ขอสนทนากับแฟนพันธ์แท้SVIหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BigBoat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสนทนากับแฟนพันธ์แท้SVIหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

1.อยากทราบว่าคุณตัวนี้เคยเป็นหุ้นเน่าในอดีตใช่ไหมครับ
2.ได้ข่าวเรื่องแจกw ไม่ทราบว่าจะขึ้นเครื่องหมายช่วงเดือนไหน
3.ธุรกิจที่เขาทำมันเป็นส่วนไหนของอิเลคโทรนิคครับ นึกผลงานของSVIไม่ออกครับ
4.ถือว่าเป็นหุ้นน่าลงทุนไหมครับ เห็นหลายๆที่เขาเชียร์จัง แต่ราคาไม่ไปไหน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
BigBoat

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... i&start=30

ไปค้นเจอในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วครับ อ่านแล้วกระจ่างดีครับ
BigBoat

โพสต์ที่ 3

ยังไง ผมอ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจในข้อ4ครับ
คือยิ่งเชียร์ทำไมยิ่งลง
แต่ที่ดูดีคือวอลุ่มก็ลดหายไปด้วย
ผมว่าmargin of safety มีพอควร
อย่างน้อยน่าจะอยู่แถว11บาทนะ
ราคานี้ลงลึกเกินไป

ดร.สุวรรณกับภรรยาคงขาดทุนเยอะเลย เห็นซื้อไว้แถวๆ12.4
jaychou

โพสต์ที่ 4

Q3 ปกติเป็นช่วงหงอยของวงการอิเลกทรอนิกส์ครับ

บางแห่งเค้าถือโอกาสลงทุนไลน์ใหม่ อัดค่าใช้จ่ายเข้าไปอีก

ผมมีราคาเข้าซื้อในใจสำหรับ SVI แล้วครับ อาจจะไม่ใช่ราคาแถวนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

Posted: Thu Jul 20, 2006 8:32 pm    Post subject: ขอสนทนากับแฟนพันธ์แท้SVIหน่อยครับ

--------------------------------------------------------------------------------

1.อยากทราบว่าคุณตัวนี้เคยเป็นหุ้นเน่าในอดีตใช่ไหมครับ
2.ได้ข่าวเรื่องแจกw ไม่ทราบว่าจะขึ้นเครื่องหมายช่วงเดือนไหน
3.ธุรกิจที่เขาทำมันเป็นส่วนไหนของอิเลคโทรนิคครับ นึกผลงานของSVIไม่ออกครับ
4.ถือว่าเป็นหุ้นน่าลงทุนไหมครับ เห็นหลายๆที่เขาเชียร์จัง แต่ราคาไม่ไปไหน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.เคยเป็น แต่ไม่ใช่ผู้บริหารชุดนี้ครับ  ชุดคุณโพธิ์เข้ามานี้ดูดีขึ้นมากครับ
2.จากข่าวที่ให้มาน่าจะเป็นช่วงเดือน ก.ย-ต.ค
3.ลองไปดูในรายงานประจำปีที่อยู่ใน www.sec.or.th ครับ
4.ตัวนี้เป็นหุ้นก้นบุหรี่ที่มี catalyst อยู่หลายเรื่อง คาดการกำไร ไตรมาท1จะเป็นไตรมาทที่ต่ำที่สุดในปีนี้  ก็ตามไปเรื่อยก็ได้ครับ ถ้าค่าเงินบาทไม่แข็งไปกว่านี้ ไตรมาท3-4ปีนี้ น่าจะสนุกครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
BigBoat

โพสต์ที่ 6

ราคาตรงนี้โอเคไหมครับ
กะจะลุ้นq2ว่าน่าจะดี
แถมมีสตอรี่เรื่องแจกw
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 7

ตามที่พี่นริศโพสต์ไว้น่ะครับ

เท่าที่เคยฟังคุณโพธ์ให้สัมภาษณ์
ไตรมาส 1 จะโลว์สุดครับ และไตรมาส 3 และ 4 จะเป็นช่วง high

โดยปีนี้ไตรมาส 1 ยอดขาย 25 ล้านเหรียญ
ไตรมาส 2 ประมาณ 32 ล้านเหรียญ
และไตรมาส 3 ประมาณ 36-40 ล้านเหรียญ

