พอร์ตลงทุน400ล้าน!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 1

อยากทราบกลยุทธ์การจัดพอร์ตลงทุน 4ล้านบาท, 40ล้านบาท, 400ล้านบาท
เพื่อนๆจะจัดการต่างกันหรือไม่ อย่างไรครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เอาไว้ ผมมี 40 ล้านก่อน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

เอาไว้ผมมี 4 ล้านแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

มี 400 ล้าน ผมไม่บริหารแล้วครับ ผมใช้อย่างเดียวครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
artvr4

โพสต์ที่ 5

สุมาอี้ เขียน:มี 400 ล้าน ผมไม่บริหารแล้วครับ ผมใช้อย่างเดียวครับ
หากว่ามีถึงขนาดนี้ ผมพอเพียง แล้วครับ ฝันอยู่ครับ  สักล้าน :lol: ยังไม่มีเลย
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
qingwen

โพสต์ที่ 6

แหมมันก็ผ่านมานานหลายสิบปีแล้ว จำไม่ได้ครับ

ถ้าถามถึง 40000 อาจคิดออก
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

มีตัง 400 ล้านก็เอาไปลงทุนวิธีเดียวกับที่ได้มาแหละครับ ง่ายสุด
ส่วนเป็นผมก็เที่ยวรอบโลกด่วนนนน  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 8

ตอนวัยรุ่น
พระธุดงเขมรมาปักกลดที่วัดสระเกศ
เคยทำนายว่าผมจะมี40ล้าน  :lol:

ผมว่าคนมี4ล้าน นึกออกว่าหากมี40ล้านจะจัดการยังไง
คนมี40ล้านก็นึกออกว่าหากมี400 จะใช้ จะลงทุนยังไง
แต่ที่นึกไม่ออกคือจะทำยังไงให้มีเท่านั้นจริงๆ  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
nowkung

โพสต์ที่ 9

ให้ผมมีถึง 4 ล้านแล้วจะบอก
เงินยิ่งเยอะหุ้นยิ่งซื้อยาก โดยเฉพาะหุ้นเล็กสภาพคล่องต่ำๆ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
artvr4

โพสต์ที่ 10

[quote="ต.หยวนเปียว"]ตอนวัยรุ่น
พระธุดงเขมรมาปักกลดที่วัดสระเกศ
เคยทำนายว่าผมจะมี40ล้าน
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 11

sunrise wrote
มีตัง 400 ล้านก็เอาไปลงทุนวิธีเดียวกับที่ได้มาแหละครับ ง่ายสุด
ลึกซึ้งครับ ๆ เห็นด้วยเต็มๆ เพราะเป็นวิธีที่เราพิสูจน์มาแล้ว ได้ผลแล้ว และใช้ได้กับตัวเราแล้ว  การเปลี่ยนวิธีจะเป็นการทิ้งจุดแข็งของเราไปหาแนวทางอื่นซึ่งเป็นแนวทางไหนก็ไม่รู้ จะได้ผลหรือเปล่าก็ไม่รู้ และเราไม่มีความชำนาญเพราะเราไม่เคยทำจนสำเร็จมาก่อน

ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนวิธีก็ต้องมีสาเหตมาจากข้อจำกัดจากสิ่งอื่นที่ไม่ใช่จากตัวเรา

สำหรับผม 4 ล้านกับ 40 ล้าน ทำเหมือนกันครับคือเป็นพอร์ทโฟคัส  ตัวเดียวหรืออย่างมากอาจจะสองตัว

แต่ถ้า 400 ล้านจะมีข้อจำกัดขึ้นเยอะเพราะไม่สามารถซื้อตัวเดียว 400 ล้านได้  เพราะตลาดเราเล็ก และหุ้นที่ผมสนใจมักจะมีขนาดเล็ก

ถ้า 400 ล้านผมอาจจะต้องมีหุ้น 5-8 ตัวครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 12

เหตุผลที่มี 5-8 ตัวไม่ใช่เพราะ มีเงินเยอะแล้วจึงต้องการการกระจายความเสี่ยง หรือเพราะอายุมากขึ้นจึงต้องวิ่งเหยาะๆแทนที่จะสปริ้นเร็วๆ

