ผ่านมาครึ่งปีพอร์ตแต่ละคนเป็นยังไงกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ผ่านมาครึ่งปีพอร์ตแต่ละคนเป็นยังไงกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นแต่ละคนต่างบอกว่าปีนี้หาหุ้นให้ลงทุน(ขอย้ำ ว่าลงทุน) ยากมาก ภาวะผันผวน ลุ่มๆดอนๆ ไม่ทราบว่า ชาวVI VS ในนี้เป็นยังไงกันบ้างครับ ส่วนผมตั้งแต่ต้นปียังไม่มีซื้อขายเลยซักตัวเดียว คือยังไม่รู้ว่าจะซื้อหรือขายตัวไหนดีอะครับ เลยปล่อยให้มันขึ้นๆ ลงๆ อยู่อย่างงั้น

ส่วนพอร์ตผมโตขึ้น 7% รวมปันผลกะเครดิตปันผลของครึ่งปีนี้ไปแล้ว :oops:  สงสัยยังอีกนานแหะกว่าจะทำได้เหมือนพวกพี่ๆ ในนี้ :(
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 2

:?  :'O
edd
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ของผมถึงปัจจุบัน โตประมาณ 34% โดยรวมเครดิตภาษีและปันผลแล้ว

เคยโตสุด 16 พ.ค. 49 โต 41%

ส่วนหุ้นที่ซื้อเพิ่ม 2 ตัวในปีนี้ ยังขาดทุนทั้งหมด -8% กับ -15% ตามลำดับ
Onokung

โพสต์ที่ 4

edd เขียน:ของผมถึงปัจจุบัน โตประมาณ 34% โดยรวมเครดิตภาษีและปันผลแล้ว

เคยโตสุด 16 พ.ค. 49 โต 41%
:shock:  :shock:  :shock:
:bow:  :bow:  :bow:
สุดยอดครับ ฝีมือจริงๆ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
2 dogs

โพสต์ที่ 5

คุณ big ที่ร้องจ๊ากนี่คาดว่าคงบวกไม่ถึงเป้าที่200%นะครับ
เลยร้องใหญ่เลย  :lol:
007-s

โพสต์ที่ 6

[quote="Mr. Big"]:?
keng56

โพสต์ที่ 7

พอร์ตลงทุนบวก 28%......พอร์ตเก็งกำไรบวก 9% 8)
artvr4

โพสต์ที่ 8

หลังจากล้างปอดไปเนื่องจากว่าไม่มีเวลาตามหุ้นเดือนนึง(กำไร22% จากเกือบ 60% ตอนหุ้นpeak

ตอนนี้เก็บใหม่ -12% ครับ :cry:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

[quote="007-s"][quote="Mr. Big"]:?
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 10

PORT1 เคยโตสุด +15% ตอนนี้-10%ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่ตอนเดือนห้า

Port2 เกร็งกำไร เสมอตัว ไม่+ไม่- (ทำได้ไงล่ะเนี่ย)
:)
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 11

[quote="Mr. Big"][quote="007-s"][quote="Mr. Big"]:?
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โอ@

โพสต์ที่ 12

เจอเชสซีตีหัว ปีนี้เลย 0% อยู่เลยเนี่ย
_________
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 13

7เดือนแรก พอร์ตโตขึ้นอยู่ในช่วง 23%-24.5% ขึ้นอยู่กับวิธีคำนวณครับ
โดยลงทุนเกือบ100%ตลอดครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

สามสิบ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 15

เอาไว้สิ้นปีค่อยคิด แต่ชนะตลาดแน่นอน
I do not sleep. I dream.
Tiger

โพสต์ที่ 16

จน ............... เครียด .................... กินเหล้า

:drink:   :drink:   :vm:   :vm:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 17

:man: ...........เข้ามาดูเสือเครียด  :twisted:
แต่เสือเมา  :drink:   ผมไม่เอานะกลัวโดนกัด  :lovl:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

[quote="Tiger"]จน ............... เครียด .................... กินเหล้า

:drink:
Impossible is Nothing
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 19

[quote="woody"][quote="Tiger"]จน ............... เครียด .................... กินเหล้า

