ศาลปค.รับคำฟ้องแปรรูปปตท.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Onokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

http://www.bangkokbiznews.com/2006/09/0 ... _id=135648

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews ... 0000113327

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นายอมฤต ศุขะวณิช รองกรรมการผู้จัดการ บล.กสิกรไทย เปิดเผยว่า แนวโน้มตลาดหุ้นเช้านี้ปรับลง จากเรื่อง PTT ที่ศาลรับคำฟ้องเพิกถอนกม.แปรรูป ซึ่งทุกคนกังวลกันมาก ส่วนปันผลก็มีส่วนช่วยฉุดตลาดลงบ้างและเรื่องราคาน้ำมัน ที่ปรับลดลงเรื่อยๆ ล่าสุดอยู่ที่ 67.50 ดอลลาร์/บาร์เรล 
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมว่า  จะหาเงินที่ไหนมาซื้อคืน
Onokung

โพสต์ที่ 3

ตอนนั้น ที่ กฟผ. ผิดเพราะว่า กรรมการบอร์ด กฟผ.ไปนั่งควบ
กรรมการบอร์ด ที่ บริษัท อื่นด้วยนิครับ
เห็นให้สัมภาษณ์ว่า มันผิดพลาด
แต่ว่า ปตท. ทำถูกต้องตามกระบวนการ  
รายละเอียดการฟ้องผมยังไม่ได้อ่านเลย ว่ามันผิดพรบ. แปรรูป ตรงส่วนไหน
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 4

รู้สึกว่า คนฟ้องจะอยากให้ นายก เป็นคนออกค่าใช้จ่ายในการซื้อหุ้นคืน ถ้าแพ้จริงคงสะใจหลายๆคน แต่ประเทศชาติจะได้อะไร จะเสียอะไร ยังไม่ได้ยินว่ามีใครสนใจนะ

ตัวใครตัวมันนะครับ
I do not sleep. I dream.
pawiga

โพสต์ที่ 5

น่าอิจฉา คน นิวซีแลน  กับ แถว แสกนดิเนเวีย  จังบ้านเมืองเค้า อยู่กัน สงบ มากๆๆ คนมีความสุข
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 6

แล้วเขาต้องขึ้นspหุ้นกลุ่ม ปตท ไหมครับ แล้วมีผลกับบริษัทลูกอย่างไรบ้าง ต้องถอน PTTEP, TOP, RRC, PTTCH, TPI ออกจากตลาดด้วยไหม เพราะถ้าถอน ปตท ออกจริง มันจะดูตลกๆนะถ้าบริษัทแม่เป็นรัฐวิสาหกิจที่รัฐสามารถแทรกแซงได้เต็มที่แต่บริษัทลูกกลับยังอยู่ในตลาด จะมีคนมาลงทุนกับบริษัทลูกหรือ
007-s

โพสต์ที่ 7

poppo เขียน:แล้วเขาต้องขึ้นspหุ้นกลุ่ม ปตท ไหมครับ แล้วมีผลกับบริษัทลูกอย่างไรบ้าง ต้องถอน PTTEP, TOP, RRC, PTTCH, TPI ออกจากตลาดด้วยไหม เพราะถ้าถอน ปตท ออกจริง มันจะดูตลกๆนะถ้าบริษัทแม่เป็นรัฐวิสาหกิจที่รัฐสามารถแทรกแซงได้เต็มที่แต่บริษัทลูกกลับยังอยู่ในตลาด จะมีคนมาลงทุนกับบริษัทลูกหรือ
ก็นี่ละคะ ที่ดิฉันว่าจะยุ่งกันไปใหญ่ ไหนจะ mcot ว่าไง egcomp ratch ว่าไง aot ล่ะ thai เกี่ยวด้วยมั้ย  ...อะไรอีกล่ะ ที่หมิ่นเหม่

และที่สำคัญ รัฐคงต้องไปกู้เงินมาเพื่อซื้อหุ้นคืน
และที่สำคัญกว่า คือ ราคารับซื้อคืน ควรราคาเท่าไหร่จึงจะเรียกว่า ยุติธรรมต่อผู้ถือหุ้น
และคิดว่า ผู้ลงทุนไม่ว่าต่างชาติ หรือชาติเดียวกันเองนี่ก็ด้วยแหละ จะมีมุมมองเช่นไรต่อตลาดทุน และนโยบายต่างๆของรัฐ
ถ้ามันสามารถเปลี่ยนแปลงการกระทำ มีผลย้อนหลังใดใด อย่างไร ไปแล้ว เมื่อไรก็ได้

