เงินสดมากกว่า marketcap

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 1

asl มีเงินสดบวกเงินลงทุนประมาณ 3800 แต่ market cap ประมาณ 2600 ถ้าเจอกรณีอย่างนี้ ควรทุ่มหมดตัวซื้อหุ้นเข้าไปเลยดีไหม

อยากถามความเห็น กำลังร้อนใจอยู่
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

แล้วไม่มีภาระหนี้สินเลยหรือครับ
Impossible is Nothing
prin
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

แล้วมีบริษัทฯมีโอกาสสร้างกำไรแล้วเหรอครับ เห็นขาดทุนตลอด
jaychou

โพสต์ที่ 4

หุ้นขาลงเต็มตัวครับ โวลุ่มดี๊ดีขนาดนี้ คุณฮงเคยเล่นหุ้นไฟแนนซ์น่าจะรู้นี่นา

เรื่องเงินสดล้นอาจจะโดนค่าใช้จ่ายสารพัดผลาญเอาหมดง่ายๆ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 5

asl  มีปัญหาเรื่อง good gov. นิดๆ ระวังไว้ก็ดีครับ

เรื่องของ กรรมการ และ ผู้บริหารบางท่านมีพฤติกรรมไม่น่าไว้ใจครับ

ถ้าเล่นหลักทรัพย์ไว้รอสักหน่อยดีกว่าครับให้มันซึมๆ สัก 4-5 เดือนนี่
เล็งๆ บางตัวไว้ก็ดีครับ  ผมเองก็มีในใจไว้ 2 ตัวเหมือนกันครับ 5555
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 6

มีหนี้ 883 ลบ.เท่ากับเหลือเงินสด 3000 ลบ. ซื้อขายที่ราคา 2800 ลบ. ก็น่าสนใจนะครับ

รวมเงินลงทุนในตราสารหนี้และตราสารทุน สุทธิ 859 ลบ.นั้นได้หักค่าเผื่อการด้อยค่าออกไปแล้ว

แต่ถ้ามีลูกสาวคนหนึ่งแล้วมีอาเสี่ยมาจีบเป็นคนมีเงินมากหน่อย เราเป็นพ่อจะยกให้เลยไหมก็น่าคิดครับ

ถ้าให้ดีอาเสี่ยคนนี้เป็นคนดีขยันทำมาหากินก็คงจะดีไม่น้อย

เรื่องทำมาหากินนี่แหละครับที่อาเสี่ยคนนี้มีปัญหา  ที่ผ่านมาก็ลุ่มๆดอนๆมาตลอด  ขนาดปี2003 ที่บูมสุดๆ อาเสี่ยคนนี้ก็ยังทำกำไรได้แค่ roe 2%+  ปีอื่นๆก็ขาดทุนอ่ะ  แถมใช้เงินมากเหลือเกินในการทำธุรกิจแค่นี้  คู่แข่งคนอื่นเขาไม่เห็นใช้มากขนาดนี้  ยังได้กำไรมากกว่าเลยอ่ะ  mk.share. ก็น้อย

เรื่องนิสัยใจคอก็สำคัญ  ผลงานเป็นอย่างนี้ไม่รู้นิสัยมีอะไรแอบแฝงหรือเปล่าถึงไม่เหมือนชาวบ้านเขา

ผมว่าไม่นานสมบัติที่มีอยู่ก็จะโดนอาเสี่ยถลุงไปเรื่อยๆนะครับ เก็บลูกสาวเราไว้ก่อนดีกว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ฐิติ

โพสต์ที่ 7

[quote="สามัญชน"]มีหนี้ 883 ลบ.เท่ากับเหลือเงินสด 3000 ลบ. ซื้อขายที่ราคา 2800 ลบ. ก็น่าสนใจนะครับ

รวมเงินลงทุนในตราสารหนี้และตราสารทุน สุทธิ 859 ลบ.นั้นได้หักค่าเผื่อการด้อยค่าออกไปแล้ว

