ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับเศรฐศาสตร์มหภาคและการส่งออกครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับเศรฐศาสตร์มหภาคและการส่งออกครับ

โพสต์ที่ 1

ประเทศไทยพึ่งพาการส่งออกคิดเป็นสัดส่วนที่มากของ GDP ใช่ไหมครับ ถ้า ธปท ดำเนินนโยบายให้ค่าเงินบาทอ่อนค่ามากกว่าที่ควรจะเป็น
เพื่อช่วยเหลือผู้ส่งออก จะมีผลกระทบดี ไม่ดีในด้านอะไรบ้างครับ
ทั้งในด้านการค้าและการลงทุนอ่ะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เห็นด้วยกับแนวทางนี้ครับ

ให้ธปท.ขายเงินบาท  ค่าเงินบาทจะได้อ่อนค่าลงมากกว่าความเป็นจริง  เพื่อเป็นการช่วยเหลือการส่งออก

เพราะการทำให้ค่าเงินบาทอ่อน  เปรียบเสมือนค่าขายสินค้าลดราคา

แล้วเราต้องลดค่าเงินบาทไปอีกนานเท่าไรครับ  ผู้ส่งออกจะช่วยเหลือตัวเองหรือไม่

ประชาชนต้องรับภาระค่าใช้จ่ายที่แพงขึ้น
nano
Verified User

โพสต์ที่ 3

ภาคการส่งออก   ผมว่าสิ่งที่สำคัญยิ่ง  คือ ความมีเสถียรภาพของค่าเงินบาทครับ   ไม่แกว่งสะวิงขึ้นลงหวือหวาจนมากเกินไป    นำเข้าก็เช่นกัน
akekarat

โพสต์ที่ 4

ในความคิดผม ถ้าเงินบาทอ่อนค่ากว่าที่ควรจะเป็น มันก็เป็นผลดีกับผู้ส่งออกครับ แต่แน่นอนว่า ผู้นำเข้าก็หน้าซีดครับ ทีนี้ จะเกิดปัญหาการเพิ่มของราคาสินค้ากันเป็นทอด ๆ ยกตัวอย่างเห็นชัด ๆ ก็คือนำเข้าน้ำมันต้องเสียเงินบาทมากขึ้น ค่ารถ ค่าแก๊ส ค่าข้าว ก็เพิ่ม ตายกันหมด เป็นปัญหาเงินเฟ้อเพราะอุปสงค์มีต้นทุนสูงขึ้นครับ ถ้าเกิดขึ้นในระยะยาวนะ เพราะปัจจัยสำคัญหลาย ๆ อย่างเราก็นำเข้ามาเหมือนกัน แต่ถ้าเกิดระยะสั้นไม่น่าจะมีผลอะไรมากมาย

ไม่แน่ใจว่านอกจากการส่งออกจะเพิ่มขึ้น ด้านการลงทุน จะเกิดการไหลเข้าของเงินทุนมาลงทุนในประเทศมากขึ้นด้วย ก็ช่วยเพิ่ม GDP สร้างงานสร้างรายได้ น่ะนะ  แต่ถ้าเกิดไหลเข้ามามากเกินจนเกิดการเก็งกำไร แทนที่จะเป็นการลงทุนที่แท้จริง ก็อาจมีปัญหาภายหลัง

ตอบไปเรื่อย ๆ นะครับ อาจจะผิดก็ได้
akekarat

โพสต์ที่ 5

แก้เป็น เงินเฟ้อเพราะฝั่งอุปทานมีต้นทุนสูงขึ้น ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

อยากรู้เหมือนกันครับ .. แล้วอย่างจีนนี่ที่เค้าพยายามทำให้ค่าเงินตัวเองอ่อนกว่าความเป็นจริงมานาน เค้าทำได้ยังไงครับ แล้วผลกระทบที่เกิดขึ้นเป็นยังไง แล้วอนาคตจะมีปัญหารึเปล่า  :?:  
เรื่อง Macro นี่ผมไม่รู้เรื่องเอาซะเลยจริงๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