ถ้าถอน ก็ควรต้องถอนกันทั้งยวง

ถ้าเป็นงั้น ก็คงได้ฮาชุดใหญ่กันล่ะงานนี้ ...เห็นที สองร้อยจุดในฝันมาแน่

:lol:
house

โพสต์ที่ 8

ท่าทางผมจะกลายเป็นนักลงทุนส่วนน้อยไปซะแล้ว

คือผมเชียร์ให้แกฟ้องครับ อย่างน้อยก็เป็นวิถีทาง ทางกฏหมาย ไม่ใช่ไปเย้วๆ เหมือนบางกลุ่ม

ในขณะเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อว่าจะโดน delist อาจจะมีการปรับพรบ. นิดหน่อย หรือหาคนรับผิดชอบแล้วก็จบไป

และถ้าแย่ที่สุด โดน delist จริงๆ(ซึ่งผมว่าไม่น่านะ) เราก็ควรต้องยอมรับครับ กฏหมายมีค่าให้รักษามากกว่าผลประโยชน์ระยะสั้น เราไม่ไปถึงไหน เพราะเราไม่เคารพกฏหมายกันจริงๆนี่แหละ พออยากได้รัฐบาล บกพร่องโดยสุจริตก็โอเค (ทั้งๆที่มันควรแป้กไปแล้ว) พอตอนนี้ไม่ชอบ จะไล่รัฐบาลก็ตั้งม็อบ ไล่เหมือนหมูเหมือนหมา

ผมอยากเห็นมาตรฐานใหม่ของไทย ที่เคารพกฏหมาย ประท้วง โต้แย้ง แสดงสิทธิทางการเมือง ถูกต้องตามวิธีในระบอบ

ฝันไกลไปมั้ยเนี่ย :?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
freemindd

โพสต์ที่ 9

ที่ผ่านมาในห้องการเมืองของ ThaiVI ผมด่าทักษิณกับลิ่วล้อซะส่วนใหญ่ ตอนนี้ก็ยังต้านทักษิณอยู่ แต่จะวันนี้จะขอมาด่าพันธมิตรยาวๆสักวัน

เรื่อง PTT ผมไปอ่านเจอเค้าระบายก่นด่ากันใน greenbull มาว่า ...

:?:  :?:  :?:  :?:  :?:

........... พวกนี้มัวไปทำอะไรมิทราบ ...............

........... ไม่รู้จักเบิกเนตร ( ภาษาชาวบ้านก็คือ แหกขี้ตา ) ซะมั่ง ..............

........... ทำไมไม่ยื่นคำร้องก่อนที่จะเอาเข้าตลาด .............

........... เข้าตลาดมาตั้ง จะห้าปีแล้ว เพิ่งมารู้สึก ...............

........... อย่าง Case กฟผ. ผมว่ายัง OK. น๊ะ ที่ยื่นคำร้องก่อนจะกระจายหุ้น ยังพอรับได้ ............

............ แต่ Case นี้ ผมขอพูดตรงๆเลยว่า พวกนี้ ตั้งใจจะเอาความเสียหายของระบบ ตลาดทุน ตลาดเงิน และ ระบบ ศก. ของ ปท.

............ มาเป็นเครื่องมือทำลายล้างฝ่ายตรงข้ามที่อาฆาตพยาบาทกัน โดยไม่คำนึงถึงความเสียหายโดยรวมที่จะตามมา .............

............ เพียงเพื่อ ลุแก่ โทสะ-โมหะ ของพวกพ้อง ในการเอาชนะฝั่งตรงข้าม ..............

