ใครชอบซื้อใกล้โลว์บ้าง เสียวปล่าว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครชอบซื้อใกล้โลว์บ้าง เสียวปล่าว

โพสต์ที่ 1

ชอบมั้ยเพื่อน เสียวดีนะ  :D

i..  , i.. , g..... ,Z....

ชอบมะ ชอมมะ :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 2

เอ้ ไม้จะล่ม มาค้ำไว้ทำไม  :lol:
................................
 แบบรายงานผลการซื้อหุ้นคืนกรณีเพื่อการบริหารทางการเงิน
                          บริษัทหลักทรัพย์ ซีมิโก้ จำกัด (มหาชน)
                                วันที่ 10 สิงหาคม 2549
   1. วิธีการในการซื้อหุ้นคืน
         X  -  ซื้อในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
               วันที่ครบกำหนดโครงการ   14 กันยายน 2549
               (โครงการซื้อหุ้นคืนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยมีระยะเวลาดำเนินการ
               ไม่เกิน 6 เดือน)
            -  เสนอซื้อเป็นการทั่วไป
   2. โครงการซื้อหุ้นคืน
         2.1 วันที่คณะกรรมการมีมติให้ซื้อหุ้นคืน 28 กุมภาพันธ์ 2549
         2.2 ผลการซื้อหุ้นคืน
             จำนวนหุ้นที่จะซื้อคืนสูงสุดตามโครงการ 82,962,440 หุ้น คิดเป็นไม่เกินร้อยละ
             10 ของหุ้นที่จำหน่ายได้แล้วทั้งหมด
     วันที่ซื้อหุ้นคืน     จำนวนหุ้นที่ซื้อคืน   ราคาที่ซื้อต่อหุ้น    ราคาต่ำสุด     มูลค่ารวม
                                  หรือราคาสูงสุด    (บาท/หุ้น)      (บาท)
   10 สิงหาคม 2549     818,600       3.56          3.54      2,913,216.00

2.3 จำนวนหุ้นที่ซื้อคืนทั้งสิ้น
             จำนวนรวมของหุ้นที่ซื้อคืนในโครงการจนถึงปัจจุบัน (รวมข้อ 2.2) 12,981,700 หุ้น
   คิดเป็นร้อยละ 1.56 ของทุนชำระแล้วมูลค่ารวม 45.14 ล้านบาท

บริษัทขอรับรองว่าสารสนเทศในแบบรายงานนี้ถูกต้องและครบถ้วนทุกประการ

..................................
                                       (นางดวงรัตน์ วัฒนพงศ์ชาติ)
                                        กรรมการผู้มีอำนาจลงนาม
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
BHT

Re: ใครชอบซื้อใกล้โลว์บ้าง เสียวปล่าว

โพสต์ที่ 3

[quote="วัวแดง"]ชอบมั้ยเพื่อน เสียวดีนะ
ssaran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

GL
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 5

ITV, IEC, GRAMMY, ZMICO
"Price is what you pay. Value is what you get."
keng56

โพสต์ที่ 6

เพิ่มให้อีกตัว  s.c อันนี้นิวโลว์  8)
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

Kao เขียน:ITV, IEC, GRAMMY, ZMICO
iec ไม่เอาครับ ผิดนิสัย  :roll:

เบอร์1 รับเหมาคับ :D
jaychou

โพสต์ที่ 8

ถ้าเป็นวีไอแต๊ๆ ..ดูตำราเดียวไม่เสียวคับ

ยิ่งโลว์ยิ่งมีมาร์จิ้นออฟเซฟตี้ ถ้าคิดว่าราคาต่ำกว่ามูลค่า

แต่ถ้าดูตำราอื่นๆ สลับไปสลับมาทำให้งงและเสียว
Oatarm

โพสต์ที่ 9

ใกล้ไม่กลัว   กลัวไม่ใกล้
ดู  AH  ตอน 15 บาท  นึกว่าใกล้  ห่างโลว์ตั้งเกือบ 30 %  
ที่จริงมันยากที่จะเดาว่ามันโลว์ที่ไหน  
PTL  3 บาท  โลว์หรือเปล่า  ???
 Low  Lower Lowest
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 10

[quote="Oatarm"]ใกล้ไม่กลัว
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ช่ายเลยพี่ ช่วยสอนหน่อยเห๊อะ เราก็ว่าถูกแล้ว มันถูกลงเรื่อยๆซะงั้น
_________
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 12

ซื้อตอนpriceทำlower
มันก็   เสียว    อยู่

แต่พอpriceทำlower แบบ ไม่รู้ว่ากว่าเมื่อไหร่จะlowest

ยิ่งเสียวใหญ่

แต่ยิ่งนาน แทนที่เสียว กลับ      ชา  

แบบว่าเสียวนานไป :lol:

ระวังนะครับ :wink:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 13

[quote="HI.ผมเอง"]ซื้อตอนpriceทำlower
มันก็
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

หุ้นที่ใกล้โล กะจะโล

หลังจากโล ก็คงต้องรอโล ต่อไปอีกนานแสนนาน

ชอบฟังโลโซ ครับ ไม่ชอบซื้อหุ้นโล
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
วัวแดง

โพสต์ที่ 15

การที่จะซื้อหุ้นให้ใกล้ โลว์ มีวิธีครับ......

