ผิดคาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

ผิดคาด

โพสต์ที่ 1

ปีนี้ส่วนตัวผมว่า

คัดเลือกลงทุนบริษัทได้ยากมากครับ :lol:

กำลังสับสน ว่ากำลังจะทำอย่างไรดี
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hot
ผู้ติดตาม: 1

ผิดคาด

โพสต์ที่ 2

ปีนี้ผมเน้นหุ้นที่เครดิตภาษีอย่างเดียวคับ

การคาดเดากำไรของธุรกิจ ยังมีโอกาศ
ถูกผิด 50  ต่อ50
คือ

เดาว่าหุ้นขึ้น หรือลง  เนี่ย ซิผมเดาไม่เคยถูกเอาเสียเลย

เหมือนโอกาสเป็น0  อย่างไม่รู้ซิ
keng56
ผู้ติดตาม: 0

ผิดคาด

โพสต์ที่ 3

สิ่งที่ยากคือการวิเคราะห์ว่าปัจจัยลบที่เกิดขึ้นกระทบบริษัทนั้นๆมากน้อยขนาดไหน และเป็นแค่ระยะสั้นหรือระยะยาว.... :roll:
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ผิดคาด

โพสต์ที่ 4

ผลประกอบการประกาศออกมาแย่มากกว่าดีนะเนี่ย
_________
2 dogs

ผิดคาด

โพสต์ที่ 5

ขายลูกซื้อแม่แทนครับเสี่ยลดความเสี่ยงขาลง  :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

ผิดคาด

โพสต์ที่ 6

ผิดคาดไปตัวเดียวเองนะครับพี่ จากทั้งหมด 6 ตัว
อย่างนี้เรียกว่าผิดคาดไปบ้าง :D  แต่ทายถูกมากกว่ากันเยอะเลย

ครึ่งปีหลังนี้เลือกหุ้นยากขึ้นจริงๆ
เพราะน้ำมันส่งผลเป็นลูกโซ่เลยครับ
ช่วงนี้เลยถือหุ้น defensive ซะเยอะ กันขาดทุนเอาไว้ก่อน

หุ้นที่ดีก็พอมี แต่ราคายังไม่น่าซื้อครับ  ซื้อตอนนี้เหมือนปีนต้นมะพร้าวตอนลมพัดน่ะครับ :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

ผิดคาด

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ... หุ้นดีๆราคาถูกที่ตัวเองเข้าใจได้หายากเหลือเกิน
ตอนนี้ยังมีเงินสดเหลืออยู่เลยครับ .. ปกติไม่เคยถือเงินสดเลยครับ หาหุ้นไม่เจอจริงๆ ใครมีดีๆบอกกันบ้างนะครับ หลังไมค์ก็ได้  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
miracle
ผู้ติดตาม: 75

ผิดคาด

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้เริ่มหาง่ายขึ้น
แต่ว่าที่หาง่ายเจอแต่ตอให้แก้ไข
ถ้าผ่านได้ถือว่ากลับมาจากก้นเหว
:)
:)
เพื่อน
ผู้ติดตาม: 1

ผิดคาด

โพสต์ที่ 9

[quote="ลูกอิสาน"]ผิดคาดไปตัวเดียวเองนะครับพี่ จากทั้งหมด 6 ตัว
อย่างนี้เรียกว่าผิดคาดไปบ้าง :D
ForrestGump

ผิดคาด

โพสต์ที่ 10

ฟัง เสี่ยๆ ทั้งหลายออกมาถล่มตัวกันแล้ว ผมต้องหาปี๊ปคลุม หรือ เอาหัวมุดลงดินซะแล้ว

คนเก่งมักถล่มตัว คนห่วยแตกมักคุยโม้ทับถมคนอื่นแฮะ

ปล.ถ้ากลัวผิดคาด ก็มาบอกเพื่อนๆ ในเวปก่อนซื้อก็ได้ครับ จะได้ช่วยกันดู ร่วมกันรวย 555
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ผิดคาด

โพสต์ที่ 11

ทายหกตัวถูกสี่ตัวห้าตัวนี่เรียกว่าเซียนแล้วครับ ปีเตอร์ ลินช์ ทายห้าตัว วิ่งตัวนึง ร่วงตัวนึง ที่เหลือไปเรื่อยๆ ยังได้ปีละสามสิบเปอร์เซ็นต์เลย
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