:?:  :?:  :?:  :?:  :?:

โดนใจมากๆครับ ผมเห็นด้วย พวกนี้ไม่ใช่ไม่รู้นะ แต่เพราะจะเล่นอีกฝ่ายแรงๆ ผู้บริสุทธิจะเป็นไรไปช่าง ผมเคยฟังกับหู อัญชลี ไพรีรัก ที่เคยอ่านข่าวหุ้นยุคแรกเริ่มแท้ๆ พูดว่า คนเล่นหุ้นทั้งประเทศมีแค่ราว 4 แสนคน น้อยมากๆ จะเจ๊งล้มหายไปก็ช่าง ไม่กระทบประเทศไทย ส่วนรวมสำคัญกว่า

ถ้าพูดแบบนี้กลุ่มคนทำมาหากินอาชีพไหนก็ตาม ถ้ามีไม่ถึง 4 แสนคน ถือว่าไม่สำคัญทั้งนั้นหรือ ? จะเอาไปต้มยำทำแกงไงก็ได้แล้วก็อ้างส่วนรวมชาติ ที่ก็ไม่รู้ว่าจริงๆมันหมายถึงใครกันงั้นหรือ ?!?

อัญชลีพูดวลีเด็ดนั่นเมื่อไม่นานมานี้  ทางวิทยุชุมชนช่องของเค้า ผมลืมคลื่นแล้ว เพราะลองฟังครั้งนั้น เจอวลีนี้ กาหัวเลิกฟังไปเลย

ล่าสุด รสนา ออกมาบอกว่า รัฐบาลต้องรับซื้อคืนในราคาพาร์ ?!?!?!?

นอกจากคนทั่วไป รายย่อย ที่ซื้อเองในตลาด หลายหมื่นที่มี ปตท ในหลายแสนคนที่เล่นหุ้นนั่นนั่น ยังมีพวกที่ซื้อกองทุนรวมที่ลงทุนในหุ้นทั้งหลาย  จะโดนผลจาก ปตท ถ้าเป็นไปตามที่รสนาและสนธิเรียกร้อง กันอีกกี่หมื่นแสนคน ? เป็นเงินรวมเท่าไร ?!?

:(  :(  :(  :(  :(  :(  :(  :(  :(

ผมไม่ได้โดนเอง  ตรงกันข้ามเดือนที่ผ่านมาโดยเฉพาะวันนี้ผมกำไรหนุกหนานเพราะเล่นแต่ตัวเล็กๆที่แม้เจ้าฯจะหน่อมแน้มไปหน่อยแต่ก็ใจดี  แต่ผมมองด้วยใจเป็นธรรมและมีความรู้สึกร่วมเห็นอกเห็นใจพวกเราชาวแมงเม่าหรือวีไอเดินถนน หรือขับรถไม่มีคนขับรถให้ ไม่มีรถนำขบวน ทุกๆคน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

house เขียน:และถ้าแย่ที่สุด โดน delist จริงๆ(ซึ่งผมว่าไม่น่านะ) เราก็ควรต้องยอมรับครับ กฏหมายมีค่าให้รักษามากกว่าผลประโยชน์ระยะสั้น
บ่อยครั้งที่ผมได้ยินคำว่า  ควรใช้หลักรัฐศาสตร์  มากกว่า นิติศาสตร์  ซึ่งผมก้ไม่ค่อยเข้าใจหรอกครับ  แต่ว่าไม่รู้จะใช้กับเหตุการณ์ครั้งนี้ได้หรือไม่

การใช้กฎหมายบางครั้งก็ต้องพิจารณาส่วนอื่นประกอบนอกจากตัวหนังสืออย่างเดียว
qingwen

โพสต์ที่ 11

พวกท่านทั้งหลายคิดว่าการฟ้องนี้ "เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมหรือมีเหตุจำเป็นอื่นๆ" หรือเปล่า

การฟ้องนี้เกิน 90 วันแล้วแน่ๆ ผู้ฟ้องไม่มีอำนาจฟ้อง

จึงเหลือแต่ว่า "เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมหรือมีเหตุจำเป็นอื่นๆ" หรือเปล่า

ข้อความข้างต้นผมเอามาจากคำพิพากษากฟผ. ที่เกิน 90 วันเหมือนกัน แต่ศาลเห็นว่าเป็นประโยชน์ที่จะพิจารณาคดี

แล้วปตท.ล่ะ เป็นประโยชน์มั้ยที่จะพิจารณาคดี
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 12

