ขอความเห็นพี่ๆ เกี่ยวกับ CEI หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นพี่ๆ เกี่ยวกับ CEI หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นประกาศ ปันผลตั้ง 1.25 บาท แต่ราคาไม่ไปไหนเท่าไหร่(13/11/46

ราคา21.30 บาท) ถ้าเป็นตัวอื่นราคาน่าจะอยู่แถวๆมากกว่า 30 บาทหรือ

มากกว่า หรือว่าตัวนี้ไม่น่าสนใจหรอครับ หรือมันมีอะไรที่ผมอาจไม่ทราบ

ครับ หรือลักษณะธุรกิจของเขา ราคานี้เหมาะสมแล้ว เห็นอย่างสยามสปอ

ตหรือน้ำมันพืชไทยประกาศปันผลออกมาราคาก็วิ่งไป 30 กว่าๆ

ไม่ค่อยเข้าใจฮะ รบกวนพี่หน่อยครับ ขอบคูณเป็นอย่างสูง
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คิดว่าคนส่วนใหญ่กลัวว่าผลประกอบการปีหน้าอาจจะไม่ดีขึ้นครับ CEI เคยปันผลสูงมากๆ ครับ ประมาณว่า ราคาอยู่ 180 แต่ปันผล 30+ บาท พอปีที่แล้ว/ต้นปีนี้เกิดเหตุขัดข้องทางเทคนิค ทำให้ยอดขายตกฮวบ คนเลยทิ้งกันใหญ่ครับ

CEI มีลูกค้ารายใหญ่อยู่ไม่กี่เจ้าเองครับ และรายใหญ่สุดที่เคยถือหุ้นอยู่ก็ถอนไปแล้ว อนาคตเลยไม่แน่ไม่นอนครับ

ส่วน TVO ที่ขึ้นไปได้ 30+ เพราะข่าวดีหลายๆเรื่องครับ คือบริษัทเกิดการโตแบบก้าวกระโดด (สวนทางกับ CEI) และ TVO ก็ขยายโรงงานจนกลายเป็นอันดับหนึ่งในเอเชียหรืออะไรแถวๆนี้ไปเลย และ business outlook ในช่วง 2-3 ปีข้างหน้าสดใสมากครับ ตอนแรกตั้งใจเพิ่มทุนเพื่อขยายการผลิต แต่สุดท้ายกำไรถล่มทลาย ก็เลยเอาเงินสดมา "เพิ่มทุน" แทน โดยแจกให้ผู้ถือหุ้นเดิม
ล็อคหัวข้อ