ssc น่าจะมีสัญญาณอะไรแปลกๆค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ลักษณะนี้มั้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ssc น่าจะมีสัญญาณอะไรแปลกๆค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ลักษณะนี้มั้ย

โพสต์ที่ 1

เมื่อเดือนก่อนก็มี big lot  ราคา 21 บาท มูลค่า 170 ล้านบาท ซึ่งสุงสุดในตลาดวันนั้น จากนั้นหุ้นก็ซึมลงๆๆแบบไม่มี vol  

มาวันนี้ ก็ big lot  ราคา 18.3  มูลค่าเกือบ 14 ล้าน  แล้ววันนี้ก็ trade แปลกๆ มี vol โตขึ้นมา trade กันประมาณ 9 ล้านกว่าบาท

หรือจะมีการซื้อหุ้นคืน หรือไม่ก็ tender offer เพราะกำไรสะสมก็เยอะมากๆ

ช่วยกันแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 78

โพสต์ที่ 2

ตอบได้ในตอนนี้
มีstoryว่า การเพิ่ม 1 บาทตอนเดือนเมษายน และเดือนกรกฏาคม ปีนี้
ส่งผลดีกับตัวบริษัทมากขนาดไหน
ตอนไตรมาสที่แล้วยังเรียกได้ว่าพยุงตัว สัญญาณฟื้นตัวในงบไม่เด่นชัด
เลยเจออาการซึมลง

ถ้าใครจะเล่นตามแผนPBVก็เชิญครับ
เพราะว่าตอนนี้PBV=0.8x
ราคาเมื่อวานPBV=0.79 ที่ราคา18บาทต่อหุ้น

ราคาก็ลงมาไกลจากประมาณ 24 บาทเหลือ 18 บาท
แต่ไม่ไกลเท่าพวก KTC GRAMMY TVO SCIBพวกนี้ลงมาแรงกว่า
:)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

Re: ssc น่าจะมีสัญญาณอะไรแปลกๆค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ลักษณะนี้

โพสต์ที่ 3

[quote="peaceful"]
หรือจะมีการซื้อหุ้นคืน หรือไม่ก็ tender offer เพราะกำไรสะสมก็เยอะมากๆ
/quote]

ซื้อหุ้นคืนต้องแจ้งตลาดครับ เหมือนกรณีAH แจ้งทุกวันเลย :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
jaychou

โพสต์ที่ 4

Q3 Q4 กำไรของ SSC ยิ่งไม่น่าจะดีใหญ่เลยครับ เพราะยอดขายน้ำน่าจะกระจุกอยู่ในหน้าร้อน

Q2 ยอมรับว่าขายระเบิดจริงๆ แต่ทำดีที่สุดแล้วก็ยังไม่ดีพอครับ

Big lot ไม่น่าเป็นสัญญาณอะไร เพราะราคา Big lot ก็ลงมาเรื่อยๆ การซื้อขาย Big lot ใกล้ๆราคาตลาด ก็เหมือนการซื้อขายธรรมดานะครับ คนขายก็อยากขาย คนซื้อก็อยากซื้อ เพราะเหตุผลบางอย่าง แต่ถ้า Big lot ในราคาสูงกว่าราคาตลาดอย่างมีนัย... ผมว่าน่าดูครับ ว่าทำไม
Basic

โพสต์ที่ 5

จากคุณIH ครับ
งบไตรมาส 2 ออกแล้ว กำไรลดลงประมาณ 10% เมื่อเทียบกับปีก่อน แม้ว่า ssc จะได้ปรับราคา 1 บาทต่อขวดในเกือบทุกขนาด ตั้งแต่ 1 พ.ค. ที่ผ่านมา แต่ในทางปฎิบัติ ในส่วนของ modern trade ซึ่งคิดเป็น 30% ของยอดขาย จะปรับได้จริง 1 มิ.ย. เนื่องจากมีการตุนสินค้าคงคลังไว้ ดังนั้น ssc จะต้องรับภาระราคาน้ำตาลเต็มเดือนในเดือนเม.ษ. ซึ่งเป็นเดือนที่น่าจะมียอดขายมากที่สุด

แนวโน้มในอนาคต เท่าที่ผมเพิ่งทราบคือ ssc จะได้ปรับราคาในส่วนขวดลิตรขึ้นไป อีก 1 บาท ทำให้เป็นการปรับเพิ่มอีก 2 บาทนับจากต้นปี ก็น่าจะทำให้ margin ดีขึ้น เนื่องจากราคาขวดลิตรที่ปรับเพิ่มไป 1 บาทยังชดเชยต้นทุนต่างๆ คือค่าขนส่งและค่าน้ำมันไม่เต็มที่นัก

