ในตลาดมีใครผลิตถังก๊าซบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ซากทัพ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ในตลาดมีใครผลิตถังก๊าซบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เห็นคนใช้รถติดก๊าซมากขึ้น และแนวโน้มว่าจะมากขึ้นทั้ง LPG และ NGV เลยอยากรู้ว่าใครทำกิจการเกี่ยวกับก๊าซบ้าง เท่าที่เห็นก็มี
SMPC ,PICNI แต่ดูจากงบแล้วไม่น่าลงทุนเลยครับ
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 2

ลองดูๆ บริษัทรับเหมาวางระบบท่อก๊าซ ไว้บ้างนะครับ รายได้และกำไรปีนี้เติบโตมากกว่า 100%
Oatarm
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ลองดู UEC ครับ ตอน IPO บอกว่ามีแผนจะผลิตไลน์นี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ UEC ก็เพิ่งได้รับงานออกแบบและสร้างถังเก็บแก๊ส L. P. G. ทรงลูกโลก จากบางจากครับ ส่วนงานผลิตถัง NGV บริษัทไม่ได้ทำครับ เพราะเห็นว่าไม่คุ้มกับต้นทุน

ลองศึกษาก่อนก็ได้นะครับ งบก็ค่อนข้างดี ไม่มีหนี้ระยะยาว
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

เรื่องถัง NGV ผมคิดว่าไม่คุ้มครับ จากเหตุผลสองประการ

1. การติดตั้งมีค่าใช้จ่ายสูง ถ้ารัฐฯ ไม่ช่วยเรื่องค่าใช้จ่าย
   ต้องใช้เวลานานมากถึงจะคุ้มทุน กว่าจะถึงตอนนั้น
   น้ำมันอาจจะถูกลงมากแล้วก็ได้

2. ปั๊มที่ให้บริการแก๊ส NGV มีน้อย ถ้าคนที่ปกติไม่ได้ผ่าน
   ติดไปก็ต้องไปหาปั๊มเติม เปลืองน้ำมัน/แก๊สมากขึ้น

3. ตัวถังเองมีน้ำหนักมากเหมือนกัน ทำให้ต้องแบกถังวิ่งไปมา
   ถ้าไม่เติมแก๊สเลย กลายเป็นเปลืองน้ำมันกว่า

4. ในระยะยาวแก๊สธรรมชาติ จะต้องมีราคาแพงขึ้นเรื่อยๆ
   เพราะเป็นสารตั้งต้นของอุตสาหกรรมปิโตรเคมีหลายอย่าง
   จะได้ราคาสูงกว่าเอามาเผาทิ้ง
โพสต์โพสต์