที่จุดนั้นอีกเลยในหลายปี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

มีโอกาสก็น่าซื้อครับ

บริษัทจดทะเบียนราคาหุ้น

ควรจะเป็นผลประกอบการ  ปฎิรูปไม่นาน  ก็เลือกตั้ง

พอประกาศผลประกอบการไตรมาส  แล้วหุ้นก็จะขึ้นได้
เพื่อตอบรับเงินปันผลตอบแทน  ปีหน้า
ม้าเฉียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ตามประสบการณ์ ดูดีๆ แล้วซื้อเลยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

* ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น สติและการตรึกตรองใช้เหตุและผลเป็นสิ่งสำคัญที่สุด อย่าให้ใครมาว่าได้ว่านักลงทุน vi ที่มักใช้เหตุและผลในการตัดสินใจลงทุน แต่เวลาคับขันคิดอะไรไม่ออก ให้อารมณ์พาไป หรือเรียกว่าเก่งแต่ทฤษฎี แต่เวลาปฏิบัตอีกเรื่อง.. :lol:

คิดดูนะครับว่ากิจการที่เราลงทุน จะได้รับผลกระทบมากหรือน้อยจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น หรือที่จริงไม่ได้รับผลกระทบเลย กระทบแค่อารมณ์เท่านั้น ยังจำได้ว่าโรคซาร์สระบาดใกล้ๆบ้าน เมืองแทบทั้งเมืองแทบร้างเลยครับ อย่างนี้เกิดผลกระทบต่อเศรษกิจแน่นอนหากเกิดขึ้นยาวนาน เกิดความไม่แน่นอนเกิดขึ้น ลองคิดดูว่าคนยังต้องกิน ต้องใช้หรือเปล่า หรือใช้น้อยลง..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ม้าเฉียว เขียน:ตามประสบการณ์ ดูดีๆ แล้วซื้อเลยครับ

ชัดเจนเหมือนเดิมนะครับท่านม้าเฉียว

ส่วนผมถือหุ้นเต็มพอร์ตเหมือนเดิม และคงใช้วิธีเดิมๆคือ หาโอกาสเปลี่ยนไปถือหุ้นตัวที่น่าสนใจมานาน เพราะหุ้นทุกตัวย่อมตกลงไม่เท่ากัน
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 6

ผมก็มีครับ แต่โชคดีที่ยุทธศาสตร์หลักที่ใช้ในปีนี้ คือ ขายเอาเงินต้นออกหมดแล้วละครับ ที่เหลืออยู่เป็นส่วนหุ้นกำไรนะครับ (คิดถึงลุงโกศล) แต่ถ้าเทียบสัดส่วนก็ยังมากกว่าเงินสดที่มีอยู่ดีละครับ 555 ตั้งสติให้ดี ปรับกลยุทธ์อย่างรอบคอบแล้วกันนะครับ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 7

จะไปหาอะไรทำไปพลางๆก่อนแล้วครับ ขอให้ทุกคนโชคดีครับ นานๆที่เข้ามา อดเป็นห่วงเพื่อนๆพี่ๆน้องๆไม่ได้ครับ

"ขอให้รู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไรนะครับ"
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

การลงทุนในหุ้นระยะยาว สิ่งนึงที่ต้องเข้าใจ และรับรู้คือ
ตลอดช่วงการลงทุน ต้องผ่านวิกฤติ เหตุการณ์ต่างๆนาๆ ที่เข้ามากระทบการลงทุนมากบ้างน้อยบ้าง ถ้าทำใจไม่ได้ที่จะรับมือกับเหตุการณ์เหล่านี้ ก็ไม่ควรลงทุนในหุ้นแบบระยะยาวครับ ไปลงทุนในตราสารหนี้ หรือลงทุนแบบตีหัวเข้าบ้านดีกว่า

ไม่รู้ว่าคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน เช่น วอร์เรน เคยผ่านเหตุการณ์อย่างนี้มากี่ครั้ง กว่าจะมีวันนี้

