เปรียบเทียบงบการเงิน QoQ กับ YoY

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปรียบเทียบงบการเงิน QoQ กับ YoY

โพสต์ที่ 1

ต่างกันอย่างไรบ้างครับ?

ปกติผมดูแต่ YoY แล้วดันอยู่รอดปลอดภัยกำไรงามมา 2.5 ปี เพิ่งมาตกบ่อตะกั่วเอา Quarter นี้เอง T-T เลยรู้สึกว่าต้องพัฒนาฝีมืออีกเยอะ

ผมเห็นบางคนก็ดู QoQ แต่หลายๆบริษัทรายได้ก็เป็น Seasonal แล้วจะดู QoQ ไปทำไมกันเนี่ย หลักการการวิเคราะห์ QoQ มีอะไรมั่งครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
I do not sleep. I dream.
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ดูQoQ เช่นGrammy ที่ดูYoYก็ร่วง
ราคาหุ้นก็ร่วงจาก 10->6บาท
ดูว่ามันฟื้นตัวกลับมาได้หรือเปล่า

หรืออีกcase TVOที่ยอดYoYเน่าสนิท
QoQ แสดงว่ากำลังจะฟื้น
ราคาห่วงร่วงจาก10->7บาท

พวกที่ทำการเป็นฤดูกาลก็ดูว่าปีนี้แย่กว่าปีที่แล้ว
และดูว่ามีการปรับแปลงให้ยอดรายได้และกำไรคงที่ได้แค่ไหน
บริษัทปรับเปลี่ยนได้มากน้อยแค่ไหน
:)
miracle

โพสต์ที่ 3

ของเสริมอีกนิดหน่อย
ถ้าดูQoQ มันเหมือนภาพขยับไปทุกๆๆไตรมาส
มองY0Yมันเหมือนเงาสะท้อนในกำแพงว่าอดีตเราทำได้ขนาดไหน

คุณจะดูภาพขยับหรือภาพอดีตล่ะ

โพสต์ที่ 4

ประมาณว่า Seasonal ดู YoY
Constant ดู QoQ?
miracle

โพสต์ที่ 5

ผมว่าดูทั้งสองอย่างประกอบกันไปจะดีกว่า
มันเป็นแนวโน้มครับ

ภาพขยับกับภาพนิ่ง

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณ miracle มากครับ :cheers:

เจ้า BAT ต้องขอล้างตา  :twisted:
ภาพประจำตัวสมาชิก
san

โพสต์ที่ 7

บ่อตะกั่วกำลังเดือดครับ  
ตอนนี้   ราคาสูงขึ้นทุกวัน  เกือบจะไปสูงสุดเท่าที่เคยสูงมาแล้วอ่ะครับ  เมื่อ ปลาย มค49 -ต้น กพ. 49
ลองดุว่าตะกั่ว  จะฝ่า  double  top  ได้ป่าวครับ
โพสต์โพสต์