บอกเล่าเรื่องราว...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ทราบแน่ชัดว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่า สุดท้ายแล้วจะเป็นแบบใดสำหรับตัวผมในอนาคต แต่ผมมั้นใจว่าจะทำให้ผม พบกับสิ่งที่ผมต้องการได้...
มีคนเคยกล่าวว่า อายุขัยคนเรานั้นสั้นนัก หากเทียบกับฟ้าดินแล้วช่างกระจ้อยร่อย...ทำให้ผมได้มานั่งคิดว่า คนเรามีตัวอย่างและแบบอย่างที่ดีเกี่ยวกับการดำเนินชีวิตและการลงทุนที่ประสบผลสำเร็จมาแล้ว ทำไมเราไม่ลองทำตามดู ไม่ต้องลองผิดลองถูกให้เสียเวลาไปเปล่า ดังนั้น การลงทุนในแบบ value นี้ ผมตัดสินใจแล้วว่าจะยึดมั่นไปตลอด แต่ไม่อาจรู้ว่าจะเป้น value พันธ์แท้หรือพันธ์ทางได้ :) เพราะมีตัวอย่างให้เห็นกันแล้วว่าประสบผลดีจริง....
ผมได้เลือกหุ้นที่ p/e ต่ำ p/b ไม่สูงนัก ปันผลมากกว่า ดอกเบี้ยแบงค์ อายุบริษัทก็ยาวนาน กำไรก็โตเรื่อยๆ ถือแบบสบายใจตามแนวทางที่ อจ. นิเวศน์กล่าวไว้ เป็นหลัก และผมก็ไม่ได้สนใจราคาหุ้นที่ขึ้นลงอยู่ทุกวัน แม้ว่าตอนนี้ เพื่อนผมจะกระโดดเข้าสู่แนวทางการเก็งกำไรและชักชวนผม ทั้งเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน เพื่อนที่เป็นmarketing ...
ผมก้บอกว่า ไม่ว่ะ แบบนี้สบายใจกว่า.. :D ไม่เครียด ไม่ลุ้น
หลายวันก่อน ตอนไปเดินห้าง ผมก็เที่ยวหยิบๆ จับๆสินค้าที่ผมมีส่วนเป้นเจ้าของ และลองเทียบราคากับบรษัทคู่แข่ง ของคู่แข่งถูกกว่าอีก .. :x แต่ว่า ยี่ห้อมันต่างกัน มีลูกค้าคนนึงเค้าทำท่าว่าจะซื้อของคู่แข่ง ผมก็พูดๆปนพึมพำดังๆว่า "อืมยี่ห้อนี้อร่อยกว่า เห็นใครๆก็กินกัน" แล้วผมก็หยิบไป และแอบไปหลบดู ลูกค้าคนนั้น สุดท้ายเค้าก็หยิบสินค้าของบริษัทผม..ไม่รู้ว่าเป้นเพราะได้ยินที่ผมพูดรึเปล่า แต่ผมก้ไม่ได้ซื้อหรอกเพราะพักอยู่หอไม่มีโอกาสได้ใช้..
แค่นี้ก่อนครับ...มันเป้เนชีวิตที่สนุกและสุขดี
3M Only...
Market Cap.
sirivajj

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับสู่ วิถีแห่งการเป็นนักลงทุน
ขอให้โชคดีและประสพความสำเร็จครับ
What do you mean.?
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

:P วันเวลา จะเป็นเครื่องพิสูจน์ สัจจธรรมครับ

ลองจดชื่อหุ้น ราคา วัน,เดือน,ปี และเงินปันผล

ไว้ศึกษาสัก5-6ตัวก็ดีครับ

ผมไม่ใช่VIพันธุ์แท้นะครับ

แต่ได้ประสบการจากหุ้นที่มีคุณค่าสามารถทำให้เราตั้งต้นได้

และเลือกทางเดินที่ดีได้ครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุน

กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
tenkafubu

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆ มากครับที่ให้กำลังใจและให้ความรู้ใน web site นี้
ตอนนี้ผมแนะนำเพื่อนๆ และคนที่รู้จักให้หันมาลงทุนในหุ้นแบบเน้นคุณค่า
ก็อธิบายตามที่ได้อ่านได้ฟังมาน่ะครับ
แต่ผลตอบรับไม่ค่อยดีเท่าไหร่่ คนส่วนใหญ่สนใจแต่กลัวหุ้นตกกลัวขาดทุน นี้เป็นปัญหาอย่างนี้ (ความกลัว) บางคนก็มีประกายแห่งความโลภเกิดขึ้นซึ่งผมก็ปรามๆ ไปบ้างครับ ก็ได้แต่หวังว่าสักวัน พวกเพื่อนเค้าคงสนใจในการลงทุนแบบนี้....
แต่ผมมั่นใจครับ...ลองทำตามอาจารย์ท่านทั้งหลายดูน่าจะดีที่สุดน่ะครับ..
:o

tenkafubu....
3M Only...
Market Cap.
ล็อคหัวข้อ