ที่จริงเหตุการณ์ไม่คาดคิดอย่างนี้อาจจะไม่ทำให้เราเจ๊งหุ้นนะครับ แต่ถ้าเจอวิกฤติเศรษกิจเหมือนครั้งที่ผ่านมา เราอาจจะเจ๊ง ทั้งนี้เพราะวิกฤติที่ผ่านมาส่งผลกระทบต่อพื้นฐานของหุ้นอย่างชัดเจนนั่นเอง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

ถ้าพูดถึงการปฏิวัติครั้งนี้ แม้ขั้นต้นจะสำเร็จ
แต่ตอนจบ คงจบแบบไม่สวยเหมือนประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา

อะไรที่ฝืนแนวโน้มของโลก ย่อมไม่เสถียรครับ

รอดูละกัน :lol:

เหมือนหุ้นนั่นละครับ เราเพียรมองหาหุ้นที่จะไปกับแนวโน้มของสังคมของโลก

และในที่สุดสื่อก็ได้เป้า(โจมตี) ใหม่แล้วครับ นายกทักษิณคงดีใจ ถ้ากลับมาเป็นนายกได้อีกครั้ง สงสัยต้องห้ามคบกับคนชื่อสนธิ!!    :lol:  :lol:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาเตือน+ชี้แนะครับ
รักในหลวงครับ
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ทุกอย่างไม่แน่นอนจริง ๆ ครับ

ที่ผมเคยแสดงความเห็นไว้ในเรื่องความเสี่ยงนั้น

มันก็เป็นของมันอยู่อย่างนั้น ความเสี่ยง คือความไม่แน่นอนของเหตุการณ์ที่เราคาดไว้ไม่ถึงที่จะกระทบกับการดำเนินงานตามเป้าหมายของเรา และจะกระทบกับความเสียหายที่เกิดขึ้นจากเหตุการณ์นั้น  ๆ ครับ

ใน Port ของผม จึงพยายามเน้นเรื่อง บริษัทที่ถือ ควรมีฐานะการเงินที่มั่นคง DE น้อย ผมเห็นบางบริษัทจะ Aggressive ในการกู้เงินถูก ๆ มาบริหารงานได้ แต่อาจมีความเสี่ยงดอกเบี้ยสูง หรือถ้ากู้นอกก็มีความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยนในอนาคตเป็นต้น พวกนี้เราก็ต้องระวัง

ผมจึงชอบบริษัทที่สามารถสร้างกระแสเงินสดที่มาก ขายสด ใช้เครดิต Supplier มาลงทุน ยิ่งสามารถใช้เงินคนอื่นมาดำเนินการพวกต้นทุนคงที่ยิ่งดี ประเภท ให้ลิขสิทธิ์ แฟรนไชส์ หรือเครือข่ายมาก ๆ ยิ่งดี เพราะพวกนี้อาจเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสได้เสมอ เพราะสามารถแปลง Fixed Cost ตัวเองเป็น Variable Cost ขายไม่ดี ก็ยังได้ค่า Feeคงที่ รายได้แน่นอน และถ้ายิ่งขายดีก็ได้ Fee และรายได้ค่าขายมากขึ้นครับ

เหมือนหุ้น Asset Play ตัวหนึ่ง คือหุ้นหลักทรัพย์ตัวหนึ่ง เงินเยอะมาก แบบนี้ตอนหุ้นตกหนัก ๆ ก็คงเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสได้มากขึ้นในระยะยาวที่อาจจะเปลี่ยนตราสารการเงินและตราสารหนี้เป็นตราสารทุนในระยะยาวได้

แต่ในระยะสั้นคนคงกลัวและหวั่นไหวเรื่องหุ้น ระยะสั้นก็อาจเปลี่ยนการลงทุนในตราสารทุนที่มีความเสี่ยงระยะสั้นสูงไปเข้าตราสารการเงินและตราสารหนี้มากขึ้น Port ตราสารการเงินและพันธบัตรก็น่าจะดีขึ้น  ก็เลยเป็นโชค 2 ชั้นไปเลย เสียดาย เพราะพวกหุ้น Conservative มักจะมี ก้อก 2 และ ก้อก 3 ให้เล่นได้ ไม่เปิดไพ่ไปทั้งหมดครับ เสียดายวิเคราะห์ไว้แล้วยังไม่ซื้อตัวนี้เลย เพราะดันลงไม่ถึงอีกสัก 5% ถึง 15% จะได้เก็บแล้ว ตอนนี้ตัวนี้เลยขึ้นไปกว่า 20% เสียดายจังเลย แต่ไม่เป็นไร ค้นใหม่ครับ ได้ความรู้ดีครับ ได้เห็นของจริงที่ในหนังสือบอกไว้ ซึ่งไม่เคยคิดว่าจะมี แล้วมีจริง ๆ ตามที่หนังสือบอกไว้ ก็สนุกในการค้นหา และประยุกต์ใช้ดีครับ :lol:

