หาหุ้นแบบ Starbucks ใน SET & MAI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หาหุ้นแบบ Starbucks ใน SET & MAI

โพสต์ที่ 1

จะพอหาได้ไหมครับ ผมไม่ได้หมายถึงบริษัทขายกาแฟนะ แต่เป็น

บริษัทที่ลงทุนในโครงสร้างพื้นฐานเกินกว่ายอดขายในปัจจุบัน
จ้างผู้บริหารฝีมือดีแต่ต้นเพื่อหลีกเลี่ยงการตัดสินใจผิดพลาด
มีโครงสร้างพื้นฐานที่จะเติบโตอย่างรวดเร็ว

ผมแอบฝันว่ามี 1 ตัวใน MAI (ไม่ได้หมายถึง ILINK นะครับ) อีก 1 ตัวใน SET แต่คงต้องศึกษาเพิ่มก่อน บอกไปตอนนี้คงไม่มีใครให้ credit -_-'

คนอื่นมีหุ้นแบบนี้ในใจมั่งไหมครับ ?
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ลงทุนเกินยอดขายคงหาได้ยากครับ ในยุคหนึ่ง N-Park เคยทำได้ใกล้เคียงครับ

ผมว่าหุ้นที่ลงทุนโครงสร้างพื้นฐานเตรียมไว้หมดแล้วและถ้าดีมานด์เพิ่มขึ้นเมื่อไรก็จะเก็บเกี่ยวได้ทันทีโดยไม่ต้องลงทุนอีก ก็คือ SE-ED ครับ ทุกวันนี้ตลาดหนังสือของไทยมี penetration rate ต่ำมากๆ เมื่อเทียบกับประเทศอื่น จึงมีโอกาสเติบโตได้อีกเยอะ แต่ปัญหาก็คือ รอมาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่เห็นว่า penetration rate ที่ยังเตี้ยติดดินอยู่จะเพิ่มขึ้นสักที รอจนเหงือกแห้งแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ

โพสต์ที่ 3

ได้มาเพิ่มอีก 1 ตัว >> SATTEL  จะเข้าข่ายไหมครับ?
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

สุดยอดธุรกิจแบบสตาร์บัคนี่ อย่าว่าแต่หาในเมืองไทยเลยครับ ทั่วโลกยังหายากเลยครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
chaiyos

โพสต์ที่ 5

สุมาอี้ เขียน:ลงทุนเกินยอดขายคงหาได้ยากครับ ในยุคหนึ่ง N-Park เคยทำได้ใกล้เคียงครับ

ผมว่าหุ้นที่ลงทุนโครงสร้างพื้นฐานเตรียมไว้หมดแล้วและถ้าดีมานด์เพิ่มขึ้นเมื่อไรก็จะเก็บเกี่ยวได้ทันทีโดยไม่ต้องลงทุนอีก ก็คือ SE-ED ครับ ทุกวันนี้ตลาดหนังสือของไทยมี penetration rate ต่ำมากๆ เมื่อเทียบกับประเทศอื่น จึงมีโอกาสเติบโตได้อีกเยอะ แต่ปัญหาก็คือ รอมาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่เห็นว่า penetration rate ที่ยังเตี้ยติดดินอยู่จะเพิ่มขึ้นสักที รอจนเหงือกแห้งแล้ว
BookSmile กำลังค่อยๆเอาไปกินแล้วครับ

คงต้องให้ Se-ed ไปลงกะ Family Mart
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick

โพสต์ที่ 6

สุดยอดธุรกิจแบบสตาร์บัคนี่ อย่าว่าแต่หาในเมืองไทยเลยครับ ทั่วโลกยังหายากเลยครับ
ผมไม่ได้หมายถึงแบบนั้นครับ แค่กำลังหาหุ้นที่อยู่ในภาวะแบบเดียวกันตอนเริ่มแรก

ไปละกลับบ้านด่วน
โพสต์โพสต์