ผิดคาด

โพสต์ที่ 12

คุณลูกอิสานเก่งจริงๆอะครับ ถูก5 ผิด1

ผมถูก4 ผิด2 (ได้ตัววิ่งๆมา2 ตัว ไม่รวมเรืออีก2ลำที่อยู่ดีก็วิ่งขึ้นมาช่วยลดขาดทุนเก่า)
แหะๆ :lol: ...ไม่ใช่ผมนะครับพี่เพื่อนที่ทายถูก
พี่นริศต่างหากครับ ทายถูก 5 ผิด 1 คือ s&p

ส่วนหุ้นที่ถือ กำไรส่วนใหญ่ตามคาด ถึงต่ำกว่าคาดเล็กน้อย หุ้นก็เลยไม่ขยับซะที :lol:  :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
t_winyoo

ผิดคาด

โพสต์ที่ 13

ผมถืออยู่หนักๆ 2 คัว เกิน 80% ของ port
ทายถูกทั้ง 2 ตัวเลยครับ

แต่ตัวนึงราคาพุ่งขึ้น

ตัวนึงราคาพุ่งลง

ilink...

snc...

สรุปแล้ว ขาดทุน เพราะถือ snc มากกว่า ilink ตั้งเท่าตัว

ไม่รู้จะทำไงดีตอนนี้
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
woody
ผู้ติดตาม: 3

ผิดคาด

โพสต์ที่ 14

t_winyoo เขียน:ผมถืออยู่หนักๆ 2 คัว เกิน 80% ของ port
ทายถูกทั้ง 2 ตัวเลยครับ

แต่ตัวนึงราคาพุ่งขึ้น

ตัวนึงราคาพุ่งลง

ilink...

snc...

สรุปแล้ว ขาดทุน เพราะถือ snc มากกว่า ilink ตั้งเท่าตัว

ไม่รู้จะทำไงดีตอนนี้
คงต้องยกคำ quote ที่พี่ๆ แห่ง TVI ใช้กันบ่อยๆ นะครับ ว่าเราซื้อมาเพราะอะไร แล้วสิ่งที่เราคิดมันตรงหรือผิดคาดตรงไหน
Impossible is Nothing
KwanG

ผิดคาด

โพสต์ที่ 15

ช่วงภาวะแบบนี้ ขอถือหุ้น defensive ด้วยนะค่ะ ยังไงซะเราถือหุ้นบริษัทเค้าแล้ว มันก้อเหมือนกับบริษัทเรา... จะดีหรือร้ายก้อคงต้องเดินต่อไปด้วยกัน....... ก้อเลือกเค้ามาแล้วนี่นา...
ฉันมั่งมี ไม่ใช่เพราะฉันมีมากมาย ..
แต่เพราะฉันมีมากพอ...(^,^)
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

ผิดคาด

โพสต์ที่ 16

woody เขียน: คงต้องยกคำ quote ที่พี่ๆ แห่ง TVI ใช้กันบ่อยๆ นะครับ ว่าเราซื้อมาเพราะอะไร แล้วสิ่งที่เราคิดมันตรงหรือผิดคาดตรงไหน
ลองตอบคำถาม woody ดูดีกว่า ...
ผมก็ถือ ilink กับ snc ครับ .. แต่สลับกันคือ ilink เยอะกว่า snc พอสมควร
ilink ผลออกมาเกินคาดครับ ดีกว่าที่คิดไปหน่อย
snc ผลออกมาตามคาดครับ แต่รู้สึก Mr.market จะมองโลกในแง่ร้ายไปหน่อย

ช่วงภาวะแบบนี้ ขอถือหุ้น defensive ด้วยนะค่ะ ยังไงซะเราถือหุ้นบริษัทเค้าแล้ว มันก้อเหมือนกับบริษัทเรา... จะดีหรือร้ายก้อคงต้องเดินต่อไปด้วยกัน....... ก้อเลือกเค้ามาแล้วนี่นา...
กวาง พี่กว่าถ้ามันดีเราก็เดินไปกับมัน ถ้ามันไม่ดีเหมือนที่เราคิดแล้ว เดินออกมาห่างๆดีกว่าม่ะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
t_winyoo