แต่เป็นเพราะข้อจำกัดเรื่องสภาพคล่องครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 13

เงินยิ่งมาก

ทางเลือก ยิ่งมาก

การจัดการย่อมแตกต่าง

เลือก ทางที่ถนัด :D
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 14

คิดเหมือนคุณ สุมาอี้ครับ

เอาแค่ 200 ล้าน  ดอกแบงค์สำหรับเงินฝากก้อนใหญ่
5% หักภาษี 15%  เหลือ 4.25% ต่อปี  เป็นเงิน 8.5 ล้านบาทต่อปี
ตกเดือนละประมาณ  7 แสนบาท ก็ใช้เดือนละ 3 แสน ที่เหลือฝากกลับ
ก็สบายแล้วครับ  
แฮ่ ๆ ๆ  ๆ            ชีวิตไม่ต้องทำงาน สบาย แต่ไม่ค่อยมีคุณค่าถ้าคุณไม่
ใช้เงินให้ถูกทางครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 15

[quote="ต.หยวนเปียว"]ตอนวัยรุ่น
รักในหลวงครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 16

[quote="Raphin Phraiwal"][quote="ต.หยวนเปียว"]ตอนวัยรุ่น
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Supra

โพสต์ที่ 17

ท่านบอกว่า  ล้านแรกนี่หายากที่สุดในชีวิต  แต่ล้านต่อๆนี่ หาไม่ยาก เพราะประสบการณ์จะสอนเอง

:lol:  :lol: ผมได้ล้านแรกมาง่ายๆๆๆเลย  ล้านต่อมากก้อเหมือนกัน และยังคงล้านต่อไปกินเข้าไปเยอะเลยเพราะ คิดมาก  อิอิอิ
akekarat

โพสต์ที่ 18

ผมมี 4 แสนแล้ว จะฟังเปล่า  :lol:  :lol:

ถ้ามี 400 ล้านจริง ผมคงซื้อ PTTEP ซะครึ่ง แล้วอีกครึ่งซื้อพันธบัตร แล้วไม่ต้องทำอะไรแล้วล่ะครับ จะคิดมากทำไม
Muffin

400 ล้าน คิดไม่ออก 400 บาท พอไหว

โพสต์ที่ 19

พี่เต่าหยวนเปียว น้องมัฟ ฝากขอบัตรลดร้าน Pump Up ด้วยครับ  8)  8)  8)

ตกลงกระทู้นี้ มีใครช่วยตอบเขาบ้างครับเนี่ย....

สำหรับผม นึกไม่ออกจริงๆ ถ้านึกออก คงพอได้ 4 ล้านแรกก่อนมั้ง  :P
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

ตอนเกือบจะล้านนี่ เห็นเครียดกันทุกคนครับ

พอล้านแล้วก็เฉยๆ โกนซะเลย เท่ห์ไปอีกแบบ
jaychou

โพสต์ที่ 21

กระัทู้แนวนี้ชอบจริง

คลายเครียดดี

ฮิ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

อ่ะๆ ไม่ออกนอกประเด็นแล้ว ช่วยตอบๆ เดี๋ยวอาจารย์ตัดคะแนน  :lol:

ผมจะไม่ใช้วิธีแบ่ง Capital Allocation ออกเป็น % ของพอร์ต เหมือนอย่างที่นิยมแนะนำให้ทำกัน

แต่ผมจะถามตัวเองว่า ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินในชีวิตผมจะต้องการเงินสดเท่าไร ส่วนที่เหลือจากนั้นทั้งหมดผมจะลงใน Equity ตลอดเวลาครับ เพราะหุ้นยิ่งถือนานยิ่งรวยครับ

คนที่ลง Equity ด้วยเงิน "เย็น" เท่านั้นที่จะได้เปรียบ เพราะหุ้นนั้นเราไม่มีวันรู้หรอกว่าโอกาสขายทำกำไรนั้นจะมาถึงเมื่อไร ถ้าเงินที่นำมาลงนั้นเป็นเงินที่มีโอกาสที่จะต้องใช้ด่วนละก็จะเสียเปรียบเป็นอย่างมาก เพราะเราอาจต้องขายในเวลาที่ไม่ควรจะขาย