ไม่ยากครับ  แบ่งธุรกิจออกเป็นสองส่วน ตามสัดส่วนระหว่างส่วนของรัฐเดิมก่อนกระจายหุ้นกับส่วนที่เพิ่มทุนแล้วขายให้ปชช.แยกออกมาเป็นมหาชนจดทะเบียนในตลาดต่อไปอาจใช้ชื่อบริษัทพลังงานแห่งชาติ(มหาชน)  หรือถ้าอยากย้อนยุคจริงๆก็ถอดส่วนที่เป็นของรัฐกลับไปในมูลค่าเท่ากับเมื่อก่อนเข้าตลาดเพราะถือว่าเกนที่เพิ่มขึ้นมาเกิดจากการเป็นบริษัทจดทะเบียน เพราะโตจากเงินชาวบ้านแต่อยากกลับไปเป็นรัฐวิสาหกิจกระจอกงอกง่อยเหมือนเดิม

แต่จะแบ่งยังไงหว่า ไม่รู้ผมคิดเข้าท่าหรือปล่าว
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

โอกาสซื้อครับ

....ศาลไม่น่าบ้าครับ

คน4แสนคนกระทบทีก็เป็นล้านครับ เป็นทอดๆตามหลักเศรษฐศาสตร์
keng56

โพสต์ที่ 14

คนเรือ VI เขียน:โอกาสซื้อครับ

....ศาลไม่น่าบ้าครับ

คน4แสนคนกระทบทีก็เป็นล้านครับ เป็นทอดๆตามหลักเศรษฐศาสตร์
อ๊ะอ๊ะ..เดี่ยวโดนข้อหาดูหมิ่นศาลนะครับ :juju:  :lol:  :juju:
freemindd

โพสต์ที่ 15

แนวคิดคุณด๊กดิ๊งด่าง น่าสนใจ

สมมติแบ่งเอาส่วนที่มีมาก่อนแล้วก่อนเข้าตลาด ออกมานอก บมจ
เช่น สมมติให้  ปตท ก่อนเข้าตลาด เป็น ปตทA
บมจ ปตท ปัจจุบัน เป็น ปตทA + B

เราก็แยกบริษัท ให้ส่วนที่เป็น B เป็น ปตท B อยู่ในตลาดต่อ และไปถือหุ้น ปตท A

ซึ่ง ปตทA ออกไปอยู่นอกตลาดเลย ไปอยู่ใต้ธงรัฐบาล และค่อนข้างดำเนินนโยบายเพื่อสังคมตอบสนองสาธารณะประโยชน์  มากกว่าแสวงหากำไร
No Name

โพสต์ที่ 16

คุณ House เขียน
ท่าทางผมจะกลายเป็นนักลงทุนส่วนน้อยไปซะแล้ว

คือผมเชียร์ให้แกฟ้องครับ อย่างน้อยก็เป็นวิถีทาง ทางกฏหมาย ไม่ใช่ไปเย้วๆ เหมือนบางกลุ่ม

ในขณะเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อว่าจะโดน delist อาจจะมีการปรับพรบ. นิดหน่อย หรือหาคนรับผิดชอบแล้วก็จบไป

และถ้าแย่ที่สุด โดน delist จริงๆ(ซึ่งผมว่าไม่น่านะ) เราก็ควรต้องยอมรับครับ กฏหมายมีค่าให้รักษามากกว่าผลประโยชน์ระยะสั้น เราไม่ไปถึงไหน เพราะเราไม่เคารพกฏหมายกันจริงๆนี่แหละ พออยากได้รัฐบาล บกพร่องโดยสุจริตก็โอเค (ทั้งๆที่มันควรแป้กไปแล้ว) พอตอนนี้ไม่ชอบ จะไล่รัฐบาลก็ตั้งม็อบ ไล่เหมือนหมูเหมือนหมา

ผมอยากเห็นมาตรฐานใหม่ของไทย ที่เคารพกฏหมาย ประท้วง โต้แย้ง แสดงสิทธิทางการเมือง ถูกต้องตามวิธีในระบอบ

ฝันไกลไปมั้ยเนี่ย

การฟ้องศาลปกครองจะทำให้เราได้รับทราบข้อมูลที่ถูกต้อง เพราะศาลท่านจะสามารถเรียกให้ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องให้มาชี้แจง  ซึ่งจะทำให้เราได้ทราบว่าการเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ของ ปตท. ชอบหรือขัดต่อกฎหมายหรือไม่  มีกรรมการท่านใดได้รับหุ้นซึ่งขัดต่อข้อกฎหมายหรือไม่  มีการแก้กฎหมายเพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ และข้อมูลอื่นๆอีกมากมาย