ในอดีตช่วงเวลาที่คนในประเทศอยู่ดีกินดีเป็นช่วงเวลาที่ค่าเงินบาทแข็งทั้งนั้น คนอเมริกันอยู่ดีกินดีมาตลอดเพราะเงินของเขามีอำนาจซื้อสูงกว่าความเป็นจริง เรากลัวขายของไม่ได้ก็เลยยอมขายขาดทุน (ทำบาทให้อ่อน) เราส่งออกได้เพราะยอมขายขาดทุน อย่างนี้ก็เหมือนกับเอาทรัพยากรของเราไปให้คนอื่นเขาใช้ เราควรหันมาคิดว่า ทำอย่างไรเราถึงจะขายของได้ "แพงๆ" มากกว่า ทำไมประเทศที่เจริญแล้วเขาขายของแพงๆ แล้วพวกเรายังแย่งกันซื้อ ยิ่งแพงยิ่งซื้อ

เวลาต้องการ peg ค่าเงินไว้กับดอลล่าร์ ถ้ามีคนเอาเงินดอลล่าร์เข้ามาแลกหยวน ธนาคารกลางจีนจะต้องดูดซับเงินดอลล่าร์นั้นไว้ แล้วปล่อยเงินหยวนออกมาสู่ระบบเศรษฐกิจ ผลก็คือทุนสำรองจะเพิ่ม สภาพคล่องเงินหยวนในระบบเศรษฐกิจก็จะเพิ่มด้วย

การ peg ค่าเงินจะช่วยส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ เพราะพ่อค้าไม่ต้องเสี่ยงกับค่าเงินที่ผันผวน แต่จะทำให้ธนาคารกลางหมดเครื่องมือทางการเงินในการจัดการกับเศรษฐกิจภายในประเทศ เพราะ money supply ถูกนำไปใช้รักษาอัตราแลกเปลี่ยนเสียแล้ว และถ้ามีเงินไหลเข้ามามากเกินไป money supply จะเพิ่มสูงจนทำให้เกิดภาวะฟองสบู่ในตลาดสินทรัพย์ได้ ดังที่เคยเกิดขึ้นมาแล้วกับประเทศไทยในยุคชาติชาย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
pongo

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ค่าเงินเราอ่อนกว่าความเป็นจริง ก็เหมือนกับว่าสินค้าเรามีราคาถูกในสายตาคนต่างชาติใช่ไหมครัิบ ตรงนี้จะช่วยให้เงินลงทุนในทางอ้อมของต่างชาติ เช่น ในตลาดหลักทรัพย์เพิ่มมากขึ้นด้วยไหมครับ หรือว่าต่างชาติเค้าต้องดูแนวโน้มค่าเงินของเราในระยะยาวด้วย
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

pongo เขียน:ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ค่าเงินเราอ่อนกว่าความเป็นจริง ก็เหมือนกับว่าสินค้าเรามีราคาถูกในสายตาคนต่างชาติใช่ไหมครัิบ
ใช่ครับ อำนาจการซื้อ (Purchasing Power) ของเราจะลดลง ส่วนอำนาจการซื้อของสกุลเงินที่แข็งค่าเมื่อเทียบกับเราจะมากขึ้น
ตรงนี้จะช่วยให้เงินลงทุนในทางอ้อมของต่างชาติ เช่น ในตลาดหลักทรัพย์เพิ่มมากขึ้นด้วยไหมครับ หรือว่าต่างชาติเค้าต้องดูแนวโน้มค่าเงินของเราในระยะยาวด้วย
ค่าเงินอ่อนมากเกินไป ก็อาจจะมีเงินทุนไหลเข้า เนื่องจากสินทรัพย์ในประเทศจะมีราคาถูกลง
หรืออาจจะมีการไหลเข้าของเงินทุนจากพวก Hedge Fund เพื่อเก็งกำไรค่าเงินก็ได้
ทำให้ค่าเงินมีแนวโน้มที่จะแข็งขึ้น ตามหลัก demand supply หากปล่อยให้เป็นไปโดยเสรี และไม่ถูกแทรกแซง
"Winners never quit, and quitters never win."
chatchai