วิกฤตตรงนี้ จึงต้องดูว่าบริษัทที่ผู้บริหารได้บริหารความเสี่ยงในภาวะการณ์ได้อย่างเหมาะสมกับสถานการณ์ต่างๆ ได้ดี หุ้นที่เป็นสุดยอดแบบนี้หละครับจะได้พิสูจน์ฝีมือตรงนี้กันว่า เก่งจริงเฉพาะกาล หรือเก่งในทุกสถานการณ์ ที่สามารถปรับเปลี่ยนกลยุทธ์สร้างความได้เปรียบการแข่งขันในทุกโอกาส และบริหารงานและบริหารความเสี่ยงแบบมี ก้อก 2 และ ก้อก 3 มาเล่นได้เมื่อเหตุการณ์ปรับเปลี่ยนไม่ตรงกับที่คาดหวังครับ

Port VI จึงต้องใส่ใจกับการบริหารความเสี่ยงของหุ้นที่เราลงทุนให้ดี อย่ามองเหรียญเพียงด้าน Growth อย่างเดียว แต่เหรียญอีกด้านคือความเสี่ยง เป็นอย่างไร เพราะเราลงทุนระยะยาว หวังผลตอบแทนระยะยาว ความเสี่ยงจึงเป็นเรื่องสำคัญมาก  ๆ ต้องละเอียดรอบคอบในการลงทุนครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ในเมื่อวันนี้ตลาดปิด เลยอยากขอคำแนะนำจากพวกพี่ๆ ในเวปนี้ด้วยครับว่าผมจะทำอย่างไรดี เนื่องจากตอนนี้ผมไม่มีเงินสดเลยครับ ลงทุนอยู่ในหุ้นทั้งหมด (มี PTT PTTEP HMPRO SE-ED S&P)

ถ้าผมคิดว่า ก็ปล่อยมันไปไม่ต้องขาย แล้วค่อยๆ เก็บเงิน(อันเล็กน้อย)ทยอยซื้อหุ้นตัวเดิม คิดว่าดีไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ๆสำหรับคำแนะนำที่มีค่าครับ :D
poppo

โพสต์ที่ 14

ผมคงถือหุ้นต่อเป็นเพื่อนคุณ saran เพราะไม่รู้และไม่มีประสบการณ์ในการบริหารพอร์ทในภาวะแบบนี้ครับ อาเฮีย สุมาอี้ เฮียฉัตรชัย เฮียวิบูลย์ เฮียมนช่วยอ้วยก๊าบ :lol:  :(
nanchan

โพสต์ที่ 15

ดูเหมือนคนทั่วไป ไม่ได้ตื่นเต้นมากเกินไป

ทุกคนยังอยู่ในความสงบ ก็ไม่น่าจะมีอะไรรุนแรง

ทำใจสบายๆไว้ครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 16

อืมมม    ถือหุ้นดีก็ไม่โดนกระแทกมากนักนะครับผมว่า ส่วนตัว

ทำใจยอมรับ คลื่นลูกใหญ่ที่เข้ามากระแทกแบบ อึ้ง เซ็ง เล็กน้อย
เพราะทำอะไรไม่ได้ ไม่รู้จะทำยังไงเพราะไม่เคยเจอ แบบนี้

แต่ตลาดนี่  ตัวหลักๆโดนแน่นอน ptt pttep tpi advanc shin sc sattel
และ ในเครืออีก ประมาณ 3-4 ตัว รวมถึงตัวที่ พี่ๆน้องๆ ท่านนายกสิงสถิตย์
อยู่  
ส่วนตัวผมไม่มีสักตัว  แต่คิดว่าถ้าหุ้นหลักๆพวกนี้ลง ยังไงในระยะสั้น
คงโดนหางเลขไปด้วยแน่นอนครับ    เห็นใจผู้ลงทุนทุกคน ทั้ง VS VI