เดิมถ้าไม่มีการเปิดตัวน้ำผลไม้ Tropicana ssc น่าจะมีกำไร q3 ดีขึ้นค่อนข้างมากเมื่อเปรียบเทียบกับปีก่อน แต่ตอนนี้ ssc จะต้องบันทึกค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับ Tropicana ค่อนข้างมาก เช่น ค่าโฆษณา ค่า start up ของสายการผลิต ทำให้ผมเองไม่แน่ใจว่าแนวโน้มกำไรใน q3 เป็นอย่างไร เท่าที่ทราบ Tropicana ก็ประสบความสำเร็จในแง่ยอดขายระดับหนึ่ง

โดยรวม ssc กำไรปีนี้คงไม่หวือหวา คงจะต้องรอไปถึงปีหน้าจึงน่าจะเห็นกำไรของ ssc เพิ่มขึ้นอย่างมีสาระสำคัญจากการปรับราคาขึ้นขวดละ 1 บาทครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

สแปช อร่อยกว่า ทรอปิคาน่า  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
nuttachk23

โพสต์ที่ 7

"เดิมถ้าไม่มีการเปิดตัวน้ำผลไม้ Tropicana ssc น่าจะมีกำไร q3 ดีขึ้นค่อนข้างมากเมื่อเปรียบเทียบกับปีก่อน แต่ตอนนี้ ssc จะต้องบันทึกค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับ Tropicana ค่อนข้างมาก เช่น ค่าโฆษณา ค่า start up ของสายการผลิต ทำให้ผมเองไม่แน่ใจว่าแนวโน้มกำไรใน q3 เป็นอย่างไร เท่าที่ทราบ Tropicana ก็ประสบความสำเร็จในแง่ยอดขายระดับหนึ่ง "

ssc จะไม่ต้องรับรู้ค่าใช้จ่าย โฆษณาครับ เพราะเป็นผู้ผลิต และจัดส่งให้ ส่วนการตลาดทาง เป็ปซี่ เทรดดิ้ง จะเป็นผู้รับผิดชอบ
artvr4

โพสต์ที่ 8

แต่คนโฆษณา  ทรอปิคาน่า  น่ารักนะครับ น้องแพนเค้ก   :lol:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
jaychou

โพสต์ที่ 9

สรุป....เปิดตัวสินค้าใหม่..โรงงานใหม่.... อ.ฟิชเชอร์ให้รอไปก่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 10

ในนามผู้ถือหุ้นราย ย่อย..............................ย ขนาดเล็ก 1 หน่วยยูนิต

ขอบอกว่า   ทรอปิกคาน่า ไม่ค่อยอร่อยครับ แพงด้วย เดิน 7-11 แถวบ้าน
โห  แถว สแปรช.....ช นี่ บุ๋มไปชนิด เห็นขวดอยู่ลิบๆๆ ข้างใน ส่วน
ทรอปิกคาน่าที่รักนี่ เต็มแถว อย่างแรง  เฮ้อ....น่าฉงฉาน  :cry:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 11

KAO Wrote
ซื้อหุ้นคืนต้องแจ้งตลาดครับ เหมือนกรณีAH แจ้งทุกวันเลย
ใช่ครับ.....ซื้อหุ้นคืนต้องแจ้งตลาด

ส่วน T/O นั้น ต้องซื้อข้ามเส้น 25% 50% 75%

จะซื้อให้ได้ถึง 25%นั้นต้องใช้เงินกว่าพันล้านบาทเลยทีเดียว  กรณีนี้จึงยังไม่ค่อยเหมือน  เว้นเสียแต่จะมีรายการเก็บเพิ่มขึ้นอีกเรื่อยๆ  หรือเป็นรายใหญ่เดิมที่มีหุ้นอยู่แล้วส่วนหนึ่ง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Kao
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 12

สามัญชน เขียน: ส่วน T/O นั้น ต้องซื้อข้ามเส้น 25% 50% 75%
อันนี้น่าจะเป็นกฏของกลต.น่าครับว่า ถ้าถึงเกณฑ์ดังกล่าวจะถูกบังคับให้ทำT/O

เท่าที่เข้าใจ การทำT/Oโดยสมัครใจ สามารถทำได้ตลอด (เหมือนกรณี GMM ทำT/O MATI, POST)
"Price is what you pay. Value is what you get."
miracle
ผู้ติดตาม: 78

