ข้อควร ระวัง ในการเทรดหุ้นที่เข้าตลาดในวันแรก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 120

ข้อควร ระวัง ในการเทรดหุ้นที่เข้าตลาดในวันแรก

โพสต์ที่ 1

บังเอิญไปอ่าน ในเวปบอร์ดของ settrade มา ปกติไม่เคยไปอ่านเลย

เรื่องที่เขาถามตอบกัน คือ มีการสั่ง order ผิดในวัน แรก โดยเฉพาะลูกค้าที่ คีย์ คำสั่งซื้อทาง internet โดยมีหุ้นตัวหนึ่งเข้าเทรดในวันแรก เขาต้องการสั้งซื้อจำนวน 2000 หุ้น ในราคาหุ้นละ 50 บาท.......แต่ไปพิมพ์ ใบสั่งเป็น ราคา 2000 บาท จำนวน 50 หุ้น........เลยไปปรากฏยอด ขอซื้อเศษหุ้น 50 หุ้นในราคา 2000 บาท........คงมีคนเห็นการซื้อขาย odd lot เศษหุ้นรายนี้เข้า เลยสั่งขายเศษหุ้นนี้ทันทีที่เปิดตลาด วันแรกของการเปิดตลาดจะไม่มีกำหนดราคาเท่าไหร่ ก็เป็นการโชคร้ายสำหรับผู้ คีย์ order นี้ ....... ต้องซื้อเศษหุ้นในราคา 2000 บาท......คราวเคราะห์จริง ๆๆๆๆๆๆ น่าเห็นใจและขอแสดงความเสียใจกับผู้สั่ง order นี้ด้วย ผมไม่รู้ว่า เป็นหุ้นตัวไหน รายการวันไหน บางคนว่าเรื่องโม้ ไม่เป็นจริง........ผมว่า เรื่องจริงครับ

ผมนาน ๆ ก็ เข้าไปดูพวกเศษหุ้นสักที เร็ว ๆ ก็ไป ตั้ง bki ขอซื้อ 50 หุ้น เพราะจำนวนหุ้นใน port ของผมมีเศษ 50 อยากให้ครบ 100 หุ้น ดูง่าย ขายง่ายในกระดาษหลัก ไม่ต้องเข้าไปยุ่งในเศษหุ้น.....ตอนนี้เลิกตั้งแล้ว เพราไม่มีคนขายให้ และ เสียเวลาที่ไปสนใจพวกเศษหุ้นนี้

ผมเคย คีย์ ผิดอยู่บ่อย ๆ เหมือนกัน เพราะความรีบร้อน ตอนนี้เลย ต้องใจเย็นหน่อย ค่อย ๆ ดู ก่อนส่ง คำสั่ง เพราะ ส่งคำสั่งแล้ว เราต้องรับผิดชอบในการพิดพลาดที่เกิดขึ้น

จึงเอาเรื่องนี้มา ให้เพื่อน ๆ สนใจ หน่อย โดยเฉพาะคุณปรัชญา ที่เคยยุ่งเกี่ยวกับเศษหุ้นเหมือนกัน
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 907

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับลุงขวด สำหรับข้อเตือนใจ... :D

ตอนนี้มีการเทรดผ่านอินเตอร์เนท มากขึ้น ทำให้เกิดกรณีอย่างนี้บ่่อยๆ ครับ
ถ้ามาร์คีร์ให้ เรายังโทษมาร์ได้ แต่ถ้าคีร์เอง คงต้องโทษตัวเอง...

ผมเคยสั่งซื้อหุ้นสิ่งทอตัวนึง ดันคีย์ราคาผิด เลยได้หุ้นแพงไปอีก 1 บาท ขาดทุนไปหลาย % ครับ....

เคยอ่านเจอพี่ครรชิต เคยสั่งขาย TVO แต่คีร์ผิดเป็นซื้อ เลยทำให้ขาดทุนไปเหมือนกัน...

จำไ้ด้เลาๆ ว่าเคยมีกรณีอย่างนี้ ที่เป็นเรื่องราวใหญ่โต 3-4 ปีที่แล้ว คือมาร์คนนึงคีร์คำสั่งผิดสั่งซื้อ BAY จำนวนมากที่ราคาสูง เป็นร้อยล้านบาท พอมีคนเห็นคำสั่งก็ถล่มขายทันที..............สุดท้ายมีการไกล่เกลี่ย ยกเลิกรายการนี้ไป โดยโบรกของมาร์รายนั้น โดนปรับเป็นเงินนับสิบล้านบาท.....