โพสต์ที่ 10

การลดค่าเงินบาท  ก็คือการลดมูลค่าของประเทศครับ

ต่อไปเราต้องปลูกข้าวเท่าไร  ถึงจะซื้อโปรแกรม Microsoft Office ได้ 1 ชุด
MO101

โพสต์ที่ 11

MS office แท้ ขายราวๆ 13000 บาท
ข้าว 5 กก 80 ตก กก ละ 16 บาท

ดังนั้นเราต้องส่งออกข้าว 812.5 กก จึงจะได้ MS office 1 ชุดครับ
ข้าว 812.5 กก คงกินได้ราวๆ 1 ปี
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 12

MO101 เขียน:MS office แท้ ขายราวๆ 13000 บาท
ไม่ใช่แผ่นละ 100 เหรอครับ  :rofl:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
akekarat

โพสต์ที่ 13

สุมาอี้ เขียน:
ไม่ใช่แผ่นละ 100 เหรอครับ

โพสต์ที่ 14

เดี๋ยวนี้หนักกว่านั้นอีกครับ ใช้ BitTorent ไปดูดมา
โปรแกรมไหนๆ พี่ไทยก็ฟรี ข้าวสักเมล็ดก็ไม่กระเด็น ...  :lovl:
"Winners never quit, and quitters never win."
chatchai

โพสต์ที่ 15

[quote="HVI"]เดี๋ยวนี้หนักกว่านั้นอีกครับ ใช้ BitTorent ไปดูดมา
โปรแกรมไหนๆ พี่ไทยก็ฟรี ข้าวสักเมล็ดก็ไม่กระเด็น ...

โพสต์ที่ 16

[quote="chatchai"][quote="HVI"]เดี๋ยวนี้หนักกว่านั้นอีกครับ ใช้ BitTorent ไปดูดมา
โปรแกรมไหนๆ พี่ไทยก็ฟรี ข้าวสักเมล็ดก็ไม่กระเด็น ...
chatchai

โพสต์ที่ 17

WINDOW ของผมนะของมีลิขสิทธิ์ครับ

แต่ Office ไม่ใช่แฮะ

ส่วน MP3  ผมไม่ค่อยได้ผิดศีลครับ

ที่ผิดบ่อยมาก  และห้ามใจไม่อยู่ก็ DVD ละครับ  มีเต็มบ้านเลย
ลุงทีม

โพสต์ที่ 18

เราควรหันมาคิดว่า ทำอย่างไรเราถึงจะขายของได้ "แพงๆ" มากกว่า ทำไมประเทศที่เจริญแล้วเขาขายของแพงๆ แล้วพวกเรายังแย่งกันซื้อ ยิ่งแพงยิ่งซื้อ
คิดเหมือนกันครับ...ปรับปรุงสินค้าส่งออกให้เกิดคุณภาพดีกว่า ดีกว่าที่จะลดค่าเงินลงมา...ปัจจัยแบบนี้มันแค่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรในระยะยาว...  :roll:  :roll:  :roll:
ยกตัวอย่าง อาทิดก่อนเพิ่งจะซื้อสินค้าชนิด ถ้าอยู่เมืองไทยจะซื้อได้ในราคาประมาณ 60-70 บาท/ชิ้น แต่พอมาอยู่Australiaราคามันเพิ่มขึ้นไป 9Aud/ชิ้น ถามว่าถ้าถ้าสินค้าไม่มีคุณภาพ คิดคุณจะซื้อมั๊ยครับ

อีกตัวอย่าง...เพื่อนน้องสาวผมซื้อ flash drive 8GB มาฝากจากเองจีน ราคาประมาณ 280 บาท แต่ใช้ได้ไม่กี่วันก็พัง...แบบนี้คุณคิดจะซื้อมาใช้อีกมั๊ยครับ... :shock:  :shock:  :shock:
โพสต์โพสต์