ขอค้างไว้ก่อนนะครับ จะพาเพื่อนร่วมงานไปพัทยา 2วัน :D
tanate

โพสต์ที่ 16

หลักการที่บอกว่าหุ้นตัวนี้ Low แล้วดู อย่างไรครับ

ส่วนLow ของผมดูจาก PE และ PBV ครับ โดยE ใช้การประเมิณจาก Qที่เหลือของปีที่แล้ว จึงดูหุ้นที่postกันมา ไม่เข้าเท่าไหร เลย

สงสัยเราไม่ถึงแกนของ LOW and LOW --> ROCK  :lol:
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

ใส่ในlistของพี่วัวแดงเพิ่มอีกสองตัว
T_ _ มาอาการเดียวกับ G _ _ _ หรือ G _ _ _ _ _
เพราะไตรมาสหนึ่งนี้กำไรน้อยมาก
กำไรไตรมาสสองเพิ่มขึ้น
แต่มีการแปลงร่างของWarrent ด้วยทำให้กำไรมีผลกระทบ
เมื่อดูYoYกำไรหดลดลงเกินสองเท่า
แต่QoQ มันกลับมาแล้วแต่ต้องรออีกไตรมาสยืนยัน ถ้าเป็นแบบนี้ มันมาจากนรก

อีกตัวP _ _ ถ้าข้อมูลคนแถวนี้ไม่ผิดพลาด
กับราคาน้ำมันที่ผู้บริหารประเมินแล้วไม่ผิดพลาดน่าลุ้น
แต่เป็นห่วงเรื่องค่าขนส่ง ที่มันคิดเป็น 15%ของต้นทุน
น่าห่วงเพราะBDIเพิ่ม
:)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

ถามคุณวัวแดง

ถ้าเป็นหุ้น turn around ที่กำไรกลับมาแข็งแกร่งแล้ว แต่หนี้เก่ายังเหลืออยู่มาก คงต้องใช้เวลาอีกสักพักกว่าจะใช้หนี้หมด (ในขณะเดียวกันถ้าโชคร้ายกำไรกลับไปแย่เหมือนเดิมก่อนใช้หนี้หมดก็อาจจะกลับไปเข้าห้องไอซียูใหม่ได้ด้วย)

แต่ตลาดไม่ตอบรับข่าวดีเลย ราคาหุ้นยังต่ำเตี้ยอยู่มาก

แบบนี้ถือว่าเป็นหุ้นสไตล์คุณวัวแดงด้วยหรือเปล่าครับ  :roll:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Onokung

โพสต์ที่ 19

ผมเสนอ K_,_ ด้วยครับ
ตอน 21.XX เห้นกระทู้อยู่ว่า Low ยัง พอตกมา เหลือ 15.XX ไม่มีคนคุยเลย
วันนี้ 17.XX แล้ว

คำตอบของอดีตก็คือ 21.XX ยังไม่โลว คับ   :lol:  :lol:  :lol:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 20

Onokung ใจตรงกันเลย ไปเก็บมาเหมือนกัน
ฮิฮิ (เพิ่งไปเก็บ)
:)
pongto

โพสต์ที่ 21

ถ้า ธปท. ให้ชำระขั้นต่ำ 10% นี่
ผลประกอบการจะเป็นยังไงน้อ
แล้วNPL จะมามกขึ้นอีกมั้ย
อองตวน

โพสต์ที่ 22

ไม่กล้าซื้ออ่ะ หุ้นนิวโลว์
nanchan

โพสต์ที่ 23

วัวแดง เขียน:การที่จะซื้อหุ้นให้ใกล้ โลว์ มีวิธีครับ......

ขอค้างไว้ก่อนนะครับ จะพาเพื่อนร่วมงานไปพัทยา 2วัน :D
2วันแล้วครับ มารอฟัง

ผมชอบหุ้นแบบว่าใกล้เด้งนะ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

1.เลือกหุ้นที่อดีตเคยดี อดีตเคยคิดว่ามีความแข็งแกร่งในสิ่งที่ทำอยู่ เป็นผู้นำในธุรกิจ(ดีมากๆ) แต่เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดมาก่อน จนหลายคนกลัวว่าพื้นฐานเปลื่ยน ซึ่งอาจจะเปลื่ยนจริงก็ได้หรือไม่ แต่ราคาลดแรงเกินไป จนหลายคนคิดว่าคงไม่รอดแน่.........เก็บไว้ในlist :D

2.หุ้นที่ใกล้โลว์นั้น p/bv ควรต่ำอย่างน้อย <1.5 ยิ่งต่ำยิ่งดี

3.ควรมีปันผล ยิ่งโลว์ปันผลยิ่งสูง

4.ถ้าให้ดี บริษัทซื้อหุ้นคืนหรือผู้บริหารเริ่มเก็บหุ้นหรือเริ่มมีคนสนใจเทคโอเวอร์ ถือว่าน่าสนใจยิ่งขึ้น ว่าใกล้โลว์

