Fixed Cost/Variable Cost

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีบริษัทไหนใน SET/MAI บ้างที่มี ratio Fix/Variable สูงๆมั่งครับ

เท่าที่ผมรู้มี BECL กับ พวกเดินเรือทั้งฝูงเลย

ที่น่าจะสูง แต่ไม่แน่ใจ เช่น "โรงหนัง", "Consultant", ชาเขียว (เพราะยอดขายตกซะงั้น), เค้กแพงๆ(ค่าเช่าเยอะ)

กะเอามาคำนวณ CM Ratio ครับ ถ้าเรารู้ CM Ratio ก็ถามผู้บริหารเลยว่า ยอดขายเพิ่มเท่าไหร่ บอกได้อยู่แล้ว ถ้า sure ว่า Variable Cost ไม่เปลี่ยนแปลงแบบมีนัยยะ ก็คำนวณ กำไรได้ >> ยังไม่เคยใช้เลยขอฝันหวานซะหน่อย

เคยลองกันหรือยังครับ?
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ในงบการเงินเขาไม่ได้บังคับให้แสดง VC กับ FC ให้เห็นเนี่ยสิครับ ปัญหา
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ครับ เพราะว่าโดยปกติแล้ว CM Analysis เค้าจะเอาไว้ให้ผู้บริหารใช้กันดังนั้นจึงเปรียบเสมือนบัญชีที่จะเอาไว้ใช้ภายในบริษัทเท่านั้น การที่เราจะทำ CM Analysis ได้นั้นแสดงว่าเราต้องมีข้อมูลในมือครบ แต่ลองนั่งนึกไปดูแล้ว Overhead Cost บางส่วนก็เป็น Variable บางอย่างเป็น Fixed เช่นเดียวกับ Selling and Admin ทีนี้จะทำอย่างไรดีหล่ะครับ
Impossible is Nothing
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

CPN ก็น่าจะเยอะนะครับ

บริษัทไหนมีค่าเสื่อมราคาเยอะ  ก็น่าจะใช่นะครับ
jody4003

โพสต์ที่ 5

พวกอุตสาหกรรมหนักล่ะครับ น่าจะ รึเปล่า
edd

โพสต์ที่ 6

พวกกลุ่มสื่อสารที่มีโครงข่ายเป็นของตนเอง ก็เป็นทั้งนั้นแหละคับ

vc พวกนี้จิงๆ แทบจะมีแค่ค่าน้ำค่าไฟ

โพสต์ที่ 7

เท่าที่สังเกตดู Fixed Cost ส่วนใหญ่จะเป็น

Depreciation
Salary
Rent

ในกรณีที่ Work-in-Process Inventory & Finished Goods Inventory ไม่ได้เปลี่ยนแปลงระหว่างงวดแบบมีนัยยะ ค่าใช้จ่ายพวกนี้ก็จะเป็น fixed cost จริงๆ ไม่ได้โดน absupt ไว้

ถ้าเราอ่านงบ + สอบถามผู้บริหาร/IR เพิ่มเติม น่าจะหาค่าพวกนี้ได้ ในระดับความถูกต้องพอสมควร

ปัญหาคือ ตอนเอามาใช้ ว่า Variable Cost/Unit จะคงที่หรือเปล่า
และเท่าที่ดู รู้สึกจะไม่นะ -_-'
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

เคยเจอปัญหาเหมือนกันว่า ค่าใช้จ่ายตัวเดียวกันเช่นค่าแรง ค่าโสหุ้ยยังเป็นทั้ง fixed และ variable cost เพราะทุกตัวมีข้อจำกัดเรื่องประสิทธิภาพเต็มแล้ว ทำให้ต้องค่อนข้างรู้ลึกมากๆในธุรกิจนั้นๆครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 9

เราไม่ทราบแน่นอน เนื่องจากเป็นข้อมูลภายในบมจ
แต่เราสามารถคาดได้ว่าเป็นธุรกิจที่ต้องเสีย ค่าเช่าที่ เงินเดือนพนักงาน mo ต่างๆ และคชจ คงที่สูงๆ
Cm analysis เป็นส่วน1ของการบัญชีต้นทุนเพื่อการตัดสินใจ คับ
Cm analysis ใช้ภายในบมจ เท่านั้นครับสําหรับผู้บริหารในการตัดสินใจ
เกี่ยวกับ VC ครับ ฉะนั้นเราจึงคาดเดาจากข้อมูลที่มีได้เท่านั้นครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 10

ถ้าอยากรู้จริงๆก็ทำได้แต่เหนื่อยหน่อย คือเอางบการเงินมาหลายๆปีแล้วทำเป็นกราฟหาจุดตัดที่แกนYจะได้FIXED COSTพอเป้นจุดสังเกตุ อิ อิ ไหวเปล่า

