ทหารไทย คุณอยากได้ผู้ถือหุ้นไทยหรือต่างชาติ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
BPT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทหารไทย คุณอยากได้ผู้ถือหุ้นไทยหรือต่างชาติ

โพสต์ที่ 1

"สมทัต" ยัน "ทหารไทย" ไม่มีวันล้ม ผู้ถือหุ้นไฟเขียวเพิ่มทุนกันต่างชาติฮุบกิจการ
ผู้บัญชาการทหารบกยันแบงก์ทหารไทยสุดฤทธิ์ไม่ให้ต่างชาติเข้าฮุบกิจการแน่ ขณะที่ผู้ถือหุ้นไฟเขียวเพิ่มทุน 6,000 ล้านหุ้น ระบุหากมีความชัดเจนแบงก์เรียกประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้นอีกครั้งในเดือน มิ.ย. นี้ เร่งขจัดหนี้เน่าพร้อมขยายธุรกิจล้างปัญหาขาดทุนสะสม
BPT

โพสต์ที่ 2

ผมว่าตอนมีข่าวต่างชาติจะเข้าซื้อหุ้นเพิ่มทุน (หรือจะเรียกว่าเข้าฮุบกิจการ) ราคาหุ้นดูจะพุ่งขึ้นแรง แต่พอข่าวออกแบบนี้ ราคาหุ้นกลับเหมือนจะตกลง แปลว่าคนซื้อหุ้นชอบต่างชาติมากกว่าหรือเปล่าครับเนี่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

อย่าว่าผมโฆษณาตัวเองเลยนะครับ ผมว่าผู้คนใช้อารมณ์ตัดสินใจกับมันมากไปหน่อย ส่วนตัวผมเองไม่เคยลงทุนในกลุ่มนี้เลยเพราะผมไม่เข้าใจธุรกิจนี้จริงๆ แต่ผมไม่ชอบต่างชาติที่เข้ามาคอยหุบกิจการของคนไทยครับ ยังไงพวกเราต้องช่วยกันดูแลและที่สำคัญใช้เหตุผลให้มากเข้าไว้
BPT

โพสต์ที่ 4

ผมเห็นด้วยกับคุณณัฐวุฒิ รุ่งวงษ์ ที่บอกว่าปีนี้ (2003) จะเป็นปีทองของแบงค์ ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้

1. เศรษฐกิจประเทศไทยดีขึ้น มีข่าวลือนำหน้ามาหลายครั้งแล้วว่า s&p จะปรับเรตติ้ง ถ้าหากปรับเรตติ้งจริง จะทำให้ ceiling การลงทุนของต่างชาติเพิ่มขึ้น ซึ่งพวกนี้ก็จะต้องลงทุนในหุ้นที่มี Market Cap ใหญ่ๆ แบงค์ก็เป็นกลุ่มที่ต่างชาติชอบลงทุน แค่ฝรั่งขยับตัวราคาก็ไปแล้วละครับ

2. การไถ่ถอน สลิปส์/แคปส์ในปี 2004 จะทำให้กำไรเพิ่มขึ้นมาก อันนี้เหมือนแบงก์ติดกับดักตัวเอง เพราะต้องจ่ายดอกเบี้ยสูงมาตลอดในขณะที่ดอกเบี้ยตลาดต่ำเตี้ยติดดิน ขนาดจ่ายดอกขนาดนี้ ยังเริ่มมีกำไร ถ้าลดดอกได้ กำไรก็ต้องเพิ่มอีกมาก

อย่างไรก็ตาม จังหวะการซื้อเป็นเรื่องสำคัญ เพราะแม้ว่า trend ระยะยาวจะเป็นที่น่าเชื่อว่าราคาจะดีขึ้น แต่ถ้าเข้าไปซื้อขายผิดจังหวะ ก็อาจจะเสียโอกาสไปเหมือนกัน นอกจากนั้น เรื่อง s&p, moody นี้ก็ไม่รู้ว่าเขาจะประกาศปรับเรตติ้งเมื่อไร
Man

โพสต์ที่ 5

จะวิสามัญ(ฆาตกรรม)ผู้ถือหุ้นอีกแล้ว!!!! :lol:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

ไม่ได้หมายความเฉพาะ TMB ครับ พูดถึงแบงค์ทั้งหมดโดยรวม
BPT

โพสต์ที่ 7

เมื่อครู่ลืมล๊อคอินครับ ผมพูดถึงแบงค์โดยภาพรวม แต่ถ้าจะให้เฉพาะเจาะจงลงไป ผมคงเน้นเฉพาะ 3 แบงค์ใหญ่คือ BBL, KBANK, SCB ส่วนแบงค์อื่นนั้นก็แล้วแต่ดวงครับ
ล็อคหัวข้อ