หนังสือท่วมหัว เอาตัวไม่รอด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 1

ผมมั่นใจว่าพี่ๆ เพื่อนๆในนี้ เป็นนักอ่านมีหนังสือกันเยอะและก็อ่านกันแยะ
ดังเห็นได้จากกระทู้ต่างๆก็มีเรื่องหนังสือ หรือหาข้อมูลมาอ่านก็บ่อยๆ

ผมแม้ว่าไม่ได้เป็นนักอ่าน แต่ก็ชอบที่จะติดตามอ่าน

แต่ปัญหาสำคัญคือยังทำตามที่อ่านๆมาไม่ได้ หนังสือบางเล่มที่ซื้อมา ตั้งนานแล้ว ถึงตอนนี้ยังไม่ได้เปิดอ่านเลยก็ยังมี บางเล่มอ่านไปข้ามไป จบบ้างไม่จบบ้าง โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับการลงทุน นี้ก็ติดตามอ่านอยู่เรื่อยๆ โดยเฉพาะที่พี่ๆเพื่อนๆในที่แปลหรือเขียนออกมาใหม่ มีเล่มไหนออกมาก็พยายามอุดหนุนอยู่เสมอ

ผมว่าเนื้อหาก็วกไปวนมา อ่านไปหลายๆเล่ม เรื่องเดิมๆก็มีบ่อยๆ เพิ่มเติมก็มาก ได้ความรู้มาแล้วก็ลืมไป บ่นไปเขียนไปก็เท่านั้นแหละครับ อ่านแต่ไม่ได้ทำ ชอบแต่ไม่บอก รักแต่ไม่กล้า  :lol:

จริงๆผมจำได้ว่าเคยเขียนกระทู้คล้ายๆแบบนี้มาแล้วอย่างน้อยก็หนึ่งครั้ง เห็นช่วงนี้มีพูดถึงหนังสือบ่อยๆ ว่าจะขุดมาดู แต่หาไม่เจอครับ แต่สรุปว่าปี สองปี ผ่านไป ดูตัวเองแล้วก็ยังเหมือนเดิม ไม่เห็นจะพัฒนาขึ้นเลย สักแต่ว่าอ่านเหมือนเดิม  :lol:  :lol:  :lol:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

เรื่องเก่าไม่สนใจอ่านข้ามๆๆ
เรื่องใหม่ก็เก็บและจดไว้ครับ
อย่างเช่นของพี่สุมาอี้วิธีวัดแบบDFC หรือ หุ้นปันผลก็มีกล่าวบ้างแล้ว
แต่เขาไม่ลงละเอียดยกตัวอย่างหุ้นอันนี้ต้องเก็บไว้ครับว่าเคล็ดลับคืออะไร

ส่วนของDr.นิเวศน์กล่าวถึงหลักการมองบริษัทครับ อันนี้ถ้าเรารู้ว่าบริษัททำอะไร ก็เก็บเอารูปแบบความคิดครับ ถ้าใครมีอยู่แล้วก็ผ่านครับ

ถ้าเก็บต้องเก็บเป็นผังเหมือนแผนที่ครับ
ว่ากล่าวถึงคนนี้ให้นึกถึงอะไรบ้างออกมาเป็นแผนที่

เช่น กล่าวถีง มาม่าต้องรู้อะไรบ้างเกี่ยวกับมัน
หรือ ผู้ถึง การเลือกตั้งใครเกี่ยวข้องบ้าง ขั้นตอนมีอะไรบ้าง
ต้องออกมาหมดครับ

สุดอย่างอยู่ที่การใฝ่หาความ เป็นพรแสวง ไม่ใช่พรสรรค์
:)
yakole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเห็นว่าอาจจะจริงเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าถ้าไม่มีหนังสือที่ดีๆ ก็ เอาตัวไม่รอดเหมือนกัน ขอมีหนังสือดีกว่า เคยอ่านบางเล่มเขียนถึงบางประเด็นที่เราสนใจเพียงนิดเดียว แต่มาเจออีกเล่มหนึ่งกลับมีส่วนที่เราต้องการอ่านอย่างเต็มที่    :D  :D
jaychou

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยกับมิราเคิ่ลเรื่องการทำความเข้าใจธุรกิจครับ เคยคุยนายมิราเคิ่ลเนี่ยเจาะลึกเก่งนะ แต่พวกแบงค์เนี่ย ผมว่าผลงานบางอย่าง ไม่ค่อยสนับสนุนกำไรเท่าไหร่ แต่ที่ไปเจาะเสริมสุขมาล่าสุดเนี่ย ผมว่าเป็นเนื้อเป็นหนังเลยล่ะ

อ่านหนังสือหุ้นมากไป ผมว่ายังไงก็วนๆอยู่ในเรื่องซื้อขายหุ้น ไปอ่านพวกหนังสืออื่นๆ น่าจะได้ความรู้เรื่องธุรกิจมากกว่า บางทีมีวงในพรายกระซิบแม่นๆด้วย

ถ้าจำไม่ผิด ท่าน IH บอกว่า ที่แกรมมี่ฮุบมติชนกะบางกอกโพสต์น่ะ
พวกที่อ่านมายาแชนแนลรู้ก่อนใครอีกครับ ฮ่าๆๆ
miracle