แต่ตัวนี้มาร์จินต่ำมากครับ กำไรขั้นต้นประมาณ 10% กำไรสุทธิก็ประมาณ 6-7% เท่านั้นเอง บริษัทเน้นสินค้าระยะยาวเช่น สินค้าสำหรับอุตสาหกรรม ทำให้กำไรค่อนข้างมั่นคง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
BigBoat

โพสต์ที่ 8

ราคาตรงนี้โอเคไหมครับ
กะจะลุ้นq2ว่าน่าจะดี
แถมมีสตอรี่เรื่องแจกw
jaychou

โพสต์ที่ 9

กราบขออภัยทุกท่าน .. ผมติดกับ Q ที่บริษัทที่ทำงานอยู่ นึกได้ว่าไม่ตรงกับชาวบ้านเค้า ช่วงไตรมาส 1 เป็นช่วง low ครับ คอนเฟิร์มตามท่านลูกอิสานและท่านนริศ :oops:
BigBoat

โพสต์ที่ 10

ได้มานิดหน่อยแถวๆ10.1
ในใจอยากได้แถวๆต่ำ10
ก็จะทยอยเก็บครับ
วันนี้ดูแถว10.2สู้กันดี
แต่ผมจะเก็บไปเรื่อยๆ คงได้ครบพอดีตอนประกาศงบq2อ่ะครับ
BigBoat

โพสต์ที่ 11

หลักทรัพย์ SVI  
 หัวข้อข่าว การรับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียน : SVI  
 วันที่/เวลา 21 ก.ค. 2549 17:05:00  

การรับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียน

ตามที่บริษัท เอสวีไอ จำกัด (มหาชน) (SVI)ได้ดำเนินการเพิ่มทุน
จดทะเบียนและขอให้ตลาดหลักทรัพย์รับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนเพิ่มเติมนั้น
ตลาดหลักทรัพย์ได้พิจารณาแล้วเห็นควรกำหนดให้หุ้นเพิ่มทุนของบริษัทดังกล่าว
เริ่มทำการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ได้ตั้งแต่วันที่ 25 กรกฎาคม  2549 เป็นต้นไป
ชื่อย่อ                      :  SVI
ทุนเดิม                   :  1,434,912,320  บาท   (หุ้นสามัญ จำนวน 143,491,232   หุ้น)
ทุนใหม่                  :  1,441,168,650  บาท   (หุ้นสามัญ จำนวน 144,116,865   หุ้น)
มูลค่าหุ้นที่ตราไว้   :  10  บาทต่อหุ้น
จัดสรรให้แก่          :  การใช้สิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิในการจองซื้อหุ้นสามัญ
                                 ที่เสนอขายพนักงานหรือกรรมการ (ESOP) จำนวน  625,633 หน่วย
                                 เป็นหุ้นสามัญจำนวน 625,633 หุ้น                                  
อัตราการใช้สิทธิ    : 1 หน่วยใบสำคัญแสดงสิทธิ  : 1 หุ้นสามัญ
ราคาการใช้สิทธิ   :   6.95 บาท ต่อหุ้น                    
วันใช้สิทธิและชำระเงิน  :     26 มิถุนายน 2549
BigBoat

โพสต์ที่ 12

วันนี
มีสู้แฮะ ไป10.9แน่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

SVI เป็นบริษัทที่ทำผลิตภัณฑ์ที่เรียกว่า high variety low volume คับ เนื่องด้วยความต้องการของลูกค้าที่เปลี่ยนแปลงรวดเร็ว ซื้อน้อยๆ แต่ซื้อหลากหลายสินค้ามากๆ ทำให้การบริหารจัดการเรื่องสินค้าคงคลังทำได้ยากมั๊กมั๊ก

ลองดูที่รอบหมุนของสินคงคลังดิคับดูไม่จืดเลย และมันพาลไปถึงงบกระแสเงินสดด้วย ลองดูงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานดิ ติดลบมาหลายๆ ไตรมาสแล้วครับ

ถ้าเค้าแก้ตรงนี้ได้ น่าสนใจมากครับ เพราะฐานลูกค้าค่อนข้างเยอะ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
โพสต์โพสต์