:drink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 20

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีใครออกมาเชียร์หุ้นตัวไหนเลย และดูเหมือนการให้ข่าวของแต่ละบริษัทจะน้อยลงไปอย่างเห็นได้ชัด

ทำไมบางช่วงตลาดก็คึกคัก ทำไมบางช่วงตลาดก็เงียบเป็นเป่าสาก ทำไมข่าวมันถึงไม่ออกมาแบบกระจายๆ ทำไมเป็นอย่างนั้น  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

ถ้าหันมาใช้วิธีของ Fisher คือตัวไหนอนาคตไกลก็ซื้อได้เลยโดยไม่ต้องสนใจราคาและถือให้ยาวที่สุด ตอนนี้ก็หาหุ้นซื้อได้แล้ว

แต่ไม่กล้าอ่ะ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

Value Trust Fund ของ Bill Miller ที่ beat S&P500(บวกเงินปันผล) 15 ปีติดต่อกัน มีสถิติที่น่าสนใจดังนี้

ตั้งแต่ตั้งกองทุนมา 24 ปี ผลตอบแทนชนะตลาด...

51.9% รายวัน
54.0% รายเดือน
56.3% รายไตรมาส
83.3% รายปี

จะเห็นได้ว่าแม้กองทุนที่เก่งที่สุดยังสามารถเอาชนะตลาดรายวันได้เพียง 51.9% เท่านั้น เก่งกว่าเหรียญบาทแค่ 1.9% เท่านั้น

และยิ่งวัดผลตอบแทนเป็น period ที่นานขึ้นเท่าไร ก็จะยิ่งชนะตลาดอย่างชัดเจนมากขึ้นเท่านั้น

ไม่ต้องพยายามให้ชนะตลาดได้ทุกไตรมาสดอกครับ มองไปไกลๆ ทำยังไงให้พอร์ตใหญ่ขึ้นได้มากที่สุดในอีก 5 ปีข้างหน้าดีกว่า
ป.ปลา

โพสต์ที่ 23

:D  ผมน้องใหม่ทั้งในเว็บทั้งในตลาดเพิ่งมาไม่นา
ไตรมาส นี้ โตขึ้น 22 % ครับ

มีอะไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
bigshow

โพสต์ที่ 24

ตอนนี้เหลือกำไรแค่ 34.5 %  ไปขาดทุน tcb ซะ  ตอนกำไร
6 หมื่นไม่ขาย ไปขายขาดทุนซะ 2 หมื่น :'O  แต่ยังดีใจที่ชนะตลาดได้ :B
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Saran

โพสต์ที่ 25

วันนี้ก็เพิ่งไปคุยกะน้าชายผมเรื่องหุ้น คือน้าเค้าเล่นแบบเป็นรอบๆ ครับ (ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันเป็นรอบนี้เล่นยังไง ใครอธิบายที ไม่เคยเล่นได้กำไรเลย :lol: ) เจอเยาะเย้ยจนได้ "เล่นมาตั้งนานได้แค่ 7% ... ถุย"  :x   เลยได้แต่นั่งเงียบๆ ฟังแกอธิบายหลักการเล่นสไตร์เค้าตั้งนาน ก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดี (หรือเพราะเอาแต่เถียงแกในใจ เลยไม่ค่อยได้ฟังหว่า)

พอช่วงนี้จะเริ่มได้ปันผล กะเอามาซื้อบางตัวก็ขึ้นไปแล้วอะ ตอนช่วงตกๆ ก็ไม่มีตังค์ซื้อ(ถึงมีก็อาจไม่กล้าซื้อ) จะขายตัวที่มีก็เสียดาย เฮ้อ...

ตอนนี้เลยเอาแต่ท่องคำพูดของพี่ๆ ที่เคยบอกไว้ว่า
    เสียดายดีกว่าเสียใจ...
    สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งของการลงทุนคือ การอยู่นิ่งๆ...
    วิเคราะห์ตัวบริษัทก่อน แล้วค่อยซื้อ ไม่ใช้ดูแค่ราคามันตก แล้วจึงไปรับ...
    จงยึดมั่นในหลักการ VI เพราะเวลาจะพิสูจน์เอง...
    ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม... (อันนี้คิดเอง เหอๆ)