ก็เป็นอุทาหรณ์ครับ เดี่ยวนี้คีร์ไปแล้วต้องทวนอีกรอบครับ ทำให้เสียเวลาบ้าง แต่ก็น่าจะดีกว่า......นักเกร็งกำไรอาจจะมีโอกาสคีร์คำสั่งผิดได้มากว่าครับ เพราะต้องรีบซื้อ-รีบขาย โอกาศคีร์คำสั่งพลาดมีสูง..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับลุงขวดสำหรับข้อเตือนใจ
ผม trade ผ่านทาง Internet ส่งคำสั่งขายเป็นซื้อมาก 3 ครั้งแล้ว
ความจริงก็เป็นหุ้นที่ดีแต่ต้องการลดพอร์ตลง ตอนนี้ก็เลยต้องถือเป็นเพื่อนกับของเดิมอยู่เลย :cry:
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

คณลกอีสานครับ เป็นบริษัท AITCO ครับ ไม่ใช่ BAY

วันนั้นร้สึกว่าจะคีย์จำนวนผิดครับ ผมจำไม่ได้ว่าซื้อหรือขาย แต่จำนวนห้นนั้นมากกว่าจำนวนห้นทั้งหมดของบริษัทอีกครับ
ผ่านไปผ่านมาแถวนี้
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมก็เคยส่งผิด แทนที่จะขาย กลับกลายเป็นซื้อ ทำให้ขาดทุนเลย ซวยจริงๆ เดี๋ยวนี้ผมต้องดูให้ดีก่อนจะส่งคำสั่งซื้อ หรือขาย :o
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

สงสัยต้องระวังมากๆๆแล้วครับเดี๋ยวซวย
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ 8) 8)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

อ่านเจอที่ห้องสินธรเหมือนกันครับ ลุงขวด
เห็นว่าเป็น TOC ครับ
น่าเห็นใจจริงๆ
Solo
Verified User

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ
หมาป่า

กระทู้ที่พูดถึงครับ

โพสต์ที่ 9

ผมพบกระทู้นี้ เป็นกระทู้แนะนำในห้องสินธรของเวปพันธ์ทิพย์ คิดว่าเป็นกระทู้เดียวกับที่พูดถึงกันอยู่ จึงนำมาลงไว้ให้อ่านกันครับ ระวังตัวเวลาซื้อขายทางเนตด้วยนะครับ

ประสบการณ์นี้แลกด้วยเงินแสนมันคุ้มมั๊ย !
ประสบการณ์นี้แลกด้วยเงินแสนมันคุ้มมั๊ย !
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีหุ้นใหม่อยู่ 1 ตัว
เพื่อนของผมอยากได้เก็บเอาไว้ จะด้วยเหตุผลใด
ผมไม่ทราบ
เขาตั้งซื้อที่ราคา 50 บาท จำนวน 2000 หุ้น (ทาง Internet) ไม่นานหลังตลาดเปิด

เขาได้รับโทรศัพท์ เป็นผู้หญิงเสียงใสฟังไพเราะพูดด้วยความตื่นเต้น พี่ซื้อได้แล้วนะค่ะ
ฟังจบ เขากลับตื่นเต้นและตกใจกว่า งงมาก ๆ เขาต้องจ่ายเงิน 100,000 บาท แต่ได้หุ้นเพียง 50 หุ้น

มันเป็นเพราะอะไร ไม่นานเขาพบความจริงว่า ที่เขา Key คำสั่งซื้อ คือราคา 2000 จำนวน 50 หุ้นต่างหาก แล้วมัน Match กันได้อย่างไร

