พี่ฉัตรชัยว่า Q2 WG น่าจะเป็นไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

พี่ฉัตรชัยว่า Q2 WG น่าจะเป็นไงครับ

โพสต์ที่ 1

ผมว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ถ้าพิจารณาผลการดำเนินงานที่แท้จริง  ไม่รวมผลขาดทุนจากแอมคอร์  ผมก็คิดว่าน่าจะดีขึ้น  

เนื่องจากค่าเงินบาทที่แข็งค่าขึ้นในไตรมาสที่ 2  และการส่งออกที่ยังคงเพิ่มขึ้นอย่างน่าประทับใจ

คงประกาศวันที่ 15 ส.ค. ครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

พวกรายได้จากการลงทุน น่าจะมีผลมากมั๊ยครับ
แล้วผมขาดทุนจากแอมคอร์ นี่ยังไม่หมดอีกหรือครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ค่าเงินแข็งค่าขึ้น
เป็นผลดีกลับบริษัทที่จะนำเข้าสินค้าถูกลง
ปิโตรเคมีขยายตัว ดูได้จากATC
งานนี้ติดตามกันต่อไปครับ

ผมให้เท่าเดิมกับปีที่แล้วไว้ก่อนครับ
:)
chatchai

โพสต์ที่ 5

tt เขียน:พวกรายได้จากการลงทุน น่าจะมีผลมากมั๊ยครับ
แล้วผมขาดทุนจากแอมคอร์ นี่ยังไม่หมดอีกหรือครับ
เงินลงทุนในแอมคอร์  เคยลดลงจนเหลือ 0 เมื่อไตรมาส 2 ปีก่อนครับ

ทำให้ตั้งแต่ไตรมาสที่ 3  WG ไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนจากแอมคอร์

แต่เมื่อไตรมาสที่แล้ว  มีการปรับปรุงบัญชี  รับรู้ส่วนผู้ถือหุ้นที่เพิ่มขึ้นในแอมคอร์  ทำให้ WG มีเงินลงทุนในแอมคอร์เพิ่มขึ้น  

ส่งผลให้  ถ้าแอมคอร์มีผลขาดทุน  WG ก็จะต้องรับรู้ต่อไปจนกว่าจะมูลค่าเงินลงทุนจะหมดครับ

ผลการดำเนินงานแอมคอร์ในปีนี้  น่าติดตามดูครับ  เพราะทางคุณสมชัย MD ของ WG  บอกว่ามีการปรับปรุงในหลายจุด  ผลการดำเนินงานน่าจะดีขึ้นครับ
green mile
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

[chatchai wrote]
เงินลงทุนในแอมคอร์  เคยลดลงจนเหลือ 0 เมื่อไตรมาส 2 ปีก่อนครับ

ทำให้ตั้งแต่ไตรมาสที่ 3  WG ไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนจากแอมคอร์

แต่เมื่อไตรมาสที่แล้ว  มีการปรับปรุงบัญชี  รับรู้ส่วนผู้ถือหุ้นที่เพิ่มขึ้นในแอมคอร์  ทำให้ WG มีเงินลงทุนในแอมคอร์เพิ่มขึ้น  

ส่งผลให้  ถ้าแอมคอร์มีผลขาดทุน  WG ก็จะต้องรับรู้ต่อไปจนกว่าจะมูลค่าเงินลงทุนจะหมดครับ
wg รับรู้ส่วนของผู้ถือหุ้นในแอมคอร์เพิ่มขึ้นมาใน Q1 เท่าไรครับ cแล้วตัวเลขนี้มาจากไหนครับ ใช่กำไรที่แอมคอร์ได้มาจากการขายที่ให้ wg หรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผลประกอบการปีนี้  น่าจะดีกว่าปีก่อน
เนื่องด้วยวโรกาสเฉลิมฉลอง  ในครั้งนี้
เป็นผลดี  เนื่องจากใช้สีกันค่อนข้างมากเป็นประวัติการณ์
มีส่วนทำให้บริษัทขายวัตถุได้มากกว่าปกติครับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

จากหมายเหตุประกอบงบการเงินงวด มีค. 49  ข้อ 3

สาเหตุที่เงินลงทุนในแอมคอร์เพิ่มขึ้นนั้น  มาจากการปรับปรุงงบการเงิน  เนื่องจากในปี 38  แอมคอร์ได้มีการเพิ่มทุนจดทะเบียนเพื่อขายหุ้นใหม่ให้แก่ทาง แอมคอร์ ออสเตรเลีย  ในราคาที่สูงกว่ามูลค่าพาร์  ส่วนเกินนั้นมีมุลค่า 78.6 ล้านบาท  โดยที่ WG ไม่ได้มีการปรับปรุงรับรู้มาก่อนเลย

การแก้ไขนี้มีผลให้เงินลงทุนในแอมคอร์เพิ่มขึ้น 25.1 ล้านบาท  และบันทึกจำนวนเงินดังกล่าวในบัญชีส่วนเกินทุน

จำนวนเงินที่เหลือประมาณ 16.79 ล้านบาท  WG รับรู้ผลกำไรในงวด มีค. 49  สาเหตุนั้น  ผมไม่แน่ใจ  เดี๋ยวงบการเงินไตรมาส 2  ออกเรียบร้อยแล้ว  จะโทรไปสอบถามผู้บริหารอีกครั้งครับ

หรือใครจะโทรไปสอบถามและมาแจ้งให้ทราบ  ก็จะยินดีมากครับ  

โทร 023902445  ติดต่อคุณสุธิดา ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 9

งบไตรมาสที่ 2 ออกมาแล้ว  พร้อมคำอธิบายและหายไปของกำไรพิเศษจำนวน 16.74 ล้านบาท

จากหมายเหตุประกอบงบไตรมาส 2  ระบุว่ากำไรที่ได้ในไตรมาส 1 มาจากกำไรจากการขายที่ดินให้แก่ทาง WG  ซึ่งตามหลักเกณฑ์ทางบัญชีแล้ว  จะไม่รับรู้กำไรในส่วนรายการที่เกี่ยวข้องกัน

ดังนั้นจึงมีการแก้ไขในงบการเงินไตรมาสที่ 2
โพสต์โพสต์