ดีเสียอีกที่จะได้รับรู้ข้อมูลที่ถูกต้อง  เพราะที่ผ่านมา ก็บอกว่าถูกต้องตามกฎหมาย  ให้ศาลท่านพิจารณาจากข้อเท็จจริงดีกว่า

ขอร่วมเป็นนักลงทุนส่วนน้อยกับคุณ House ด้วยคน
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยกับคุณเฮ้าส์ (เป็นหมอรึเปล่าคับ 555) และคุณโนเนมครับ
house

โพสต์ที่ 18

โอ มีคนเห็นด้วยแล้ว ดีใจจัง ถ้าไปโพสต์ในสินธรนี่ ตอนนี้มีหวังเสียคน เค้าไล่รสนาอย่างกับอะไรดี

พี่ ck ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ ตอนนี้บริษัทส่งมาฝีกงานที่ญี่ปุ่น แต่ผมพูดก็ไม่ได้ ฟังก็ไม่ค่อยออก วันๆได้แต่นั่งอยู่กับคอม เหงาๆ หลังๆเลยโพสต์หลายบอร์ดมาก
คุณ chatchai ครับ คำถาม หลักนิติ หลักรัฐศาสตร์ ผมไม่มีปัญญาตอบหรอก แต่บทความ เรื่องหลักการ กับกฏหมายของ นักเรียนกฏหมายเยอรมัน ชุดนี้
คงพอเป็นตัวแทนความเห็นผมได้บ้างกระมัง http://www.biolawcom.de/?/blog/378

ปล. ถ้าอยากรู้ประเด็นเต็มๆ ในบทความคงต้องตามไปอ่านที่โต้เถียงกันใน blognone ด้วยครับ ถกกันมันส์หยดทีเดียว :D
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 19

อยากทราบกฏเกณฑ์ของตลาดในการตั้งราคารับซื้อคืนเมื่อ Delist มากที่สุด เพราะถึงศาลจะเป็นผู้สั่งเพิกถอน คลังก็จำเป็นต้องปฎิบัติตามกฎเกณฑ์การรับซื้อหุ้นคืนของตลาดด้วย

ตามกฏเขาจะคิดราคายังไงครับ  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 20

ขอวิจารณ์ในมุมมองของผู้บริโภคนะครับ

ประเทศเราไม่มีน้ำมันเป็นของตนเองแม้จะขุดเจอเองบ้างแต่โดยส่วนใหญ่แล้วเราต้องนำเข้ามหาศาลเลยทีเดียว

เราจึงเป็นเบี้ยล่างกลุ่มขายน้ำมัน  และไม่เฉพาะประเทศเล็กๆอย่างเราเท่านั้นที่เป็นเบี้ยล่าง  แม้ประเทศยักษ์ใหญ่ก็มักจะต้านไม่อยู่ถ้ากลุ่มผู้ขายน้ำมันจะตั้งราคาสูงๆ  

แต่ที่ผ่านมากลไกของตลาดก็ปรับตัวเองตาม demand supply แต่ปัจจุบันก็มีhedge fund มายุ่งเกี่ยวค่อนข้างมาก ทำให้กลไกตลาดอาจจะถูกกระทบ

ที่ผ่านมา ปตท.เข้ามาแทรกแซงราคาน้ำมันพอสมควร  เช่นประกาศลดราคาก่อนใครๆ  หรือถ่วงเวลาในการประกาศขึ้นราคาในขณะที่คนอื่นขึ้นกันโครมๆ  ซึ่งเป็นการถ่วงดุลไม่ให้บริษัทต่างชาติทำอะไรได้สะดวกนัก  ที่ทำอย่างนี้ได้เพราะ ปตท.เป็นยักษ์ใหญ่ มีกำลังพอสู้เขาได้ และมีกระทรวงการคลังถือหุ้นเยอะพอที่จะมีอำนาจตัดสินใจให้ทำอย่างนั้นได้