จริงๆ ไม่ค่อยชอบแบบนี้เลย เหมือนเมืองไทยถอยหลังไปก้าวหนึ่ง
แต่จะเป็นการถอยเพื่อ ก้าวไปข้างหน้ารึเปล่า ต้องมาดูกันอีกที
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
MisterK

โพสต์ที่ 17

ถ้าเป็น VI ที่เน้นปันผลและผลประกอบการเป็นหลักคงอยู่เฉย ๆ เหมือนเจ้าของกิจการมั้งครับ    แต่ VI ผสม VS ตามอัตราส่วนมากบ้างน้อยบ้างคงปวดหัวน่าดู

ปกติเวลาเกิดวิกฤตการณ์จะเกิด panic sell ลงแล้วเกิดการ rebound   ช่วง rebound น่าจะเป็นช่วงที่ทุกคนตั้งสติแล้วคิดถึงผลกระทบที่เกิดกับหุ้นในมือตัวเองว่ากระทบในแง่ดีหรือร้าย มากหรือน้อย   แล้วตัดสินใจว่าจะทำยังไงดี

มั่ว ๆ เอานะครับ   ไม่เคยเป็น Vi จริง ๆ อย่างท่าน Chatchai  ท่านลูกอีสาน  พี่ครรชิต  ฯลฯ  ซักที
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

ผมว่าน่าจะเป็นข่าวดีนะครับ ถึงขาดทุนไปบ้างแต่แนวทางของประเทศชาติก้จะมีความชัดเจนมากขึ้น ล้างพอร์ตไม่ทันก็ต้องทำใจเหมือนกัน แต่ลงเยอะจะถอนเงินมาซื้อเพิ่มครับ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ พี่ๆ VI ทุกคน

SCC EGCOMP MBK KBANK ลงมา floor สิ จะเก็บเท่านี้ตังมีเล้ย -"-
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

บางคนมองเป็นวิกฤติ บางคนมองเป็นโอกาส

แม้จะถือหุ้นเดียวกัน ก็คิดไม่เหมือนกันครับ

บางคนก็ทำให้วิกฤติกลายเป็นโอกาส

คงเป็นโอกาสอันดีที่นักลงทุนแต่ละคน
จะกลับไปทบทวนตัวเองครับ
big15096

โพสต์ที่ 20

ผมอยากทราบว่าพี่ๆ ที่เป็น VI เเท้ๆทำไงครับนี่ พี่เคย short หุ้นกันมั้ยครับ

เเบบว่าไม่เคยผ่านเหตุการณ์เเบบนี้มาก่อนเลยครับ
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 21

วอร์เรน บัฟเฟตต์ได้เรียกปรากฎการณ์นี้ว่า "ปรากฎการณ์ข่าวร้าย"

สำหรับวอร์เรนแล้ว เมื่อการคิดแบบสั้นๆของตลาดหุ้นรวมกันเข้าเป็นปรากฎการณ์ข่าวร้าย มันก็เสมือนของขวัญที่หลั่งไหลกันเข้ามาไม่หยุดเลยทีเดียว

เหตุการณ์ในลักษณะนี้นี่เองที่ก่อให้เกิดโอกาสในการเข้าซื้อหุ้นครั้งแล้ว ครั้งเล่า ปีแล้วปีเล่า ทศวรรษแล้วทศวรรษเล่าให้กับเขา และมันก็เป็นเหตุผลที่ทำให้เขาร่ำรวยกว่า30พันล้านเหรียญ

บทความจากหนังสือ the new buffetology โดย marry buffet & david clark แปลโดยพี่พรชัย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Doramon007

โพสต์ที่ 22

สงสัยผมคงต้องเตรียมรับมือว่าจะเจ็บตัวเท่าไหร่ล่ะครับ เพราะถือหุ้นเต็มที่เลย กลัวจะยิ้มไปร้องไห้ไป 55555 แต่คิดว่าเราเองก็ไม่มีทางรู้เลยว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้น คงต้องจับพวงมาลัยรถให้แน่นแล้วครับ ไม่รู้รถจะไปชนหนักขนาดไหน  :?
pongo