ดังนั้นคำตอบผมก็คือ ถ้าเงินฉุกเฉินเท่ากับ X

มี 4 ล้านก็ให้ลงทุนหุ้น 4-X
มี 40 ล้านให้ลงหุ้น 40-X
มี 400 ล้านให้ลงทุนหุ้น 400-X

ง่ายๆ แบบนี้เลย ส่วนใหญ่แล้ว X ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง ดังนั้นยิ่งมีทุนมากเท่าไรก็ยิ่งต้องลงหุ้นให้มากเท่านั้นครับ

---------------------------------
นอกเรื่อง

ผมมานั่งคิดว่า X ผมมีค่าเท่าไร คำตอบคือ 0 เพราะถ้าฉุกเฉินจริงๆ ผมกะจะแบมือของพ่อแม่เอา ดังนั้นผมควรมีหุ้น 100% แต่ผมยังไม่ได้ทำเนื่องจากผมยังหาโอกาสซื้อหุ้นเพิ่มในราคาที่เหมาะสมไม่ได้

ถ้ามีโอกาสเมื่อไรจะขอลงให้เต็มปอดแล้วครับ

แต่ยังถ้าไม่มี "โอกาส" ก็ฝากแบงก์ไว้ก่อน
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 23

แหม พ่อแม่พี่สุมาอี้ใจดีจังเลยครับ เป็นพ่อผมนะ บอกมึงโตแล้วไปหาเอาเองสิว่ะ กูส่งมึงเรียนมาตั้งกี่ปีแล้ว
less is more

โพสต์ที่ 24

CK เขียน:ตอนเกือบจะล้านนี่ เห็นเครียดกันทุกคนครับ

พอล้านแล้วก็เฉยๆ โกนซะเลย เท่ห์ไปอีกแบบ
อดขำม่ายด้าย ขอขำหน่อยนะพี่  :rofl:
คนบางแค... แคร์บางคน...
สุมาอี้

โพสต์ที่ 25

hongvalue เขียน:แหม พ่อแม่พี่สุมาอี้ใจดีจังเลยครับ เป็นพ่อผมนะ บอกมึงโตแล้วไปหาเอาเองสิว่ะ กูส่งมึงเรียนมาตั้งกี่ปีแล้ว
พี่หมายถึงเฉพาะกรณีฉุกเฉินน่ะครับน้อง hongvalue ถ้าเป็นยามปกติพ่อแม่ก็คงอยากให้ลูกรับผิดชอบตัวเองให้เป็น
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ทำไมไม่มีใครใจบุญตั้งกองทุนเพื่อการศึกษากันบ้างเลยครับ สาวๆสวยๆที่มะมีค่าเทอมยังมีอีกเยอะนะครับ อ้อ อย่างพี่ซีเคเป็นลูกค้าภัทรนี่ วงเงินขั้นต่ำสามล้านนี่ครับ บอกว่ามีมะถึงสี่ล้านนี่ ไม่เชื่อครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 27

ถ้ามี 400 ล้านนะ  จะซื้อ  ....  ให้หมดเลย
สุมาอี้

โพสต์ที่ 28

[quote="chatchai"]ถ้ามี 400 ล้านนะ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ทั้งเพือความรู้และความบันเทิง :D
"Price is what you pay. Value is what you get."
rungtiwa

โพสต์ที่ 30

ถ้ามีเงิน 4 แสน ก็ลงทุนในหุ้นอย่างทุกวันนี้
  ถ้ามีเงิน 4 ล้าน ก็ลงทุนในหุ้นอย่างทุกวันนี้
  ถ้ามีเงิน 40 ล้าน ก็ลงทุนในหุ้นอย่างทุกวันนี้
  ถ้ามีเงิน 400 ล้าน ก็เอาเงิน 40 ล้าน มาลงทุนในหุ้นอย่างทุกวันนี้  ที่เหลือฝากธนาคารกินดอกเบี้ยดีกว่า  หรือไม่ก็ลองซื้อบริษัทมาบริหารก็ได้ ฮิฮิ
โพสต์โพสต์