ถามคุณฉัตรชัย หรือ พี่สุมาอี้ หรือผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

ถามคุณฉัตรชัย หรือ พี่สุมาอี้ หรือผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากรู้ว่า 2 กรณีนี้ทำได้ไหมครับ อยากทราบครับ

1.ถ้าบริษัทมีขาดทุนสะสม 10 ล้าน มีทุนจดทะเบียน 30 ล้าน ถ้าอยากล้างขาดทุนสะสมโดยการลดทุนจดทะเบียนลง 10 ล้านเหลือ 20 ล้านเพื่อทำให้ขาดทุนสะสมหายไป กรณี นี้บ.ล. ทำได้ไหม อยากทราบกำลังสนใจ บ.ล. ที่มีขาดทุนสะสมอยู่

2.ถ้า บ.ล. จะเพิ่มทุนโดยการบอก supplier ว่าไม่จ่ายเป็นเงินแต่ให้หุ้นเพิ่มทุนแทน เพื่อลด d/e สามารถทำได้ไหม
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

1. ทำได้ถ้าผู้ถือหุ้นอนุมัติ
2. ทำได้ถ้า supplier และผู้ถือหุ้นยอม (แต่ส่วนใหญ่ supplier และผู้ถือหุ้นส่วนน้อยจะไม่ยอม)  :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
hongvalue

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ แล้วพอรู้ไหมครับคำว่าผู้ถือหุ้น อนุมัติเนี้ย ต้องเป็นกี่ % ของที่ประชุม อะไรประมาณเนี้ยอะครับ
patty
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ยังมีอีกวิธีครับคือเอาส่วนล้ำมูลค่าหุ้นมาล้างขาดทุนสะสม
hongvalue

โพสต์ที่ 5

คูณ patty ยกตัวอย่างให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
patty
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ลองไปเปิดงบของTGCI ตรงส่วนของผู้ถือหุ้นจะมีขาดทุนสะสมอยู่ 287 ล้าน ตามกฏหมายทำให้บริษัทนี้ไม่สามารถจ่ายปันผลได้ แต่บริษัทมีส่วนลำมูลค่าหุ้นอยู่ 1798 ล้านทางบัญชีสามารถนำส่วนนี้มาล้างขาดทุนสะสมได้ พอไม่มีขาดทุนสะสมก็จ่ายปันผลได้ ถ้ากิจการพึ้นฐานดี ๆ ด้วยราคาก็ไปโลด
ป.ล ส่วนล้ำมูลค่าหุ้นจากการตีมูลค่าทรัพย์สินไม่สามารถเอามาล้างได้
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

เป็นมติพิเศษซึ่งต้องได้เสียง 3 ใน 4 ของผู้ที่มาร่วมประชุม
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์