HMPRO ยังซื้อได้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
perper
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จากมือใหม่ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ว่าจะซื้อตัวนี้ ช่วงนี้ประมาณนี้ จะซื้อได้หรือเปล่า แล้วส่วนใหญ่ Hmpro ขายให้โครงการ หรือ ขายให้ลูกค้ารายย่อยหน้าร้านเป็นหลัก ใครรู้ช่วยบอกด้วย

มาแอบอ่านนานแล้ว ได้ความรู้ไปเยอะแล้วเหมือนกัน
4704074
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถ้าคุณไปเดินใน hmpro คุณลองสังเกตราคาที่เขาขายสิครับ ราคามันสูงกว่าในท้องตลาดมากๆ ผมชอบไปเดินในห้างนี้นะ แต่ไม่ซื้อของเขาหรอก ดูๆแล้วไปซื้อที่ห้างอื่นดีกว่า ถูกกว่าเห็นๆๆ
หุ้น hmpro ผมเลยไม่ค่อยอยากสนใจ เพราะ คิดว่ายอดขายเขาไม่ค่อยเหมาะสมกับต้นทุนการจัดการของเขา
artvr4

โพสต์ที่ 3

4704074 เขียน:ถ้าคุณไปเดินใน hmpro คุณลองสังเกตราคาที่เขาขายสิครับ ราคามันสูงกว่าในท้องตลาดมากๆ ผมชอบไปเดินในห้างนี้นะ แต่ไม่ซื้อของเขาหรอก ดูๆแล้วไปซื้อที่ห้างอื่นดีกว่า ถูกกว่าเห็นๆๆ
หุ้น hmpro ผมเลยไม่ค่อยอยากสนใจ เพราะ คิดว่ายอดขายเขาไม่ค่อยเหมาะสมกับต้นทุนการจัดการของเขา
ขอแสดงความเห็นแย้งครับ  
 ผมยังมองว่า กิจการเค้ามีดีในตัวเองครับ เหมาะกับ พ่อบ้าน มือคัน อย่ากซ่อมนู่นซ่อมนี่ หรือทำอะไรเพิ่มที่สามารถทำได้คนเดียวครับ

ดูแล้ว เหมือนกับฝรั่งเมืองนอกที่กิจกรรมครอบครัวแบบนี้ครับ หากสังเกตุ ที่ตัง้ แต่ละแห่งจะอยู่ละแวก บ้านจัดสรรใหม่ทั้งนั้น ซึ่งกำลังซื้อสูง แต่ไม่ใช่ในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้

ที่สำคับที่มองว่าของเค้าแพงกว่าชาวบ้าน แต่เชื่อเถอะครับ ต้นทุนเค้าถูกว่าพวกร้านขายวัศดุก่อสร้างแบบเก่าซะอีก ทำไมเหรอครับ  ดูผู้ถือหุ้นเค้าซะก่อน ใคร บ.บ้านจัดสรรทั้งนั้น  ซึ่งพวกนี้เค้าต้องดิวค่าของกับ บ.ค้าวัศดุต่างๆอยู่แล้ว ดังนั้น ไม่ต้องห่วง margin เค้าครับ สูงแน่นอน
ที่ผมทราบเพราะเพื่อนผมเคยทำงานในนั้นมาเล่าให้ฟังน่ะครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 4

4704074 เขียน:ถ้าคุณไปเดินใน hmpro คุณลองสังเกตราคาที่เขาขายสิครับ ราคามันสูงกว่าในท้องตลาดมากๆ ผมชอบไปเดินในห้างนี้นะ แต่ไม่ซื้อของเขาหรอก ดูๆแล้วไปซื้อที่ห้างอื่นดีกว่า ถูกกว่าเห็นๆๆ
เดิมผมก็คิดอย่างนี้แหละ เดินไปดูร้านมันอย่างนี้แหละ เมื่อมันราคา 3-4 บาท
:cry:

มันต้องคิดไกลกว่านี้ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

คล้ายบทความที่อาจารย์นิเวศน์พึ่งเขียนเลยครับว่า

อย่าตัดสินบริษัทจากมุมมองของตัวเองเท่านั้นครับน่าสน

ใจดีลองดูที่หน้า โลกในมุมมองของvalue investor นะ

ครับได้ประโยชน์มากๆเลยครับผมก็เคยคิดแบบนี้กับ

bigc ,it , hmpro ครับ :D
4704074

โพสต์ที่ 6

ที่ผมมองนะครับ คือ ถ้าเอาพ.ท.ของเขาไปทำอย่างอื่น
เช่น  ลองเปรียบเทียบ lotus express ใช้พื้นที่น้อยมาก คนงานมีไม่กี่คน แล้วดูยอดขายของเขา
ในHMPRO มีวิศวกร คนงาน แคชเชียร์ ยาม รถเข็น แอร์ เสียค่าบริหารไปมากๆ  
( ถ้าเอา พื้นที่ขนาดใหญ่ของHMpro ไปทำ MAJOR แทน ลองคิดว่าจะได้ยอดขายเท่าไร )
4704074

