ลงทุนหุ้น100% แล้วเกิดสงคราม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sunnyvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราโยกเงินทุนทั้งหมดมาลงในหุ้นแล้วเกิดเหตุร้ายๆ

เช่น สงคราม  ยาว4 ปี   ไฟไหม้ตลาดหุ้นหรือที่ทำการโบรคที่เราใช้  
หรือ มีโบรคโกง  

เป็นไปได้หรือไม่ที่เราจะสูญหุ้นที่เรามีไป  ตลาดหลักทรัพย์มีวิธีอย่างมั่นใจหรือไม่ว่านักลงทุนได้รับการคุ้มครอง
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

อืม ผมว่าหน้าที่หลักของตลาดฯ คือตัวกลางซึ่งเชื่อมระหว่างผู้ซื้อผู้ขาย และแหล่งระดมทุนนะครับ พร้อมทั้งพยายามให้เกิดความเป็นธรรมในการซื้อขาย (เท่าที่จะเป็นไปได้) ฉะนั้นการที่จะเกิดสงครามแล้วต้องมา protect ผู้ถือหุ้นด้วยนี่ผมไม่แน่ใจว่าจะใช่วัตถุประสงค์ของตลาดฯ หรือไม่

ในความคิดของผมซึ่งอาจจะไม่ถูกก็ได้....การซื้อหุ้นก็เหมือนกับการที่เราได้ไปเป็นส่วนหนึ่งของกิจการ เหมือนผู้ประกอบการเองแม้ในรายละเอียดหรือสิทธิ์ต่างๆ จะไม่เหมือนเราไปเป็นเจ้าของเอง ดังนั้นการที่จะไปเป็นเจ้าของกิจการอะไรโดยการซื้อหุ้นเราก็ควรคำนึงเหมือนกับว่าถ้าเราจะต้องไปทำธุรกิจเองแล้วเราจะต้องเจอกับความเสี่ยงอย่างไรบ้าง

อย่างผมผมคิดว่าตัวเองไม่มีความสามารถที่จะ set up businesses ได้ ดังนั้นผมจึงขอเกาะไปกับคนที่เค้าเก่งๆ และเรามีความคิดเห็นเหมือนๆ กันจะดีกว่า
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 3

ขอเอาคำตอบของปีเตอร์ ลินซ์มาตอบให้ล่ะกัน..

Dow Jones วิ่งจาก 100 ไป 10000 นี่ผ่านการ crash มาแล้วมากกว่า 70 ครั้ง

ในระยะยาวแม้หุ้นจะผันผวนขนาดไหนก็ยังวิ่งได้ไกลกว่าพันธบัตรอยู่ดี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MarginofSafety

Re: ลงทุนหุ้น100% แล้วเกิดสงคราม

โพสต์ที่ 4

[quote="suirya"]
เช่น สงคราม
"Winners never quit, and quitters never win."
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ถ้าเราโยกเงินทุนทั้งหมดมาลงในหุ้นแล้วเกิดเหตุร้ายๆ

เช่น สงคราม  ยาว4 ปี   ไฟไหม้ตลาดหุ้นหรือที่ทำการโบรคที่เราใช้  
หรือ มีโบรคโกง  

เป็นไปได้หรือไม่ที่เราจะสูญหุ้นที่เรามีไป  ตลาดหลักทรัพย์มีวิธีอย่างมั่นใจหรือไม่ว่านักลงทุนได้รับการคุ้มครอง
เวลาซื้อหุ้นก็ต้องคำนึงถึงความเสี่ยงไว้ในราคาที่ซื้อแล้วครับ
I do not sleep. I dream.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

ถ้าพูดถึงความเสี่ยงในเรื่องราคา ก็ตัวใครตัวมันครับ

ถ้าพูดถึงความเสี่ยงในเรื่อง "ข้อมูลการถือครอง"

ข้อมูลนี้มีเก็บไว้ที่ตลาด โบร๊กเกอร์ และศูนย์รับฝากฯ

ซึ่งเข้าใจว่าตลาดและศูนย์รับฝาก ต่างก็มี disaster recovery site

หมายความว่าถึงที่ทำการหลักจะโดนวางระเบิด
ข้อมูลก็สามารถกู้กลับมาจาก DRS ได้

สุดท้าย ถ้าคุณเก็บ slip แจ้งยอดจากโบร๊กไว้
ก็ใช้เป็นหลักฐานในการเรียกร้องสิทธิ์คืนได้ (มั้ง)
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เกิดสงครามใหญ่
อาจม่องไปแล้วก็ได้ :lol:
เก็บเป็นอะไรก็อาจสูญหมด
หนีเอาตัวรอดก่อนครับ  :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 8

[quote="ต.หยวนเปียว"]เกิดสงครามใหญ่
อาจม่องไปแล้วก็ได้ :lol:
เก็บเป็นอะไรก็อาจสูญหมด
หนีเอาตัวรอดก่อนครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
sunnyvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เขียนไม่ชัดแต่กลับดี

โพสต์ที่ 9

ต้องการถามเรื่องข้อมูลการถือครองน่ะครับ  ไม่รู้ว่าจะใช้คำพูดอะไร
(ขอบคุณท่านCK)

กำลังตั้งใจจะลงในหุ้นเกือบหมด

แต่มากังวลเรื่องข้อมูลว่าจะมีปัญหา  เป็นความเสี่ยงที่เรายังไม่แน่ใจอีกเรื่องหรือเปล่า

คุณwoodyครับ  ที่พาดพิงถึงสงคราม คือ กลัวว่าข้อมูลจะสูญหาย

เมือ่เข้าซื้อหุ้นแบบVI ตั้งใจถือเหมือนเป็นหุ้นส่วนของธุรกิจนั้นๆ

และยอมรับเรื่องความเสี่ยงในการทำธุรกิจ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ขออภัยด้วยครับ ถ้าผมเข้าใจในความหมายของพี่ suirya ผิดไป ส่วนเรื่อง DRS ที่พี่ ck ได้เกริ่นมาแล้วนั้นปัจจุบันผมเข้าใจว่าตลาดฯ จะมีศูนย์เก็บข้อมูลอีกที่นึงที่อาคาร North Park อยู่แล้วนะครับ
Impossible is Nothing
san
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

สงสัยพวกโจรทางใต้  มันอ่านเจอ กระทู้นี้  
เลยทำให้ฝันเป็นจริงเลย  
อิอิอิ
โพสต์โพสต์