ทีนี้สมมติว่า  มีการถอนตัวออกจากตลาดแล้วดำเนินนโยบายเพื่อสังคมตอบสนองสาธารณะประโยชน์  มากกว่าแสวงหากำไร  มองเผินๆผมก็ว่าดีนะครับ  แต่ผมเป็นห่วงว่าจะดีในระยะสั้นๆเท่านั้นเอง

เพราะธรรมชาติของธุรกิจที่ไม่แสวงหากำไร  จะจบลงด้วยความแคะแกร็น  ก็บริษัทไม่เอากำไรแล้วบริษัทจะโตได้อย่างไร ใช่ไหมครับ  เมื่อไม่โตก็จะเริ่มมีผลไปถึงคนทำงาน  ถ้าเงินเดือนไม่ขึ้นหรือขึ้นน้อยๆ  สุดท้ายผลงานก็มีแนวโน้มจะแย่ลง  ดังนั้นถ้าไม่แสวงหากำไร  ปตท.จะมีขนาดองค์กรเล็กลงเรื่อยๆและผลงานแย่ลงเรื่อยๆ  ถ้าจะไม่ให้เล็กลงก็ต้องเอาเงินภาษีไปโปะให้ตลอดเวลาเหมือน ขสมก. และเหมือนการรถไฟ(นี่ขนาดการรถไฟก็เอากำไรมากแล้วนะก็ยังเอาตัวไม่ค่อยรอด)

ทีนี้พอ ปตท.แย่ลง  ก็เหมือนกับประเทศเรามีภูมิต้านทานลดลง  บริษัทเชลล์ก็ลุยได้เต็มที่ คาลเท็กซ์ก็ถล่มได้เต็มที่  ไหนจะปิโตรนาสอีก และเสือสิงห์กระทิงแรดตัวใหม่ๆที่จะเข้ามาลุย

เขาจะลุยแค่ไหนเราก็ต้องยอมรับก็เพราะเราไม่มีบ่อน้ำมันเพียงพอ...............
ถึงตอนนั้นเราซึ่งเป็นผู้บริโภคจะไปฟ้องศาลไหนกันดีหละ................
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

โอกาสที่หลายคนรอคอย :D

ยังไงหุ้นที่ดี ก็มีวันแย่ได้เหมือนกัน

ผมสนับสนุนให้ตรวจสอบ แต่ถ้าถอนไปแล้วจริงๆ ผลเสียเยอะกว่าผลดีแน่นอน แล้วจะถอนไปทำไม ไม่น่าถอน ฟันธง!!!!

แต่หลุด200แน่ๆเลย รอ รอ ลุ้น :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 22

ไม่เห็นเสียหายเลยครับถ้า ปตท จะออกจากตลาด ความเชื่อมั่นเกิดจากกำไรและความสามารถการทำกำไรไม่ใช่หรือ

ผมเองก็ชื้อ ปตท และคิดว่า ปตทคงไม่ออกจากตลาด
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 23

ขอขยายความนิดหน่อยนะครับ ที่ว่าผมเห็นด้วยกับท่านเฮ้าและท่านโนเนม

1. ผมเห็นด้วยกับการฟ้อง และศาลปกครองรับเรื่อง
   ทั้งนี้ จะได้เปิดเผยกันไปเลยว่า ผิดหรือถูก
   ถ้าศาลตัดสินว่า ไม่ผิดพรบ. ก็เฮครับ คลีนเลย
   ถ้าผิด ก็ค่อยมาดูรายละเอียดว่า ผิดไง ทำไมถึงผิด
   เจตนาหรือไม่ได้เจตนา

2. การลงโทษผู้กระทำผิด (ถ้ามี) ก็ควรลงโทษไปตามกฎหมาย

3. กฎหมายอาจจะผิดหรือไม่ดี ก็ควรมีการดำเนินการเพื่อแก้กฎหมาย
   ไม่ใช่หาทางเลี่ยงกฎหมาย

4. เรื่องการ delist ผมไม่เห็นด้วยครับ
   the damage has been done
   ไม่ควร reverse process ถอยหลังลงคลอง

กลับมาเรื่องที่พี่สามัญชันพูดถึง

1. ผมไม่เห็นด้วยกับการ "ลดก่อน ขึ้นทีหลัง"
   ควรปล่อยตามกลไกตลาดครับ
   ผู้ที่ควรปรับตัวคือผู้บริโภค
   ควรลดการผลิต ลดการบริโภค เมื่อน้ำมันแพงขึ้น
   ปตท. ไม่ควรเข้าไป absorb
   ไม่ว่าจะเป็นบริษัทมหาชน หรือรัฐวิสาหกิจ