สรุปได้ดังนี้ว่า

1. คำสั่งได้วิ่งไปที่กระดานเศษหุ้น เนื่องจากสั่งซื้อหุ้นไม่ถึง 100 หุ้น

2. เป็นหุ้นเข้าใหม่ ราคาจึงไม่มี Limit

ประเด็นที่สงสัย ตลาดหลักทรัพย์ไม่มีระบบป้องกันการ Key ผิดหรือมีแต่ยังไม่เหมาะสมพอ
(เพราะยังไม่เคยเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้น)
แล้วเหตุการณ์นี้นักลงทุนหน้าใหม่ต้องรับผิดชอบเองใช่ไหม
จะมีสักกี่คนที่รู้เรื่องกระดานหุ้นบ้าง
เพื่อนผมทำได้เพียงแค่บ่นกับตัวเองว่า คราวซวยของ....แท้ ๆ เพราะไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไร

ปล. นี่คือเรื่องจริงได้ชำระเงินไปเรียบร้อยแล้ว.

เพื่อนผมได้อนุญาตให้ผมนำเรื่องนี้มา Post ให้นักลงทุนที่ยังไม่ทราบว่ามีกระดานเศษหุ้น
อยู่เพื่อเป็น วิทยาทาน และให้รอบคอบในการ Key คำสั่งทาง Internet

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

จากคุณ : 2024 - [ 13 พ.ย. 46 14:45:51 ]
หมาป่า

กระทู้ที่พูดถึงครับ2

โพสต์ที่ 10

ในกระทู้ดังกล่าว ที่ห้องสินธรของพันธ์ทิพย์ มีคนให้รายละเอียดที่น่าสนใจดังนี้ครับ :?

เป็นหุ้น TOC ค่ะ คนขายเห็นมีคนเสนอซื้อมา 50 หุ้น ราคา
500 บาท เขาก็เลยเคาะขายเลย เขาไม่ได้มีเป็นเศษหุ้นหรอกค่ะ แต่ก็ขายเป็นเศษได้นี่คะ ถ้าขายบนกระดานเศษ
ตลาดก็โทรมาขอยกเลิกเหมือนกัน แต่คนขายเขาไม่ยอม
โดยให้เหตุผลว่า เขาไม่ได้ทำผิดกฏกติกาอะไร ในเมื่อมีคนซื้อ เขาก็ขาย และถ้ายอมยกเลิก อีกหน่อยคนคีย์ผิด
ก็ต้องมาขอยกเลิกได้ทุกคนสิ ตลาดก็เลยถอย เพราะมีเหตุผลพอ นี่แหละความเสี่ยงของการเล่นผ่านเน็ต เห็นใจนะคะ แต่ขอให้บทเรียนแสนแพงนี้ ซึ่งอาจช่วยให้หลายคนระวังตัวมากขึ้น ช่วยให้คุณผู้โชคร้ายนี้ทำกำไรจากตัวอื่นได้มาชดเชยนะคะ

จากคุณ : หนูแหวน - [ 13 พ.ย. 46 22:41:18
White shadoW

โพสต์ที่ 11

รบกวนสอบถามนะครับ พอดีใช้ Settrade อยู่
จะเข้าไปดูรายการ ซื้อ-ขาย เศษหุ้นได้อย่างไรครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 12

ตรวจสอบดู ที่ online trading เขาจะมี odd lot คือการซื้อขายเศษหุ้น....ส่วนการสั่งซื้อนั้น ก็ตามปกติ ครับ ใส่จำนวนเศษหุ้น ลงไป และ ราคาลงไป เหมือนกับเราสั่งซื้อปกติ นั่นเอง รายการจะไปแสดงใน การซื้อขายเศษหุ้น odd lot ลองหาดู น่าจะมีระบบคล้าย ๆ กับ ทุกโบรค ที่ซื้อขายผ่าน settrade
set9

โพสต์ที่ 13

odd lot ของ settrade นี่สามารถ key สั่งซื้อขายได้เองเหรอครับ
ผมใช้อขง kimeng จะต้องโทรสั่งมาร์ให้ key odd lot ให้นะครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 14

กิมเอง พัฒนาระบบเอง ไม่มี odd lot.........ระบบ profit plus ไม่มีแน่นอน แต่ระบบใหม่เป็น ketrade ผมยังไม่ได้ลองดูเลยครับ ส่วนใหญ่พวกพัฒนาระบบเองจะไม่มี odd lot .....ผมเห็น odd lot มีแต่ระบบของ settrade เท่านั้นเอง
ล็อคหัวข้อ