ร้าน fast food ในห้างทั้งหลาย มี brand royalty หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

ร้าน fast food ในห้างทั้งหลาย มี brand royalty หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

หรือถ้าตัวไหนมี promotion ดีๆก็แห่กันไปกิน ตามกระแสกันไปครับ

ยิ่งช่วงนี้อัด promotion กันแหลก

แต่บางร้านคนก็เยอะมากๆๆๆๆ รอกัน 20-30 คิว จะบ้าตาย
ใครจะรอ กะเวลารอที่แน่นอนก็ไม่ได้

ไปกินร้านอื่นๆกันก็เยอะ พวกที่ทนรอหน้าร้านก็แยะ
พวกที่กะเวลา มาถามเป็นช่วงๆก็อีกมาก

หรืออาหารเขาดี แวยู่ คุ้มราคาจริง
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
KwanG
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ในทางกลับกัน อยากรู้เหมือนกันค่ะว่า....เวลาเราจะเลือกร้านอาหารเนี้ย คนส่วนใหญ่ชอบร้านที่มีคนต่อคิวเยอะๆ (เพราะคืดวาอาหารต้องอร่อยแน่ๆเลย) หรือว่าชอบร้านที่คนน้อยๆ (เวลาสั่งแล้วจะได้ทานทันที ไม่ต้องรอนาน)
ฉันมั่งมี ไม่ใช่เพราะฉันมีมากมาย ..
แต่เพราะฉันมีมากพอ...(^,^)
qingwen
Verified User

โพสต์ที่ 3

KwanG เขียน:ในทางกลับกัน อยากรู้เหมือนกันค่ะว่า....เวลาเราจะเลือกร้านอาหารเนี้ย คนส่วนใหญ่ชอบร้านที่มีคนต่อคิวเยอะๆ (เพราะคืดวาอาหารต้องอร่อยแน่ๆเลย) หรือว่าชอบร้านที่คนน้อยๆ (เวลาสั่งแล้วจะได้ทานทันที ไม่ต้องรอนาน)
ชอบร้านที่เราว่าอร่อย คนอื่ืนไม่เกี่ยว
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

แล้วถ้าต้องรอคิวนานๆละครับ กว่าจะได้ทาน หมดอร่อยกัน
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เรื่องแบรน รอยัลตี้นี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นร้านที่ได้ขายเพียงเจ้าเดียวในเคทีกอรี่นั้นๆละก้อ มีแบรีเออร์ทูเอ็นทรี่แน่นอนครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
jaychou

โพสต์ที่ 6

เค้าว่ากระแสเน้นคุณค่านี่แหละ จะมาทำลาย แบรนด์รอยัลตี้

เพราะแต่ละท่านๆในกระแสนี้จะซื้อหาอะไรก็คำนึงถึงผลที่ได้รับเทียบกับราคา มากกว่าความนิยมในยี่ห้อ

อย่างกรณีหมูกะทะรุมสกรัมถล่มไดโดม่อนก็เป็นตัวอย่าง
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมกินสุกี้บ่อยกว่าอย่างอื่น
แต่จะไม่ยึดติดว่า ยี่ห้อนี้อร่อยกว่ายี่ห้อนั้น
รสชาดกะราคาพอๆกัน แบบว่าต่อหัวประมาณร้อยกว่าๆ
MacroArt

โพสต์ที่ 8

วันก่อนไปนั่งทำ case assignment เรื่อง PepsiCo's Restaurant กับเพื่อนๆ ที่ TK Park ตอนพักเที่ยงจะหาอะไรทานที่ Central World ก็ไปยืนดูรายชื่อร้านอาหาร ลิสต์ออกมาได้ 3 ร้าน

1. Pizza Hut (เพื่อให้เข้าบรรยากาศการทำเคส เนื่องจากในเคสมีร้านนี้ด้วย)
2. Fuji
3. Didomon

สุดท้ายเลือกร้านที่จะเข้าไปใช้บริการด้วยการโอน้อยออกครับ

รู้สึกว่าร้านไหนมันก็เหมือนๆ กัน กินอิ่มได้เหมือนกัน ตอนนั้นเป็นอารมณ์ยังไงก็ได้ด้วยครับ ไม่ได้รู้สึกว่าอยากกินอาหารประเภทไหนเป็นพิเศษ

brand loyalty คงไม่ค่อยมี แต่อาจจะมี brand unloyalty ได้ อย่างเช่นไดโดมอนในช่วงก่อนหน้านี้ที่บริการห่วยมาก
chanyut_ch

โพสต์ที่ 9

ผมชอบเฟรนช์ฟรายของ Macdonald นะ อย่างนี้เรียก Barnd Royalty ได้หรือเปล่าครับ

กินที่ไหนก็ไม่อร่อยเท่า เดินผ่านต้องแวะไปซื้อกินทุกที
MisterK

โพสต์ที่ 10

สำหรับครอบครัวผมแบรนด์ค่อนข้างมีผลนะ

เวลามีงานเลี้ยงเล็ก ๆ หรือเวลารวมญาติพาอาม่าไปกิน   ส่วนใหญ่สุกี้ก็เอ็มเค  อาหารญี่ปุ่นก็ฟูจิ    

เสียงเด็ก ๆ มีผลมากทีเดียว   โหวตทีไรแพ้เด็กกับแม่เขาทุกที    เพราะอาหารที่เด็กกินอร่อยเราก็กินได้    แต่ที่เรากินอร่อยแต่เด็กกินน้อย ก็จบ

แต่พวกฟาสต์ฟู้ดแมคโดนัลด์อะไรนี่   ถ้าผมอยู่ด้วยจะใช้สิทธิ์วีโต้   ไม่ให้ไป    :lol:
2 dogs

โพสต์ที่ 11

อาจจะมีสำหรับคนอื่นมั้งครับ แต่สำหรับผมไม่มี
ผมจะเลือกซื้อร้านใหม่เกือบทุกครั้งที่ต้องกินอาหารตามห้าง
แบบจงใจนะครับ ถ้าครบทุกร้านแล้วเจอกลุ่มร้านที่อร่อยสุดถึงจะหยุดทดลอง
แต่ร้านก็เยอะเหลือเกิน ไม่เคยได้ไล่ครบทุกร้าน
แต่ละร้านทั้งห้างก็ได้เงินผมไม่เกิน 1-2ครั้งครับ
โพสต์โพสต์