Thai VI Fund

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 1

ไปถึงไหนแล้วครับ  ผมตกข่าวหรือปล่าว
Rabbit VS. Turtle
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ที่เป็นเงินบริจาคหรือครับ

ถ้าใช่...

วันก่อนมีรายงานว่าReturnประมาณ 6%
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Mr. Boo

โพสต์ที่ 3

Mon money เขียน:ที่เป็นเงินบริจาคหรือครับ

ถ้าใช่...

วันก่อนมีรายงานว่าReturnประมาณ 6%
รายงานไว้ตรงไหนครับ  จะได้ตามดู

Jeng's
ck ช่วงใหม่ ๆ รายงาน nav เดือนละครั้งได้ปะ

พอผ่านไปสักพักก็ สามเดือนครั้ง อิอิ

กำลังตื่นเต้น เงินกำลังงอกเงย
CK's
ขณะนี้ ยอดรวมกองทุนคือ 117,458.82 บาท

NAV ณ วันที่ 15 พ.ค. คือ  123,772.93 บาท
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

มาให้กำลังใจครับ ช่วงนี้ใครชนะตลาดได้สุดยอดทีเดียว :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
BHT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

จำไม่ได้ว่า มีการตกลงหรือไม่ครับ ว่าจะบอกหรือไม่บอก ว่าได้ลงทุนอะไรไปบ้าง

แล้วสมาชิกท่านอื่นอยากรู้กันมั้ยครับ
007-s

โพสต์ที่ 6

อยากรู้ว่าลงทุนอะไรมั่งนี่คนคงอยากรู้สิคะ   :ep:

แต่เกรงว่าจะเป็นการเพิ่มวอลลุ่มให้หุ้นตัวนั้นๆ อย่างฉับพลันทันทีหรือไม่นะคะ  :lol:

ดาบสองคมหรือไม่ พึงระวังข้อหาปั่นหุ้นด้วยก็น่าจะดีค่ะ  
:wink:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 7

แล้วสมาชิกท่านอื่นอยากรู้กันมั้ยครับ
แล้วแต่ผู้บริหารครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าเมื่อได้มอบเงินไปแล้ว ก็แล้วแต่เขาแล้วครับ (ไม่ได้ยึดติดว่าเป็นเงินผมแล้วครับ  :D  )
รักในหลวงครับ
Mr. Boo

โพสต์ที่ 8

พอจะมีใครตอบมั๊ยครับ

ส่วนตัวผมอยากรู้เพื่อลุ้นนะ

มันเหมือนกองทุนประเภทหนึ่ง หรือ บริษัทจดทะเบียนเล็กๆบริษัทหนึ่ง

พวกเราก็เหมือนผู้ถือกองทุน หรือผู้ถือหุ้นรายย่อย

เพียงแต่ไม่มีผลตอบแทน และเลือกสมัครใจร่วมทุน ไม่ผูกพัน

แต่ได้รู้ได้ลุ้นแล้ว ก็รู้สึกมีส่วนร่วมครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ว่าแต่ใครเป็นคณะกรรมการคัดเลือกหุ้นบ้างครับเนี่ย
_________
jody4003

โพสต์ที่ 10

มีใครพอจะจัด link ไปอ่านเรื่องนี้ได้ไม่ครับ thai vi fund มันคือไรครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
Mr. Boo

โพสต์ที่ 11

พอจะมีใครให้ความกระจ่างมั๊ย

รู้สึกเงียบๆนะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

อ่า ขอโทษทีครับ ที่ตอบช้า

ทางทีมงานได้คุยกันแล้ว สรุปว่าจะยังไม่รายงานนะครับ
เนื่องจากไม่แน่ใจว่าจะติดขัดเรื่อง "ใบหุ้น"
หรือจะไปเข้าข่าย "กองทุนเถื่อน"
แบบที่ DSM เขาโดนกลต. เล่นงานกันหรือไม่

เงินก้อนนั้นเลยลงบัญชีเป็น "เงินบริจาค"
และนำไปใช้ตามที่ทีมบริหารเว็บเห็นสมควรครับ

แต่โดยหลักการคือ เราจะไม่แตะเงินต้น
ตามที่ได้สัญญาไว้กับพี่เจ๋ง

ส่วนเรื่องแนวทางการจัดการกับเงินก้อนนี้
ทางทีมงานมีมติเป็นเอกฉันท์ครับ

ว่าให้คุณ Mon Money เป็นผู้ตัดสินใจทั้งหมด
โดยมีผมเป็น executioner คือปฏิบัติตามนโยบาย

คร่าวๆ คือ ที่ผ่านมา เราเอาเงินไปลงทุนครับ
ได้ผลตอบแทนราวๆ 6% (รวม ไม่ใช่ต่อปี)

ส่วนลงทุนอะไรนั้น คงไม่สามารถแจ้งได้ครับ
เกรงว่าจะมีปัญหากับกลต.

ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ปล. ถ้าหาวิธีรายงานได้โดยไม่ผิดกฎ ผิดพรบ.
จะรายงานอีกทีครับ
setmaker

โพสต์ที่ 13

เสนอเป็นไอเดีย นะครับ

จดทะเบียนเป็น พวกมูลนิธิ หรือองค์กรเพื่อการกุศล
(เงินต้น ไม่มาก) ไม่รู้จะจดได้ไหม

แต่โดยหลักของ VI เงินน่าจะเพิ่มพูล ได้ในภายหลัง
เอาไว้พิสูจน์ ว่ามี กองทุนอันหนึ่ง ที่มีผลตอบแทน น่าประทับใจ
ไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา

ส่วน Return ที่ได้ ก็ปันบางส่วนเช่น X% ของกำไร เอา ไปบริจาค องค์กรต่างๆ ที่ต้องการความช่วยเหลือ เช่น มูลนิธิคนตาบอด, บ้านครูน้อย, วัดที่ช่วยเรื่องโรคเอดส์ (จำชื่อไม่ได้) คิดซะว่าเป็นค่าบริหารกองทุน

ในอนาคต ถ้ากองมันใหญ่ๆ จะได้ดังเป็นพลุแตก และยังเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยเหลือสังคมไทยได้อีกด้วย
:idea:
jody4003

โพสต์ที่ 14

ถ้าผมอยากร่วม"บริจาค"ด้วยนี่ จะทำไงครับ หรือปิดรับแล้ว? PM ก็ได้ครับ
moonkiss

โพสต์ที่ 15

ถ้าผมจำไม่ผิด เราบริจาคกันเพื่อเอาดอกผลมาใช้ในการดำเนินการเว็บนี้
เพราะอยากให้เว็บนี้คงความเป็นกลางให้มากที่สุด ไม่ต้องพึ่งโฆษณาต่างๆมากนัก และไม่อยากรบกวนเจ้าของเว็บครับ
พี่ๆทีมงานทุกคนที่เลือกการลงทุนเชื่อถือได้ครับ เงินแค่แสนนิดๆ ไม่มาก ไม่น้อย ถ้ามีการโพสต์บอกเกรงจะเป็นการใบ้ ให้มีการลอกกระมังครับ
ผมสนับสนุนทีมงานทำงานต่อไปครับ นานๆแจ้งทีก็พอเงินเป็นไงบ้าง มากกว่านั้นไม่จำเป็นต้องบอกครับ สมทบทุนไปแล้วตอนนี้ไม่ใช่เงินของเรา
007-s

โพสต์ที่ 16

jody4003 เขียน:ถ้าผมอยากร่วม"บริจาค"ด้วยนี่ จะทำไงครับ หรือปิดรับแล้ว? PM ก็ได้ครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด มีการปิดกระทู้รับบริจาคไปนานแล้วค่ะ (นานเป็นเดือนๆแล้ว ต้องลองย้อนๆดูกระทู้เก่าๆคะ)

แต่ไม่ทราบว่าทางทีมงานจะรับเพิ่มเติมหรือไม่ (ต้องลองเคาะหลังไมค์ คุณ ck ดูค่ะ)
jody4003

โพสต์ที่ 17

007-s เขียน: ถ้าเข้าใจไม่ผิด มีการปิดกระทู้รับบริจาคไปนานแล้วค่ะ (นานเป็นเดือนๆแล้ว ต้องลองย้อนๆดูกระทู้เก่าๆคะ)

แต่ไม่ทราบว่าทางทีมงานจะรับเพิ่มเติมหรือไม่ (ต้องลองเคาะหลังไมค์ คุณ ck ดูค่ะ)
อ่า 55 งั้นไม่เป็นไรครับ ผมเป็นกำลังใจอย่างเดียวก็ได้ ขอให้ portโตวันโตคืน TVI ครับ  :D
ShexShy

โพสต์ที่ 18

เรื่องตั้งมูลนิธิ หรือ กองทุนนี้
คงมีเรื่อง บัญชี เข้ามาเกี่ยวข้องเพื่อรายงาน กรมสรรพากร นะครับ

ส่วนเรื่องใบหุ้นนี้ของใคร คงเป็นไปได้ 2 อย่างคือ บุคคล กับ นิติบุคคล
(กรณีซื้อหุ้นนะครับ)
ก็คงมีเรื่อง ภาษี บัญชี ที่ต้องรายงาน อีกจิปาถะครับ
อนาคตคงมีค่อนข้างแน่ละครับ คุณ Mom Money เป็นคนตัดสินใจลงทุนอย่างนี้ Port น่าจะโตวันโตคืน .. (6% ต่อเดือน  :o )

หรือ ถ้าไม่อยากเข้าระบบ => ปล่อยกู้นอกระบบครับ ...( :lol: )
Mr. Boo

โพสต์ที่ 19

Thank you หลายๆ for your information CK.

Can we summarise by sectorial distribution at periodically like monthly basis in order to be a guide line for แฟนนานุแฟน of TVI to ลุ้น......

Thanks again....
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 20

naris เขียน:มาให้กำลังใจครับ ช่วงนี้ใครชนะตลาดได้สุดยอดทีเดียว :lol:
หุ้นที่ขึ้นสวนตลาดอะชนะ
โพสต์โพสต์