ผิดคาด

โพสต์ที่ 17

คุณ woody กับ คุณ yoyo ครับ

สำหรับ SNC ก็คือยังมั่นใจเหมือนเดิมนะครับ ยังมั่นใจในความคิดของตัวเองที่ตัดสินใจซื้อมา(แต่ผิดคาดนิดหน่อย นึกว่า ขึ้นรูปโลหะ จะ break even ที่ q นี้)

แต่ก็แอบน้อยใจ Mr. Market เหมือนกันครับ

ที่บอกว่าไม่รู้จะทำไงดีคือ ไม่ได้คิดจะขายทิ้งนะครับ ไม่แน่นอน แต่กำลังคิดว่าจะซื้อ เพิ่มดีรึเปล่า  :shock:  :shock:  :shock:

หลังจากคิดได้ก็ตั้ง bid ไว้แล้วครับ เมื่อกี้นี้
แต่ยังกล้าๆ กลัวๆ เลย bid ห่างหน่อย (5.00 บาท)[/code][/quote]
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
woody

ผิดคาด

โพสต์ที่ 18

[quote="t_winyoo"]คุณ woody กับ คุณ yoyo ครับ

สำหรับ SNC ก็คือยังมั่นใจเหมือนเดิมนะครับ ยังมั่นใจในความคิดของตัวเองที่ตัดสินใจซื้อมา(แต่ผิดคาดนิดหน่อย นึกว่า ขึ้นรูปโลหะ จะ break even ที่ q นี้)

แต่ก็แอบน้อยใจ Mr. Market เหมือนกันครับ

ที่บอกว่าไม่รู้จะทำไงดีคือ ไม่ได้คิดจะขายทิ้งนะครับ ไม่แน่นอน แต่กำลังคิดว่าจะซื้อ เพิ่มดีรึเปล่า
woody

ผิดคาด

โพสต์ที่ 19

KwanG เขียน:จะดีหรือร้ายก้อคงต้องเดินต่อไปด้วยกัน....... ก้อเลือกเค้ามาแล้วนี่นา...
อืม หรือว่าจะเป็นอย่างที่หลายๆ คนพูด ผู้หญิงรักจากศูนย์ถึงร้อย แต่ผู้ชายเริ่มต้นจากร้อย ฮิฮิ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ผิดคาด

โพสต์ที่ 20

เห็นเด็กๆมันคุยกันเรื่องความรัก ทำให้คนแก่แต่หัวใจยังซิ่งอย่างผมกระชุ่มกระชวยขึ้นเป็นกอง เลยขอแจมหน่อย

งวดนี้ ขอย้ำว่างวดนี้คาดถูกสองตัวจากสามตัว แต่มันดันออกสลับกันหมดเลย จะตรง จะโต๊ดก็ไม่ได้แอ้ม เฮ้อ เขาว่าคนจนเล่นหวย คนรวยเล่นหุ้น  :roll:

กลับมาเรื่องหุ้นใหม่ หลังจากไปเล่นหวยมาแล้ว ในกลุ่มหลักทรัพย์ที่ผมมีอยู่มันแค่สองสามตัว การคาดการมักไม่ค่อยพลาด(ไม่ได้โม้นะ)มีน้อยก็มีเวลาดูมากหน่อย ตามได้มากหน่อย มีห้าหกตัวเหมือนเสี่ยๆก็ไม่ไหว ถึงใจยังหนุ่มก็บ่มิไก๊แล้ว ขณะนี้ออกลูกออกหลายมาให้เชยชมสมใจตลอดปี จัดว่าดวงดาวปีนี้ส่งผลให้ได้เจริญก้าวหน้าเป็นอย่างมาก หลังจากต้นปีถึงกลางปีซัดไป 60กว่า% กลางปีจนบัดนี้มี 11.19% คาดว่าผบ.ทบ.คงไม่มีคำสั่งโยกย้ายให้ไปนอนที่ระเบียงบ้านแล้ว อิ อิ

Less is more.
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
woody

ผิดคาด

โพสต์ที่ 21

อืม รู้แล้วว่าถ้าอยากให้พี่มนมาตอบกระทู้ที่ไหนต้องใช้เรื่องอะไรเกริ่นนำ ฮิฮิ   :mrgreen:
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ผิดคาด

โพสต์ที่ 22

No one can accurately predict tops, bottom, or anything in between.
:roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
shanghai

ผิดคาด

โพสต์ที่ 23

i have only one stock ,that is RRC by ipo

have to wait till next year to sell it....

is it 100 % right guess???
โพสต์โพสต์