ผมว่าจริงๆก็ไม่ถึงขนาดนั้นมั่งเพราะตามหลักเศรษฐศาสตร์ไม่มีอะไรที่คงที่ในระยะยาวมันผันแปรไปหมด มาดูธุรกิจเป็นเรื่องๆไปเอาให่เข้าใจจริงๆก็น่าจะได้เรื่อง อย่าเอามากบริษัท คาดการก็มากเรื่อง ตามดูผลดำเนินการก็ลำบาก ต้องอย่างผมนี่Less is moreสบายกว่าแยอะ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

Mon money เขียน:ถ้าอยากรู้จริงๆก็ทำได้แต่เหนื่อยหน่อย คือเอางบการเงินมาหลายๆปีแล้วทำเป็นกราฟหาจุดตัดที่แกนYจะได้FIXED COSTพอเป้นจุดสังเกตุ อิ อิ ไหวเปล่า

ผมว่าจริงๆก็ไม่ถึงขนาดนั้นมั่งเพราะตามหลักเศรษฐศาสตร์ไม่มีอะไรที่คงที่ในระยะยาวมันผันแปรไปหมด มาดูธุรกิจเป็นเรื่องๆไปเอาให่เข้าใจจริงๆก็น่าจะได้เรื่อง อย่าเอามากบริษัท คาดการก็มากเรื่อง ตามดูผลดำเนินการก็ลำบาก ต้องอย่างผมนี่Less is moreสบายกว่าแยอะ
เปิด อีกคอร์ส พี่มนเอา less is more ซัก5อุตส 2วันนี่ visa น่าจะผ่านครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

มันทำให้งบการเงินมีอะไรที่มากเกินไป
แค่ในปัจจุบันมันก็มีมากแล้ว
และส่วนใหญ่ก็สำคัญน่าจะไปถามตอนประชุม(หลังไมด์)ดีกว่าครับ

ปล ถ้าให้ประชาชนทั่วไปดูในปัจจุบันก็พอแล้ว
ถ้าจะต้องกู้บ้างครั้งต้องใช้ครับ หรือเป็นผู้บริหารดูประสิทธิภาพการทำงานครับ
:)
:)

โพสต์ที่ 13

ไม่มีอะไรที่คงที่ในระยะยาวมันผันแปรไปหมด
เห็นด้วยครับ

เปิดอีก course ก็ดีครับ จะโดดงานไปลงเรียน :P

ที่ผมคิดจะใช้วิธีนี้เพราะเวลาไปประชุมผู้ถือหุ้นที่ไหนก็ตาม จะมีเกมแมวจับหนู ระหว่างผู้บริหาร & นักลงทุน ทุกที

นักลงทุนจะถามก่อนว่า >> รายได้ปีนี้จะเพิ่มเท่าไหร่ >> ผู้บริหารตอบได้

อีกซักพักนึง (เผื่อลืมว่าตอบไปแล้ว) นักลงทุนจะถามว่า >> แล้วค่าใช้จ่ายละ >> ผู้บริหารไม่ตอบเพราะ รายได้ - ค่าใช้จ่าย = กำไร ขืนบอกก็ซวยสิ

เกมก็จะจบแบบนี้ทุกๆการประชุม ผมก็งงๆว่าเค้าไม่เบื่อกันมั่งหรือไงนะ แต่ก็แปลกที่เวลาผมเห็นเค้าเล่นกัน ก็จะแอบลุ้น ว่าผู้บริหารจะตอบไหม มันก็สนุกดีนะครับ  :oops:

ถ้านักรู้ CM Ratio อยู่ก็ถามแค่คำถามแรก ก็กลับบ้านได้เลย จบเกมในโลกของความฝัน :D
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

ไม่ต้องมาเรียนให้เสียเงินเสียเวลาหรอกง่ายมากๆ อย่างที่บอกเอาต้นทุนรวมมาพล็อตกราฟหลายๆปี จากนั้นลากเส้นให้ผ่านทุกจุด(เอาเป็นว่าพยายามให้ใกล้ๆกับทุกเส้น ไม่ต้องตัดกับทุกจุดก็ได้ จุดที่ตัดแกนYนั้นแหละเป็นFIXED Cost

จากนั้นก็เอารายได้มาพล๊อตแบบเดียวกัน ก็จะได้ CMแล้วนึกออกไหม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ

โพสต์ที่ 15

ไม่ต้องมาเรียนให้เสียเงินเสียเวลาหรอกง่ายมากๆ อย่างที่บอกเอาต้นทุนรวมมาพล็อตกราฟหลายๆปี จากนั้นลากเส้นให้ผ่านทุกจุด(เอาเป็นว่าพยายามให้ใกล้ๆกับทุกเส้น ไม่ต้องตัดกับทุกจุดก็ได้ จุดที่ตัดแกนYนั้นแหละเป็นFIXED Cost

จากนั้นก็เอารายได้มาพล๊อตแบบเดียวกัน ก็จะได้ CMแล้วนึกออกไหม
Quick & Dirty ดีครับ
โพสต์โพสต์