แต่ถ้ามีลูกสาวคนหนึ่งแล้วมีอาเสี่ยมาจีบเป็นคนมีเงินมากหน่อย เราเป็นพ่อจะยกให้เลยไหมก็น่าคิดครับ

ถ้าให้ดีอาเสี่ยคนนี้เป็นคนดีขยันทำมาหากินก็คงจะดีไม่น้อย

เรื่องทำมาหากินนี่แหละครับที่อาเสี่ยคนนี้มีปัญหา
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ซื้อให้ได้สัก 75%+ แล้วเสนอปันผลพิเศษจากเงินสดทั้งหมด

ปันผลเสร็จก็ขายมันทุกราคา 0.01 ก็ได้

กำไรชัวร์
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

สำหรับความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

หุ้น asset play ที่ผลประกอบใช้ได้
น่าซื้อเก็บไว้บ้างครับ แต่อย่าทุ่มหมดตัว

ส่วนหุ้น asset play ที่ผลประกอบไม่ได้เรื่อง
และแนวโน้มในอนาคตก็จะไม่ได้เรื่องต่อไป
ควรหลีกให้ไกลเลยครับ
เพราะ asset มันลดลงได้เรื่อยๆนะครับ

ยกเว้นจะรู้ล่วงหน้าว่าจะมีการปลดล็อคสินทรัพย์นั้น
หรือไม่ก็หาเงินให้พอ แล้วซื้อมันทั้ง75%เหมือนท่านซีเคว่า
เพื่อปลดล็อคเองเลยครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 10

เจ้าสมีโกลคนนี้ยังน่าสนใจกว่า

รูปภาพ

อาจจะขี้เหร่หน่อยแต่มีรูปทองอยู่ข้างใน  ถอดเงาะออกเมื่อไหร่ก็ยิ้มเมื่อนั้น

ขยันทำงาน ผลงานดี
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 11

ผมเคยนั่งมองตอนราคา 29 บาทก่อนแตกพาร์  จนมันขึ้นไป110 + บาท ก็ได้แต่ทำตาปริบๆ  เฮ้อ.....มีตาแต่ไร้แวว  

แต่จะยกให้คนนี้ต้องรอหน่อยนะครับอย่างที่คุณน้ำครึ่งแก้วบอก

รูปภาพ

อ้อ.......ถ้าทนหน้าตาไม่ไหวจริงๆค่อยหย่าทีหลังก็ได้ครับ  หนุ่มพวกนี้ไม่เหมาะที่จะแต่งงานอยู่กินนานๆ
สามัญชน

โพสต์ที่ 12

ถ้าชอบหน้าตาดีๆอาจจะเจอเจ้าคนนี้เอานะครับ

รูปภาพ
metro

โพสต์ที่ 13

เคยเห็น ท่าน ดร นิเวศน์ เคยเล่าว่าเคยซื้อ TIPCO เพราะมี TASCO เยอะ

แต่สุดท้ายหุ้นก็ไม่ไปไหนไกล แล้วพอผมประกอบการออกมาแย่ก็ลงจาก 60 ลงมาเหลือ 5 บาทเองครับ ..

เห็นด้วยกับพี่ Atsu ครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 14

โอ้วว   พระเจ้า!    ที่โลกวุ่นวายเช่นนี้ เป็นเพราะ แหวนวงเดียวหรือนี่

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ  :lol:  :P  :lol:  :P  :lol:  :P  :lol:  :P  :lol:  :lol:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 15

เข้าใจในสิ่งที่พี่ๆอยากจะบอกแล้วครับ มาคิดอีกทีผู้ยริหารอาจจะจงใจ ทำให้มีเงินสดเยอะๆ ล่อแมงเม่าก็ได้
beammy

โพสต์ที่ 16

ชอบความเห็นของคุณ สามัญชน จังครับ ...
โพสต์โพสต์