โพสต์ที่ 23

เมื่อวาน ผมขายไปส่วนหนึ่งแล้วครับ เหลือแต่ตัวที่ไม่กระทบจากเหตุการณ์ความไม่สงบ

(เจ้าที่บ้านผมนับถือ เค้าเตือนตั้งกะ 10 วันก่อนน่ะครับ ว่า อั๊วไม่รู้ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นนะ แต่เห็นสีเขียวๆ ออกมาเดินไปเดินมา ผมเชื่อหูไว้หู เลยขายไปบางส่วนที่ไม่ชัวร์ แล้วแต่ความเชื่อนะครับ)
big15096

โพสต์ที่ 24

สีเขียวๆ ที่ว่านี่ ตามกระดานป่าวครับ

:D
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

ผมคิดว่าไม่น่าจะลงแรงๆแบบติดพื้นเหมือนในอดีต เพราะดูจากเหตุการณ์ไม่รุนแรงถึงขั้นสูญเสียเลือดเนื้อ สำหรับผมหุ้นตัวที่พื้นฐานดีถ้าลงมาก็เป็นโอกาสซื้อเพิ่มเหมือนหลายๆท่านครับ สำหรับตัวที่ถืออยู่คิดว่าไม่น่าจะลงมากเพราะไม่ได้เป็นหุ้นในกลุ่มที่ได้รับผลกระทบ เหตุการณ์ครั้งนี้ก็เป็นบทเรียนอีกบทหนึ่งของการลงทุนครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 26

สำหรับผมตอนนี้ถือหุ้นอยู่เกือบ 100%  โดยส่วนตัว ผมมั่นใจมากว่าหุ้นที่มีอยู่ถ้าตกลงไปก็จะกลับขึ้นมาโดยเร็ว   ดังนั้นความเป็น Value Investor ก็จะบอกผมว่า ไม่ต้องทำอะไร อยู่เฉยๆ

อย่างไรก็ตาม ความเป็น Speculator ในตัวผม ก็บอกว่า ให้รีบขาย แล้วช้อนซื้อกลับภายหลัง  ก็จะได้ประโยชน์  แต่ถ้าจังหวะไม่ดี งุ่มง่าม ก็อาจจะเหนื่อยเปล่า  

นั่งคิดๆดู ไอ้ความเป็น Speculator อันนี้ มันดูเหมือนว่าจะมาพร้อมกับความโลภ  วิเคราะห์ตัวเองแล้วเห็นว่าที่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะขายดีหรือไม่ ไม่ได้เกิดจากความกลัว แต่เกิดจากการที่ไม่อยากเสียโอกาส หรือความอยากได้กำไรอย่างง่ายๆ

ถ้าใครถือเงินสดอยู่มากๆ ความเห็นผมคือ ถ้าลงมาจนพอใจ ก็ซื้อเลยครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 27

เปิดมาคงมีคนขาย หุ้นคงลง แต่ผมเชื่อว่าไม่มากหรอก คนเริ่มชินแล้ว

ใจจริงอยากให้ปิดอีกหนึ่งวัน เพราะรู้สึกวันนี้ยังไม่ได้ข้อมูลที่มากเพียงพอเลย ค่อนข้างตอนข่าวเอาไว้นะนี่

ขายไประวังเสียของนะ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Dr.T

โพสต์ที่ 28

short against port เป็นคำตอบสุดท้ายของผมครับ (ไม่รู้จะว่างมาเทรดหรือเปล่า) 8)
khun_parinya

โพสต์ที่ 29

ควรลงทุนโดยดูจากความเสี่ยงครับ
rungtiwa

โพสต์ที่ 30

พรุ่งนี้มีประชุมตอน 9.30 น.ด้วยสิ  คงซื้อขายไม่ได้แล้วละมั้ง  สาธุ
จะขึ้นจะลง  ก็แล้วแต่บุญวาสนาเถอะ เฮ้อ
โพสต์โพสต์