Contribution margin

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีอ่านบทความนี้

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... cle32.html

ตรงนี้เลย
ถ้าเราเอายอดขายหักด้วยต้นทุนคงที่เราจะได้ตัวเลขที่เรียกว่า Contribution Margin ต้องขออภัยที่ผมหาคำแปลที่สื่อความหมายตรงๆ ไม่ได้ แต่เจ้าคำๆ นี้ สำคัญมาก เราสามารถเอาไปประเมินบริษัทได้ว่ากำลังจะแย่หรือไม่ เพราะรายได้หักต้นทุนคงที่แล้วถ้าเหลือไม่พอต้นทุนผันแปรละก็บริษัทขาดทุนเห็นๆ
ที่ผมเรียน Contribution Margin = Sale - Variable Cost
จากนั้นค่อยเอา Fixed Cost ไปลบออกถึงจะได้ Net Operating Income

อ่านแล้วสงสัยว่าทำไมวิธีคิด CM ไม่ตรงกัน มีใครเรียนจบ class นี้แล้วมั่งครับ จะสอบ Midterm อยู่แล้ววว จะมาสับสนอะไรตอนนี้ ต๋ายแหน่ๆ
I do not sleep. I dream.
Boring Stock Lover
Verified User

โพสต์ที่ 2

คุณ VI ถูกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ยืนยันครับ
CM = sale - variable cost
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ยินดีจริงๆว่ามีคนอ่านและมีคนเข้าใจจริง

ของทุกท่านถูกแล้ว ของผมนะผิดพลาดทางเทคนิค ไว้คราวหน้าจะแก้บทความนี้ครับ

รอฉบับแก้ไขเน้อ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 5

CM เรียกว่า กําไรส่วนเกิน นะ
โพสต์โพสต์