ความเสี่ยงของหุ้นโรงพยาบาลอย่าง KH TNH NTV มีอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

ความเสี่ยงของหุ้นโรงพยาบาลอย่าง KH TNH NTV มีอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ดู แนวโน้ม ระยะยาว กลุ่มนี้ ยัง Outperform ตลาด แต่มีความเสี่ยงที่ควระพึงสังวรณ์ในระยะสั้นบ้างไหมครับ ( 6 เดือน )
striker
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

KH เป็นหุ้นที่ขึ้นอยู่กับนโยบายประกันสุขภาพของรัฐบาล ถ้าเกิดมีการเปลี่ยนแปลงนโยบายก็อาจจะส่งผลต่อผลกำไรของบริษัท การเติบโตต่อไปคงต้องดูว่าสาขาที่มีการขยายเพิ่มเติมจะเป็นอย่างไร
TNH ปัจจุบันจำนวนเข้าพักของคนไข้ยังน้อย โอกาสจะเพิ่มปริมาณผู้ป่วยยังมีอีกพอสมควร โดย Position ของโรงพยาบาลน่าจะจับตลาดกลางถึงระดับบน อย่างไรก็ตาม TNH มีสาขาเดียว ถ้ามี Chain โรงพยาบาลขนาดใหญ่ซึ่งจับตลาดเดียวกันมาเปิดบริเวณข้างเคียง ก็อาจจะเกิดปัญหาได้ แต่อย่างไรก็ตามในระยะสั้นยังไม่น่าจะมีครับ
NTV ทำเลที่ตั้งถือเป็นจุดเด่นของโรงพยาบาล แต่ปัจจุบันโรงพยาบาลได้ใช้ Capacity เต็มกำลังแล้ว กำไรของ NTV น่าจะมาจากการทยอยปรับขึ้นราคากับผู้ป่วย เป็นระยะ นอกจากนั้น NTV ได้ซื้อที่มาทำการขยายสาขาอีก 1 สาขา ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะอยู่ที่ไหน แต่อยู่บนถนนรัตนาธิเบศน์ ถ้าทำเลดี ก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าทำเลไม่ดีก็จะทำให้มาฉุดกำไรของ สาขาปัจจุบัน โดยNTV ประกาสว่าจะใช้เงินทุนหมุนเวียนของบริษัท 50 % และ แหล่งเงินกู้อีก 50 % การขยายสาขาของ NTV ถ้าใครทราบช่วย Share ข้อมูลด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 124

โพสต์ที่ 3

คุณ BIG ครับ

โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า การจัดการภายใน น่าจะเป็นความเสี่ยงอย่างหนึ่ง

ก่อนวิกฤตปี 2540 โรงพยาบาลเป็นธุรกิจที่ทำเงินอย่างมาก BOI ก็ให้สิทธิ

พิเศษด้านภาษี ทำให้มีการขยายงานอย่างมาก ทำให้เกิดการแข่งขันด้าน

ราคา หนี้กู้มาเป็นหนี้นอก พอลดค่าเงินเท่านั้นละครับ เข้าไปอยู่ REHAB

กันเป็นแถว ผมว่าหลายกิจการคงได้รับบทเรียนจากครั้งนั้นมา ทำให้การขยาย

กิจการรัดกุมขึ้น คงต้องติดตามดูครับว่าการจัดการภายในเป็นอย่างไร

การขยายงานเกินขีดความสามารถมากไปไหม ทั้งทางด้าน เงินทุน และ

บุคคลากร  ในระยะสั้นผมยังไม่เห็น สัญญาณอันตรายในกิจการ ของกลุ่มนี้ เพราะเป็น

กิจการรับเงินสด มีลูกค้ามากมาย Business Transaction ไม่ขึ้นอยู่กับการ

ประมูล แต่ระยะยาวคงต้องดูกันอีกที เพราะ Growth ขึ้นอยู่กับการขยายงาน

ซึ่งมี CAPEX สูงมาก และการบริหาร "หมอ" ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Mr. Big

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณความเห็น ทั้ง 2 ท่านนะครับ

แค่สงสัยว่า วันนี้ BH ทำไมสู้ตาย ปิด new high

เค้ามั่นใจมากจริงๆ นะครับ ณ ราคา 37.75
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User

โพสต์ที่ 5

ความเสี่ยงหลักคือ   เราซื้อแพงเกินไปหรือปล่าว :?:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ความเสี่ยงของธุระกิจนี้
1.ราคายา กับจำนวนยา ในโรคนั้นที่บางช่วงอาจขาด
หรือไม่มี   บางโรงพยาบาลมี  แต่บางที่ไม่มี
2.หมอบุคคลากรสำคัญที่เป็นจุดเด่นที่สุด ปัจจุบัน
การมีหมอประจำโรงพยาบาล มีได้จำกัด  หมอ1คน
บางทีต้องรับคนไข้ถึง30 คน ใน 6ชมบางรพ ก็มีนะคับ
3.อุปกรณที่ต้องจัดซื้อให้ทันสมัยอยู่เสมอ ทำให้ต้อง
งบส่วนหนึ่งสำหรับจัดซื้อ อยู่เสมอ
นึกได้แค่นี้คับ
Mr. Big

โพสต์ที่ 7

[quote="วัวแดง"]ความเสี่ยงหลักคือ
teetotal

โพสต์ที่ 8

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เกียวกับ ประสิทธิภาพการทำงานของหมอ
ที่อาจมาทำงานที่ รพ เอกชนแบบ part time

ถ้าเกิดความผิดพลาดจากการรักษา
แล้วเกิดผลกระทบที่รุนแรงต่อคนไข้
อาจโดนฟ้องร้องได้ครับ
พอโดนฟ้องก็เสีย ภาพพจน์โรงพยาบาล ซึ่งสำคัญมากต่อ
ความน่าเชื่อถือ และการดำเนินธุรกิจ

ความผิดพลาดอาจเกิดขึ้นจาก
หมอไทยทำงานกันหนักมาก
บางคนต้องอยู่เวร อดหลับอดนอน
แล้วต้องไปทำงานต่อ
(พวกหมอที่กำลังเรียนต่อแพทย์เฉพาะทาง บางคน ได้เงินเวรนิดเดียว เหมาจ่าย เลยต้องไปอดหลับอดนอน ทำงานตาม รพ เอกชน เพื่อหารายได้)
เท่าที่ทราบ จากเพื่อนหมอ
ในต่างประเทศ
ถ้าหมอต้องอยู่เวรกลางคืนทั้งคืนแล้ว
วันรุ่งขึ้นจะเป็นวันหยุด ชดเชยให้
หรืออย่างเลวร้ายที่สุด ก็ทำงานแค่ ครึ่งวัน แล้วให้กลับไปพักผ่อน

แต่หมอเมืองเรา บางคน อยู่เวรทั้งคืน รุ่งขึ้นก็ทำงานต่อทั้งวันถึงเย็น
เรียกว่า ยิ่งกว่า คนงานในโรงงาน ควง 2 กะรวดเสียอีก
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
wisut

โพสต์ที่ 9

โรงพยาบาลดังกล่าว  ในระยะยาวจะไม่โต
เนื่องจากไม่มีความสามารถในการแข่งขัน
โพสต์โพสต์