หุ้นบุริมสิทธิ์ vs การคำนวณ pe p/bv mkp

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

หุ้นบุริมสิทธิ์ vs การคำนวณ pe p/bv mkp

โพสต์ที่ 1

ผมไปอ่านหนังสือ managerial accouting ในนั้นบอกว่าสูตรของ

eps = net profit -prefered dividend/number of comm  เหตุผลที่ถามมาก็คือว่าหุ้นบุริมสิทธิ์ เปรียบเหมือนกึ่งหนี้กึ่งทุน เพราะไม่มีสิทธิ์ประชุมผู้ถือหุ้นแต่จะได้เงินปันผลก่อน ก็เลยมองว่าเป็นค่าใช้จ่ายคล้ายกับ interest expense เลยให้นำมาลบก่อน
อยากถามความเห็นว่า ท่านคิดว่าเหมาะสมไหม

ส่วน p/bv บางตำราบอกว่าต้องนำหุ้นบุริมสิทธิ์มาคำนวณด้วย แต่บางตำราบอกว่าไม่ต้อง เหตุผลคล้ายกันไม่ต้องเพราะ มันกึ่งหนี้กึ่งทุนก็เลย ไม่นับรวมเป็นส่วนผู้ถือหุ้น
ทุกท่านมีความเห็นยังไงครับ

และการคำนวณ market cap ล่ะครับ จะรวมหุ้นบุริมสิทธิ์ด้วยดีไหม
ภาพประจำตัวสมาชิก
jody4003
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเห็นด้วยว่าไม่ควรรวม

เนื่องจาก prefered stock
1. ไม่มีส่วนร่วมกับการเปลี่นแปลงของกำไร
2. ไม่มีส่วนร่วมกับนโยบายบริษัท เพราะโหวตไม่ได้

ดังนั้นผมมองว่ามันเป็นตราสารหนี้มากกว่าทุนนะ

ถามเพิ่มเติม ถ้าถูก tender เนี่ย prefered stock จะถูก tendor ที่ราคาเดียวๆกับ commom stock รึปล่าวครับ จะมีการ valuate ต่างจาก common stock ยังไงครับ
artvr4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมองว่า หุ้นบุริมสิทธิ์ คือ หนี้ครับเป็นคล้ายพวกหนี้ระยะยาว มองยังไง ผมก็ยังมองไม่ออกเลยว่ามันเป็นส่วนของเจ้าของ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
โพสต์โพสต์