โพสต์ที่ 7

ถ้าตุณลองไปยืนนับยอดขายที่แคชเชียร์ สัก 1 วัน

ในบางสาขา แทบนับจำนวนลูกค้าได้เลย น้อยกว่าจำนวนพนักงานหลายเท่าตัว เช่น THE MALL  บางแค
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

CopyWriter เขียน:เดิมผมก็คิดอย่างนี้แหละ เดินไปดูร้านมันอย่างนี้แหละ เมื่อมันราคา 3-4 บาท
:cry:

มันต้องคิดไกลกว่านี้ครับ
ไม่ใช่ว่า HMPRO ไม่ดีนะครับ

แต่ผมว่าการใช้ราคาหุ้นมาตัดสินว่าบริษัทไหนดีหรือไม่  ไม่น่าจะถูกต้องนัก

ราคาหุ้นในตลาด  มีปัจจัยมากมายที่มาเกี่ยวข้องด้วย
tech

โพสต์ที่ 9

ของใน Hmpro แพงกว่าจริงครับ  แต่หลายคนยอมควักเงินจ่าย
เหมือนซื้อของในตลาดสดถูกกว่า  แต่คนก็ยังซื้อใน supermarket

พนักงานที่ Hmpro ไม่เยอะอย่างที่เห็นนะ
ที่เห็นอยู่เต็มห้างนั่น  PC ของเจ้าของสินค้าจ้างมาเองก็เยอะครับ

จะเอา Hmpro ไปเทียบกับ Lotus Express คงไม่ได้ครับ  ถ้าจะเทียบต้องเทียบกับ Tesco Lotus เลย
แต่ก็อีกนั่นแหละ  มันธุรกิจคงละแนวอยู่ดี  เปรียบเทียบกันลำบาก  

ส่วนใหญ่จะขายให้ลูกค้ารายย่อยนะ แต่กำลังเพิ่มสัดส่วนด้านโครงการนะ

คู่แข่งโดยตรง คือ Homework แต่คิดว่าไม่ work สมชื่อ
เนื่องจากการเปิดสาขาต้องเป็นไปตามห้าง Central  
ทำให้มีข้อจำกัดอยู่พอสมควร  แม้ว่าจะเริ่มมีบางสาขาที่เป็น stand alone  แล้ว  แต่ก็ยังต้องใช้ระยะเวลาอีกนานกว่าจะตาม Hmpro ทัน ... โดยส่วนตัวไม่คิดว่า Central จะประสบความสำเร็จใธรกิจนี้  เพราะเชื่อในทฤษฎีที่ว่า  ไม่มีใครเก่งไปหมดทุกเรื่อง  ใครถนัดอะไรให้ทำอันนั้น ( compettive advantage ) อย่างเซนทรัลเก่งเรื่องห้างสรรพสินค้า  ไม่น่าจะเก่งเรื่องวัสดุก่อสร้าง
ไม่น่าจะเก่งเรื่องร้านหนังสือ  

คู่แข่งทางอ้อมก็ บุญถาวร, Cement Thai Homemart
พวกนี้  และ ฯ

โดยรวมส่วนตัวคิดว่าเป็นธุรกิจที่ไปได้ดีเพราะมี Brand ที่ดี ติดตลาด ตอบสนองความต้องการของคนรุ่นใหม่ได้
( Modern trade )
และเริ่มเห็นแนวทางใหม่ในการทำการตลาด  ด้วยการเปิด Hmpro Village  โดยเฉพาะที่หัวหิน  ประทับใจมาก  เหมือนเดิมชอปปิ้งอยู่เมืองนอกยังไงยังงั้น ผู้คนแต่งตัวลำลองสบาย ๆ

เข้าใจว่าเป็นการเปิดสาขาของ Hmpro และให้เช่าพื้นที่แก่บริษัทอื่น ๆ เช่น สเวนเซ่น พิซซา เมเจอร์ ซีเอ็ด
เอสแอนด์พี ฯ ( โปรดสังเกต บริษัทในตลาดหุ้นทั้งนั้น )

แต่หุ้นตัวนี้จะดีมากหรือเปล่า ?  ยังน่าคิด เพราะมีคู่แข่งหลากหลาย  สินค้าทดแทนกันได้  
คิดว่ามีติดพอร์ตไว้ไม่เสียหลาย  แต่จะเป็น superstock หรือไม่  ต้องรอดูกันยาว ๆ ....

ราคานี้น่าซื้อไหม ? ไม่รู้ครับ
แต่ถ้าเป็นผม  ผมจะซื้อส่วนหนึ่งแถว 8 บาท และเผื่ออีกส่วนแถว 7 บาท ครับ  ( 50% จากปี 04  3.50 บาท -
ปี 06  11.10 บาท )
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 10

chatchai เขียน:
ไม่ใช่ว่า HMPRO ไม่ดีนะครับ

แต่ผมว่าการใช้ราคาหุ้นมาตัดสินว่าบริษัทไหนดีหรือไม่
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
wisut

โพสต์ที่ 11

GOOD  STOCK
BAD  PRICE
รอสักนิด  เศรษฐกิจแบบนี้
รอ  MEGASALE  STOCK  ปีหน้าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

[quote="wisut"]GOOD
Impossible is Nothing
โพสต์โพสต์