2. ของบางอย่าง ก็ไม่ควรเป็นทุนนิยมเพื่อผลกำไรเท่านั้น
   อย่างสายไฟฟ้าแรงสูงนี่ ไม่ควรเทรดในตลาดเลย
   เพราะคนไทยทุกคนควรมีสิทธิ์ได้ใช้ไฟฟ้าโดยเท่าเทียมกัน
   ไม่ใช่เฉพาะชุมชนใหญ่ ที่คุ้มจะเดินสายไฟเข้าไปเท่านั้น
   ส่วนนี้ ชุมชนใหญ่มีสตางค์ ควร subsidize ค่าสายให้
   ชุมชนเล็กห่างไกลความเจริญด้วย
สามัญชน

โพสต์ที่ 24

ck wrote
1. ผมเห็นด้วยกับการฟ้อง และศาลปกครองรับเรื่อง
  ทั้งนี้ จะได้เปิดเผยกันไปเลยว่า ผิดหรือถูก
  ถ้าศาลตัดสินว่า ไม่ผิดพรบ. ก็เฮครับ คลีนเลย
  ถ้าผิด ก็ค่อยมาดูรายละเอียดว่า ผิดไง ทำไมถึงผิด
  เจตนาหรือไม่ได้เจตนา

2. การลงโทษผู้กระทำผิด (ถ้ามี) ก็ควรลงโทษไปตามกฎหมาย

3. กฎหมายอาจจะผิดหรือไม่ดี ก็ควรมีการดำเนินการเพื่อแก้กฎหมาย
  ไม่ใช่หาทางเลี่ยงกฎหมาย

4. เรื่องการ delist ผมไม่เห็นด้วยครับ
  the damage has been done
  ไม่ควร reverse process ถอยหลังลงคลอง
ผมเห็นด้วยทุกข้อครับ  ผมว่าจะโพสท์เพิ่มเติมอยู่เพราะเกรงว่าจะสื่อความหมายได้ไม่ครอบคลุม  พอดีท่าน ck โพสท์ไปก่อน ก็เลยยืมเอามาใช้เสียเลย

ส่วนประเด็น ลดก่อนขึ้นทีหลังนั้น  ที่จริงผมก็อยากให้กลไกตลาดปรับตัวและแข่งขันกันเต็มที่เหมือนกัน  เพราะประโยชน์จะตกอยู่กับผู้บริโภค

แต่คิดๆดูอีกทีก็ได้คำตอบว่า ก็นี่ไงที่กลไกตลาดทำหน้าที่แล้ว ปตท.ยังอยู่ในกลไกการแข่งขันและไม่ได้ออกนอกกลไกเลย  เพราะดูเผินๆอาจจะคิดว่า ปตท. ยอมเจ็บตัวเอากำไรน้อยกว่า คือยอม absorb  แต่ดูลึกๆผมว่า  ปตท.ได้มากกว่าเสีย  ได้ทั้งกล่อง  ได้ลูกค้าใหม่ๆเพิ่มขึ้นเยอะ  เผลอๆได้กำไรมากกว่าวิธีเดิมด้วยซ้ำไปนะ

ถ้าโลตัสตัดราคาบิ๊กซีแบบนี้  เรามองว่ากลไกการแข่งขันกำลังทำงาน  ดังนั้น ปตท.ทำแบบนี้ก็มองว่ากลไกกำลังทำงานได้เช่นกัน  ใช่ไหมครับ.........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 25

2. ของบางอย่าง ก็ไม่ควรเป็นทุนนิยมเพื่อผลกำไรเท่านั้น
  อย่างสายไฟฟ้าแรงสูงนี่ ไม่ควรเทรดในตลาดเลย
  เพราะคนไทยทุกคนควรมีสิทธิ์ได้ใช้ไฟฟ้าโดยเท่าเทียมกัน
  ไม่ใช่เฉพาะชุมชนใหญ่ ที่คุ้มจะเดินสายไฟเข้าไปเท่านั้น
  ส่วนนี้ ชุมชนใหญ่มีสตางค์ ควร subsidize ค่าสายให้
  ชุมชนเล็กห่างไกลความเจริญด้วย
เห็นด้วยครับ  โดยเฉพาะของที่เกี่ยวกับความจำเป็นในการดำรงชีวิต ไม่ว่าจะเป็นปัจจัยสี่หรืออะไรก็ตาม  ควรจะใช้สังคมนิยมด้วยซ้ำ  ซึ่งจะช่วยลดปัญหาสังคมได้ในระยะยาวได้ดีกว่า