แต่ตอนนี้... บางตัวมันก็น่าเล่นอะ  :lol:  (ลืมบอกไป น้าผมเล่น IEC นะ)
Muffin

โพสต์ที่ 26

แหม....เหมือนตีกอล์ฟเลย
ผมเอา score ตัวเองมาเทียบกับตัวเองก็พอครับ มิกล้าไปเปรียบทับกับคนอื่นมาก เดื๋ยวท้อ  :lovl:

ปีนี้พอใจและ (ปีไหนๆก็พอใจทั้งนั้น  :D )
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

[quote="Muffin"]

ปีนี้พอใจและ (ปีไหนๆก็พอใจทั้งนั้น
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nanchan

โพสต์ที่ 28

ความพอใจ อยู่ที่ไหน พี่พอใจอยู่ที่นั้น 555

สำหรับข้าพเจ้าแล้วนั้น

มิได้รู้สึกพอใจ และก็มิได้รู้สึกไม่พอใจ

เพราะการลงทุนของข้าพเจ้า มิได้คาดหวังความพอใจและความไม่พอใจ

555

เขียนเล่นๆไปงั้นเอง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
tanate

โพสต์ที่ 29

เพิ่ง CUT LOSS FANCYออกไป เป็นครั้งแรก  จึงขาดทุน เพราะมองว่าพื้นฐานเปลี่ยน
แต่ไม่ถึง 1 week  กับเด้งขึ้นแรงเลย  นี้เราขายหมูไปหรือเปล่า กลุ้ม เครียด
ปล่อยวาง ดีกว่า
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 30

ผมก็เคยขายหมูแบบแสบๆ มาแล้ว 2 ครั้งในรอบแค่ 2 ปี

ตัวแรก
GMMM ติดดอย 12 บาทมาหลายเดือนเหลือแค่ 11.3 บาท พอข่าว MATI มาวันแรกราคาพุ่งเป็น 12.4 บาท ผมรีบขายทิ้งทันที

วันรุ่งขึ้นเจ้านายมาบอกว่า "เออ พี่ไม่รู้พี่ดูผิดป่าวนะ พี่เห็น GMMM มัน Top gainer น่ะ"  ปรากฏว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ  วิ่งไป 15 บาทกว่าในวันเดียว

วันนั้นกินข้าวกลางวันไม่อร่อยเลยครับ หน้ามันร้อนๆ ผ่าวๆ ยังไม่บอกไม่ถูก ได้แต่ถามตัวเองว่าทำไมเรารอไม่ได้อีกแค่วันเดียว ทำไมเราต้องทนติดดอย 3 เดือนเพื่อมาขายให้กับคนอื่นให้เขาได้กำไร 25% ทันทีในวันเดียว ฯลฯ

แต่หลังจากนั้นมันก็ร่วงลงเรื่อยๆ จนเหลือแค่ 8 บาท แปลกนะครับ หุ้นที่เราขายหมูไปถ้ามันร่วงลงมาใหม่เราจะรู้สึกดีใจมากๆ ทั้งที่ไม่เกี่ยวอะไรกับเราแล้ว

ตัวที่สอง
ตัวนี้ไม่ใช่หุ้นไทยครับ เป็นบริษัทเกาหลีชื่อ Gravity ที่ทำเกม Ragnarok ผมซื้อมา $10 ติดดอยอีกเหมือนกัน หล่นเหลือ $6 กว่า ประมาณ 3 เดือนอีกเหมือนกัน เป็น 3 เดือนที่ยาวนานมาก (เหอๆ) จากนั้นอยู่ดีๆ มันวิ่งจาก $6 ไป $7 ในวันเดียว ผมดีใจมาก รีบ cut loss ออกไปทันที  

สองวันต่อมา (เจ็บใจที่สุดทำไมแค่สองวัน น่าจะสักอีกสองอาทิตย์อะไรเงี้ย) ข่าว M&A ก็ออกมา ถึงได้เข้าใจว่าทำไมอยู่ๆ มันวิ่งไป $7 ปรากฎว่าวันนั้นราคาวิ่งไป $11 ในวันเดียว เจ็บจริงๆ อีกแล้วครับท่าน

แปลกนะครับ หุ้นมันจะเด้งทันทีขึ้นหลังจากที่เราตัดใจได้แล้วว่าจะขายเสมอ
โพสต์โพสต์