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมจากข้างบน

ว่ามีความรู้เอาตัวรอดน่า
แต่ต้องจำให้ได้ว่าเรารู้อะไรมาบ้าง
คุยกับตัวเองว่าได้อะไรบ้าง จำอะไรได้บ้าง
เดี๋ยวมันจะรู้ว่าเราต้องไปหาอะไรเพิ่มเติมที่ไหน
มันจะรู้ตัวเอง

เช่น ถ้าต้องการภาษาอังกฤษ ถามตัวเองว่ามีศัพย์กับมีแกรมม่าหรือยัง ถ้ายังเดี๋ยวมันจะลุยเองอ่ะ

ชีวิตมันต้องปรับตัวให้อยู่รอด ถ้าไม่ปรับตัวก็นอนอยู่ในหลุมที่กำลังจะโดนดินฝังกลบ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

หลักการลงทุนแนว VI  มีอยู่แค่กำมือเดียวครับ

เพียงแต่หลายคนไม่เข้าใจอย่างแท้จริง  หรือยังปฏิบัติไม่ได้
miracle

โพสต์ที่ 7

มองภาพเห็นป่า
แต่เอาจริงในป่ามีใบไม้หลายล้านใบที่จะมามุงหลังคาได้
ใช้ได้จริงก็เท่าที่มือนับได้มามุงหลังคาบ้าน

ขยายความพี่chatchaiครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: หนังสือท่วมหัว เอาตัวไม่รอด

โพสต์ที่ 8

[quote="CopyWriter"]
จริงๆผมจำได้ว่าเคยเขียนกระทู้คล้ายๆแบบนี้มาแล้วอย่างน้อยก็หนึ่งครั้ง เห็นช่วงนี้มีพูดถึงหนังสือบ่อยๆ ว่าจะขุดมาดู แต่หาไม่เจอครับ แต่สรุปว่าปี สองปี ผ่านไป ดูตัวเองแล้วก็ยังเหมือนเดิม ไม่เห็นจะพัฒนาขึ้นเลย สักแต่ว่าอ่านเหมือนเดิม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

วันก่อนเพิ่งบอกรุ่นน้องคนหนึ่งไปว่า

ถ้าอ่านหนังสือนี้(เกี่ยวกับการวิเคราะห์หุ้น) จบเล่มแรก
แล้วเกิดอยากซื้อหุ้น ก็ขาดทุน50%

ถ้าอ่านจบเล่มที่2 แล้วยังอยากซื้ออีก ก็ขาดทุนอีก30%

ผมให้เล่มที่3ไป แล้วก็บอกต่อว่า ถ้ายังอยากซื้อต่อ

ก็หมดตัว

ขำขำ 555
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Dech

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและข้อแนะนำนะครับ

ผมขอสรุปประเด็นที่ผมอยากบอก ผ่านสิ่งที่ผมเขียนบ่นไปนะครับ

สำคัญที่สุดเลยคือ "stop dreaming start doing"  

และที่ตรงใจมากๆ คือคำพี่ฉัตรชัยสรุปไว้ครับ "หลักการลงทุนแนว VI  มีอยู่แค่กำมือเดียวครับ  เพียงแต่หลายคนไม่เข้าใจอย่างแท้จริง  หรือยังปฏิบัติไม่ได้"

อ่านมากไปก็เท่านั้น ฟังมากไปก็เท่านั้น พูดมากไปก็เท่านั้น เขียนมากไปก็เท่านั้น :wink:  

do it now :mrgreen:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

บางครั้ง
บางเวลา
บางโอกาส

อย่าว่าแต่เอาหนังสือท่วมหัวเลย

ประสพการณ์ท่วมตัว  ก็ไม่รอด

ความไม่ประมาทคือเครื่องรางของขลังติดตัวหนักจะได้เป็นเบา
No Name

โพสต์ที่ 12

jaychou เขียน
อ่านหนังสือหุ้นมากไป ผมว่ายังไงก็วนๆอยู่ในเรื่องซื้อขายหุ้น ไปอ่านพวกหนังสืออื่นๆ น่าจะได้ความรู้เรื่องธุรกิจมากกว่า บางทีมีวงในพรายกระซิบแม่นๆด้วย

ถ้าจำไม่ผิด ท่าน IH บอกว่า ที่แกรมมี่ฮุบมติชนกะบางกอกโพสต์น่ะ
พวกที่อ่านมายาแชนแนลรู้ก่อนใครอีกครับ ฮ่าๆๆ
:lol:  :lol:  :lol:
ถูกต้องครับ เพราะผมก็ได้ยินมาว่า คนอ่านมายาแชนแนลจะรู้ข่าวลือเรื่องแกรมมี่กับมติชนก่อนคนอื่น

ความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า การลงทุนในหลักทรัพย์ เกี่ยวพันกับทุกเรื่อง เศรษฐกิจ สังคมและการเมือง ดังนั้น นักลงทุนต้องรอบรู้หลายด้าน ส่วนใครจะประสบความสำเร็จมากน้อยเพียงไร  ขึ้นอยู่กับว่าใครมีความชำนาญหรือรอบรู้ธุรกิจประเภทไหนและเลือกที่จะเป็นนักลงทุนประเภทใด

การอ่านและการหมั่นศึกษาหาความรู้สม่ำเสมอ และการค้นพบว่าตนเองเป็นนักลงทุนที่ชำนาญด้านใด น่าจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ
Dech

โพสต์ที่ 13

No Name เขียน:jaychou เขียน
:lol:
โพสต์โพสต์