เคล็ดไม่ลับ1ข้อ สำหรับวิธีรับหุ้นNew Low

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เคล็ดไม่ลับ1ข้อ สำหรับวิธีรับหุ้นNew Low

โพสต์ที่ 1

ให้ราคาหุ้นลงมาจนเห็นbottom เดิม2-3ครั้ง (Double bottom or triple bottom or many bottom)ได้แล้ว ค่อยเข้าไปซื้อหุ้น โอกาสโดนมีดปักมีด น่าจะน้อยกว่า
หุ้นนิวโลว์ที่ยังไม่เห็นภาพอะไรเลย

จากประสพการณ์อันน้อยนิด ผิดพลาดไม่เป็นดังคิดก็ขออำภัย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มีส่วนถูกครับ รอซื้อตอนเกิดต่ำสุดคู่ ดีกว่าเสี่ยงซื้อต่ำสุดใหม่
หรือให้เกิดต่ำสุดที่สูงกว่าก็น่าจะใช้ได้พอกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

ผมไม่เคยซื้อหุ้นได้ที่นิวโลว์สุดๆได้เลย

แค่ห่างจากนิวโลว์5-10% ก็พอใจแล้ว :D

ดังนั้นส่วนมากผมจะซื้อหุ้นเมื่อเด้งจากโลว์ประมาณ 5-10% ค่อยๆเก็บ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

รอเด้งซักสองแท่งก่อน
พอๆๆกับพี่วัวแดงทำครับ

คือดูพวกที่นอกคอก
นอกคอกคือ กลุ่มเข้าเป็นไง
มันลงมาแตกต่างจากกลุ่ม
เดินมาคงละทาง

กิจการไม่ได้เปลี่ยนแปลงแต่ราคาลงมาไม่มีเหตุผล
หรือเป็นเหตุเรื่องที่สามารถแก้ไขได้โดยรวดเร็ว

วอยุ่มที่ทำการเบรก และวอยุ่มในการทำให้ขึ้น
ซึมขึ้นต้องใจกันที่ใจว่าจริงหรือเปล่า
แต่ถ้ามีแรงมาด้วยนั้นคือจริง

ตอนนี้กำลังมีอยู่ตัวน่าสนใจอยู่
เดือนก่อนมีresearchออกมาสองที่
บอกว่ากำไรเป็นสองเท่า
ราคาวิ่งไปวันละ 0.50 บาทสองวัน
ตอนนี้ขึ้นมาจากราคาที่ใกล้ๆๆราคาต่ำสุดอีกรอบ
แบบว่าซึมขึ้นมา +0.10-0.15บาทต่อวัน
เป็นตัวที่น่าสนใจน่า
:)
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

เพิ่มอีกข้อนะครับ

ก่อนที่จะซื้อหุ้นนิวโลว์นั้น เราควรดูp/bvประกอบด้วย บางตัวราคานิวโลว์ และp/bvตกจาก 4เท่าเหลือ2เท่า ยังงี้ผมไม่ค่อยชอบ แต่อีกตัวp/bv จาก1เหลือ0.5 ผมชอบแบบนี้มากกว่า ดังนั้นผมชอบหุ้นนิวโลว์ที่p/bvต่ำๆครับ
ลองดู pro เทียบกับgbx ดูครับ  ที่สำคัญถ้าหุ้นนิวโลว์ตัวนั้นมีหนี้น้อย ยิ่งน่าสนใจมากขึ้น :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
nanchan

โพสต์ที่ 6

ตัวแรกที่เข้าทฤษฏีนี้ คือ PTL

ใครดูกราฟเป็นก็ลองดูนะครับ ตอนนี้กำลังขึ้นไปทำtriple top

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าราคาmeg กะ pta ไปถึงไหนแล้ว

คงต้องมารอดูว่าจะไปถึงไหน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

พี่นันจังสุดยอดเสมอ

ไปตีกอล์ฟกันดีกว่า  :D
โพสต์โพสต์