โพสต์ที่ 13

ภาพการขึ้น 1 บาทตั้งแต่เดือนเมษายน 2549
ยังไม่สะท้อนทั้งหมดอีกหรือเนี่ย
ผมนึกว่าสะท้อนไปหมดแล้ว

ขอบคุณที่บอกครับ
ภาพมันdelayได้ยาวนานมากๆๆๆ
เนี่ยละน่าการทำธุรกิจ ต้องมีการวางบิล วางเครดิตกัน
เลยทำให้ภาพมันออกมาไม่ตรงกับความจริง
yoyo
ผู้ติดตาม: 164

โพสต์ที่ 14

[quote="artvr4"]แต่คนโฆษณา
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com

โพสต์ที่ 15

รู้สึก       ว่า       มีอะไรกับ SSC บ้างมั้ยครับ

หุ้นไหลลงมาจาก 22 มา 18

แล้วก็มีโวลุ่ม เยอะมากที่สุด ในรอบ 2 ปี เมื่อวานนี้ แบบทิ้งซ้ายที ซัดขวาที

แล้ววันนี้ ก็วิ่งขึ้น ตอนนี้ 10.37 น.   ราคาอยู่ที่ 18.7 ขึ้นมา 70 สต.
keng56

โพสต์ที่ 16

ดูแล้วงงๆครับ...ตอนนี้19แล้ว...แต่ไม่ค่อยมีวอลุ่ม
pk8

โพสต์ที่ 17

วันนี้มี big lot 3,998,100 หุ้น ที่ราคา 18.20 บาทครับ

เมื่อวานก็มีเจ็ดแสนกว่าหุ้นราคาใกล้ๆกัน อืม.....

โพสต์ที่ 18

แก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ

ลืมไปมี โวลุ่มสูงสุดวันที่ 20 Jan  ที่ 36 ล้านครับ
ส่วนเมื่อวานนี้ เป็นโวลุ่ม อันดับ 2 ในรอบ 2 ปีครับ อืมม

ตอนนี้   19 บาท แล้วครับ
jaychou

โพสต์ที่ 19

ขายไปแล้วคับ เห็นไล่กันใหญ่เลยแจกซะ ไม่รู้จะหมูหรือเปล่า

ยังคิดว่ากำไร Q3 ยังไม่น่าจะดีไปกว่าปีที่แล้ว
keng56

โพสต์ที่ 20

เพิ่งเก็บมา18กว่าๆ......ขึ้นมาเร็วแบบไม่ค่อยมีเหตุผล..เลยขายซะเลย :lol:
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 21

แค่ปิดGAP

มั๊ง

:lol:
jaychou

โพสต์ที่ 22

ลากแล้วคับ  :wall:
pk8

โพสต์ที่ 23

แปลกใจว่าทำไมให้มูลค่า ssc กันต่ำจังครับ

ตกลง 18-19 บาท เป็นราคาน่าซื้อหรือน่าขายครับ

:!:
keng56

โพสต์ที่ 24

[quote="jaychou"]ลากแล้วคับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

ตกมาโดยมีเหตุผลน้อย ขึ้นมาก็เหตุผลน้อย

ปอดน้อย ของหนูก็เดี๋ยวแดง เดี๋ยวเขียว :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

คงไม่ง่ายนักนะครับที่เราจะรู้ว่าใครเป็นคนซื้อหุ้นบล็อกใหญ่ๆ แล้วมันจะยากขึ้นไปอีกถ้าเราพยายามทายว่าเค้าซื้อทำไม ถ้าเราใช้ความพยายามนั้นในการประเมินมูลค่าของ ssc น่าจะมีประโยชน์นะครับ ถ้าเรามั่นใจว่าราคาตลาดต่ำกว่ามูลค่าของกิจการพอสมควรเราก็ซื้อแล้วก็กอดเอาไว้ มีกำไรแล้วค่อยขาย อันนี้มีโอกาสกำไรเยอะกว่าหาข้อมูลวงในนะครับ แล้วถ้าขายไปแล้วแต่คิดว่าการขายไปนั้นมันผิดพลาดก็ซื้อกลับได้ครับ มีคนขายตลอดครับ วอร์เรนเคยบอกว่า ด้วยข้อมูลภายในที่มากเพียงพอ และเงินอีกล้านเหรียญ คุณจะหมดตัวได้ภายในหนึ่งปี :roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
โพสต์โพสต์