ส่วนของที่ห่างๆจากความจำเป็น  ใช้ทุนนิยมถึงจะดีกว่า
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

เห็นด้วยที่มีการฟ้องมาก มันดูดีกว่าเดินแหกปากตามถนนเยอะ
ส่วนการตัดสินแบบมีผลกระทบน้อยที่สุด
น่าจะเป็น
การกระจายหุ้นโดยไม่เป็นธรรม ทำให้กลุ่มใดกลุ่มหนี่งได้รับประโยชน์
เลยทำการปรับคนที่ได้กระจายหุ้น PTT มากๆ เท่านั้น ส่วนรายย่อยเป็นผู้สุจริต เลยไม่โดน

ยกตัวอย่างเช่น โจรขโมยทอง วิ่งหนี่ตำรวจเพื่อเอาตัวรอด เลยโยนทองทิ้ง
A เก็บได้รู้ว่าเป็นของโจร เลยเอาไปขายให้ B
B ซื้อทองต่อจาก A โดยไม่รู้ว่าเป็นของโจร แล้วขายให้ C ได้กำไร 1000 บาท  
C ซื้อทองต่อจาก B โดยไม่รู้ว่าเป็นของโจร..................
...... ขี้เกี่ยจพิมพ์...
Y ซื้อทองต่อจาก X โดยไม่รู้ว่าเป็นของโจร แล้วขายให้ Z ได้กำไร 1000 บาท  

ผลมันก็น่าจะเดาได้ว่า คนที่ต้องเอาทองไปคืนคือ A และ โจร
ตัดสินแบบนี้น่าจะ happy ทั้งสองฝ่ายนะ
สามัญชน

โพสต์ที่ 27

wj wrote
ไม่เห็นเสียหายเลยครับถ้า ปตท จะออกจากตลาด ความเชื่อมั่นเกิดจากกำไรและความสามารถการทำกำไรไม่ใช่หรือ
ขอตอบคำถามคุณwj หน่อยครับ

กรณีนี้ไม่ใช่ delist เหมือนกรณีทั่วไป  แต่คนฟ้องเขาตั้งใจให้ delist แล้วกลับไปเป็นของรัฐเหมือนเดิมทั้งหมดอ่ะครับ  และก็เปลี่ยนจากมหาชนไปเป็นรัฐวิสาหกิจตามเดิม  และคงหวังไม่ให้เอากำไรมากๆด้วยมั้ง.......
สามัญชน

โพสต์ที่ 28

MO101 wrote
ส่วนรายย่อยเป็นผู้สุจริต เลยไม่โดน
พอดีทางกฎหมายจะไม่ยอมสิครับ  เพราะเขาเรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มรับซื้อของโจร  มีความผิดตามกฎหมายด้วยเช่นกัน
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 29

วัวแดง เขียน: แต่หลุด200แน่ๆเลย รอ รอ ลุ้น :D
น่าจะเกิด tech rebound หนึ่งครั้งก่อนถึง 200 แน่ๆ เพราะตอนนี้มีคนรอซื้อที่ 200 เยอะมั่กๆ

แต่พอแห่ช้อนกันแล้ว จะไปเหนือหรือใต้ต่อก็ไม่รู้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
artvr4

โพสต์ที่ 30

[quote="สุมาอี้"]อยากทราบกฏเกณฑ์ของตลาดในการตั้งราคารับซื้อคืนเมื่อ Delist มากที่สุด เพราะถึงศาลจะเป็นผู้สั่งเพิกถอน คลังก็จำเป็นต้องปฎิบัติตามกฎเกณฑ์การรับซื้อหุ้นคืนของตลาดด้วย

ตามกฏเขาจะคิดราคายังไงครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
โพสต์โพสต์