5.เปรียบเทียบราคาใน2ปี ที่ผ่านมาว่า hi เท่าไหร่ lo เท่าไหร่ และ now เท่าไหร่ นำมาเปรียบเทียบกับhiและlo ว่าห่างกันเท่าไหร่(%) ยิ่งห่างจากhi มากเท่าไหร่ ยิ่งดี (ควรมากกว่า150%)

6.ตามข่าว และหาเหตุผลว่า เหตุใดราคาหุ้นจึงตกลงมาเรื่อย....เช่น ขึ้นมาเกินไปก่อนหน้านี้(ปั่น) , กำไรตกมากๆ , ขาดทุน ,โดนฟ้องร้อง(ถ้าแพ้เจ็บหนัก) , รายใหญ่ขายหุ้น ,กำไรน้อยกว่าเป้า...... และเปรียบกับปัจจุปันว่าเวลาข่าวออกมา ราคาตอบสนองอย่างรุนแรงหรือไม่  ถ้าข่าวแรงมาก แต่ราคาไม่ค่อยลง น่าจะใกล้โลว์(หรือรายย่อยขายหุ้นหมดแล้ว) แต่ถ้าข่าวแรง ราคาลงแรง ก็รอก่อน ยังไม่ควรซื้อ

นี่คือการมองภาพรวมก่อน เพื่อหาหุ้นที่เราสนใจไว้ในlist ส่วนจะซื้อตอนไหนนั้น มีวิธี.......
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่าราคาหุ้นจะต่ำสุดเมื่อใดผมก็เช่นกัน.......

แต่การที่ทำได้คือซื้อที่ราคาใกล้โลว์ วิธีคือถ้าหุ้นโลว์ ก็ปล่อยไปให้โลว์เรื่อยๆ เมื่อไหร่เริ่มเด้งจากโลว์ประมาณ10-20% ค่อยซื้อก็ไม่สาย แต่พอเด้งแล้วเราซื้อ ราคาอาจกลับไปสร้างนิวโลว์ใหม่ก็ได้ ทำไงดีล่ะ........ :D
สุมาอี้

โพสต์ที่ 26

we love วัวแดง  :cheers:
BHT

โพสต์ที่ 27

วัวแดง เขียน:2.หุ้นที่ใกล้โลว์นั้น p/bv ควรต่ำอย่างน้อย <1.5 ยิ่งต่ำยิ่งดี
ขอต่ออีกหน่อยเหลือ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.0
chanyut_ch

โพสต์ที่ 28

ผมดูปัจจัยพื้นฐานก่อนครับ เทียบกับราคาว่าถูกหรือยัง
ส่วนจะดูว่าโลว์สุดๆ แล้วหรือยัง ดูจาก technic ครับ

มีห้าตัวที่ผมใช้อยู่ครับ

1 ปริมาณการซื้อขายจะลดลงเหลือน้อยมากๆ ครับ ถ้าเทียบกับปกติ
- คนไม่ค่อยอยากจะขายราคานี้แล้ว ราคาต่ำเกินไป

2 ราคาหุ้นยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ย 13 วันได้อย่างมั่นคง
- อันนี้สำหรับคน conservative หน่อยครับ อาจจะไม่ได้ราคาโลว์
แต่ซื้อแล้วชัวร์ กำไรอาจน้อยหน่อย แต่เสี่ยงน้อยครับ มั่นคงนี่ประมาณสามวันขึ้นไปครับ

3 MACD Divergence กับราคา
- ดู MACD ยกตัวขึ้น แต่ราคากลับลดต่ำลง แสดงว่าแรงขายกำลังจะหมดครับ

4 ราคาหุ้นทำ Higher Low
เหมือนข้อ 3 ครับ แสดงว่ามีคนกำลังเริ่มเก็บของ มากกว่าคนขาย

5 Stochastic ใกล้ 0 มากๆ ครับ
ตัวนี้ไม่ค่อยได้ผลครับ เอาไว้ประกอบการตัดสินใจ แสดงว่าหุ้นตัวนี้ Over Sold

ห้าตัวนี้เรียงตามความสำคัญจาก 1 --> 5 ครับ
ผมให้ความสำคัญกับปริมาณการซื้อขายมากๆ ครับ
ถ้ายังมีแรงขายอย่างต่อเนื่อง มันก็จะโลว์ไปเรื่อยๆ ครับ

การใช้เทคนิกเป็นความสามารถเฉพาะบุคคล + ประสบการณ์
แนะนำให้เริ่มทดลองใช้ด้วยปริมาณเงินน้อยๆ ก่อน

ใครสนใจเทคนิก เมล์คุยกันได้ครับ  :D
------------------------------------
หุ้นจะไม่หยุดลง จนกว่าคนขายจะหยุดขาย
โพสต์โพสต์